Warner Bros sẽ trình diễn The Hobbit HFR 3D 48 khung hình/giây

Goku_007

Ðề: Warner Bros sẽ trình diễn The Hobbit HFR 3D 48 khung hình/giây

nhìn cái poster nhớ đến Eragon ^^"

haidangnt

Member

Hic, dọc mà chả hiểu gì hết, gà quá đi. các bác biết cần nên nâng cấp những j để hiểu không

Connor

Well-Known Member

Có thế chứ! 24 hình 1 giây quá lỗi thời rồi, ngồi xem lâu đau mắt lắm. Phim ảnh đã đạt đến độ nét 4k rồi thì nên tập trung thêm vào khung hình trên giây như này là rất hợp lí. Ít nhất số khung hình trên giây phải đạt 60 (giới hạn quan sát tần số dao động của mắt người) thì mới ổn! Ủng hộ mạnh công nghệ này!

Các bác cứ sản xuất thế nào đừng để mắt em bung ra khỏi đầu là dc :))

Tin này nghe lâu oyf, hì hì, đăng trên AVguide và Hifichoice...
Nghe quảng cáo rổn rẻn thật :D

v_anh

Well-Known Member

Nói qua em cũng hiểu nhưng cũng chưa hiểu rõ. Cụ thể các bác có bác nào biết tăng số khung hình lên thì sẽ đạt được điều gì không?

Theo em hiểu thì tăng khung hình lên cũng giống như xem phim có các cảnh quay chậm, nghĩa là những cảnh hành động tốc độ sẽ không bị "vù vù" không nhìn rõ nữa mà sẽ nhìn rõ như kiểu quay chậm, không biết có đúng không?

Connor

Well-Known Member

Nói qua em cũng hiểu nhưng cũng chưa hiểu rõ. Cụ thể các bác có bác nào biết tăng số khung hình lên thì sẽ đạt được điều gì không?

Theo em hiểu thì tăng khung hình lên cũng giống như xem phim có các cảnh quay chậm, nghĩa là những cảnh hành động tốc độ sẽ không bị "vù vù" không nhìn rõ nữa mà sẽ nhìn rõ như kiểu quay chậm, không biết có đúng không?

Tăng tốc độ khung hình trên giây thì hiệu quả đầu tiên là các cảnh hành động nhanh sẽ nét và rõ ràng hơn, hoặc tua chậm lại cũng sẽ mượt hơn. Ngoài ra thêm một khác biệt rất rõ ràng là nếu chiếu trên rạp thì hình ảnh sẽ mượt lên đáng kể.

Nói nôm nay cho mấy bác hiểu nhá...
Giống như chơi game vậy thui, chỉ cần >30fps là khung hình mượt rùi...
Nhưng ở những chổ cần nhanh, xử lý nhiều thì GPU xử lý không nổi, lúc đó nó sẽ bị giựt (giống như ta chơi game Anno vậy, mướt hết nhưng những chỗ bắn cannon thì nó ... đứng hình 1s rồi mới tiếp) => cần >40fps để mướt hết tất cả
Cũng tương tự với mấy cái kính và cảnh 3D, bình thường thì nó mướt hết, nhưng những chỗ hành động nhanh, xử lý nhiều thì cần phải thêm vào để dự trữ => 48fps
Thế~

thieugiaa822

cho e hỏi ngu cái, nếu quay 60 fps, vậy mắt của mình cũng phải hoạt động theo tốc độ đó lun hả, vậy có mỏi mắt lắm ko?

v_anh

Well-Known Member

Thế những cảnh quay chậm đẹp mắt trong những phim hành động thì khung hình ở những cảnh đó có nhiều hơn bình thường không nhỉ?

Bên trên