VP BANK "chơi" mình một vố đau..

Do tính chất công việc, nên mình hay phải dùng thẻ tín dụng thanh toán dịch vụ liên quan trên mạng Internet. Mình dùng thẻ VISA của VCB và TCB vì thấy dịch vụ và mức phí giao dịch OK. Thẻ TCB của mình sắp hết hạn, và mình có được biết (qua bản tin info TV) là VPB (VP Bank) có thẻ E-card MASTER phát hành miễn phí, yêu cầu số dư tối thiểu 100K, nên "hăm hở" ra đăng ký. Họ thu luôn phí thường niên năm đầu 110K + số dư tối thiểu 100K. Cái này OK. Cái mình quan tâm là phí giao dịch bao nhiêu thì cô bé giao dịch viên trả lời mình là ngang bằng các ngân hàng khác (trên web của VPB cũng không có đăng biểu phí này). Và hạn mức tín dụng thanh toán qua mạng / 1 ngày cũng thoải mái (không bị khống chế < 10tr như TCB). Mình yên tâm đăng ký, chờ 1 tuần sau lấy thẻ về dùng. Hôm đó mình phải thanh toán 2 booking (1 cái gần 200$, 1 cái gần 1,100$). Nhà quê ăn chắc nên mình thử thanh toán code ít tiền trước (may thật, chứ không mất hơn 50$). Enter xong thì điện thoại TT thẻ để check giao dịch (VBP chưa có hệ thống SMS tự động - quá kém). Thấy cô bé báo số tiền GD mà mình giật mình. Hỏi em sao lại thế vì mình tính trước được (cùng lắm chênh ít vì tỷ giá thôi), em bảo "chúng em thu phí GD 7% + VAT 10% là 7,7%. Tỷ giá USD/VND lên cao lên chúng em mới điều chỉnh, chưa kịp báo cho khách hàng" - giết con rồi. Nghe như sấm nổ ngang tai vì thấy mình bị lỗ tới 5,2% rồi (tiền thu của khách chỉ tính là 2,5% thôi). Thử check lại VCB và TCB thì phí "nguyễn y vân". Thôi thế là thôi..
Một bài học nhớ đời. Điên quá ra VBP Hồ Gươm gặp cô bé GD hôm trước, mắng cho 1 trận (chỉ nói gay gắt thôi). Yêu cầu đóng TK ngay, trả lại thẻ (VBP quy định nếu mất thẻ còn phạt tới 330K - hãi quá).
Về check web của tụi này, thấy hình như viết bằng Joomla!, lỗi quá nhiều (bác nào làm web thử check đúng không nhé, mình amater thôi).
Bài học kinh nghiệm rút ra: "Không bao giờ dùng dịch vụ của ngân hàng nào mà mình chưa biết nhiều về nó".[-X

Ðề: VP BANK "chơi" mình một vố đau..

Credit Card hay Debit Card có ở Việt Nam cho vui thôi, thằng nào phí cũng cao hết. Rút ở ATM phí cũng cao, khốn nạn 1 cái là không cho rút nhiều, chỉ cho rút 2tr/lượt.

Dùng ở máy POS cũng tương tự, phí cao ngất.

Mình cũng là thằng có ăn có học, cũng muốn đú đởn dùng thẻ cho giống tây, nhưng phí cao quá, tiêu tiền mặt cho nó lành.

hai_duong

Member

Credit Card hay Debit Card có ở Việt Nam cho vui thôi, thằng nào phí cũng cao hết. Rút ở ATM phí cũng cao, khốn nạn 1 cái là không cho rút nhiều, chỉ cho rút 2tr/lượt.

Dùng ở máy POS cũng tương tự, phí cao ngất.

Mình cũng là thằng có ăn có học, cũng muốn đú đởn dùng thẻ cho giống tây, nhưng phí cao quá, tiêu tiền mặt cho nó lành.

Khổ nhất là cái vụ 2tr/lần rút này. Chiều tối lần nào vào VCB cũng thấy có người toát mồ hôi vì phải rút tiền. Nhìn trên tay anh kia 1 cọc tiền rồi mà vẫn phải rút tiếp. 1 tay cầm tiền, 1 tay đưa thẻ vào, xong rồi đưa tay lên trán lao mồi hôi xong là bấm pass tiếp. Pó tay

luuthanhbinh

Well-Known Member

Các các lạc chủ đề của bác hieunguyen75 rồi. Dùng thẻ quốc tế dù là Debit hay Credit cũng chỉ nên để thanh toán thôi, hạn chế rút tiền. VPB quảng cáo thẻ dùng công nghệ chip thay cho thẻ từ, em chưa sử dụng nên cũng không biết sao. Nhưng mạnh về thanh toán thẻ và hỗ trợ tốt thì cứ ACB, Eximbank mà chơi bác ạ, VCB và Techcombank cũng tàm tạm. Dịch vụ mình đang dùng tốt thì cứ dùng, bác chuyển qua chỗ khác làm chi.

manhthang

Huyền Thoại

Tôi đang dùng Visa Debit của ACB, thanh toán online qua Paypal, trực tiếp thoải mái chả mất đồng phí nào, lại còn được lời vì nộp tiền Việt chuyển sang USD theo tỉ giá transfer của ngân hàng.

Đúng thế, nhưng bác thử đi quẹt qua POS phát xem sao :D

Thỉnh thoảng còn không thanh toán được nhưng không rõ lý do, hỏi thằng bán hàng thì nó bảo Bank không cho tranfer, hỏi Bank thì nó bảo không thấy yêu cầu Tranfer, thiếu mỗi nước đi call hỏi Visa xem vì sao không chuyển tiền ra được :(

jimminam2000

cái này tại các bác rút tiền mặt số lượng nhiều ngược với tiêu chí của ngân hàng khi dùng credit card và ATM rồi,thế giới chắc chỉ có vn là dùng mấy cái thẻ này để rút tiền số lượng lớn thay vì để thanh toán :D

Bên trên