WF – H800: Phiên bản TWS rực rỡ mới của Sony

Bạn có thích tai nghe không dây hoàn toàn (true-wireless)

• Số phiếu: 0 0.0%
  • Không

Số phiếu: 0 0.0%
  • Đang tham khảo

Số phiếu: 0 0.0%

• Số lượng người bầu chọn
    0

JeremyBerrie

Trong tình hình dịch bệnh chưa có dấu hiệu hạ nhiệt, một chút vu vơ, “chill” của âm nhạc hẳn sẽ giúp tinh thần của anh em trở nên phấn chấn hơn. Giữa tháng 3/2020, Sony đã chính thức ra mắt WF – H800 tại thị trường Việt Nam. Đây là model kế tiếp trong dòng sản phẩm h.ear in đã quá quen thuộc với anh em yêu nhạc với tem vàng “vi diệu” Hi-Res Audio từ hãng.

Ca sĩ Iri là đại diện của WF – H800 tại thị trường Nhật Bản

Đối với sản phẩm lần này, Sony đã “trẻ hóa” WF – H800, đem lên màu máy mới với kiểu phối màu two-tone cực bắt mắt. Cá nhân em chấm được hai màu xanh rêu (khói) và cam. Nếu anh em để ý trên các sàn diễn thời trang cho mùa xuân hè năm nay thì trend tone cam đang chiếm thế chủ đạo.

Thiết kế
WF – H800 tận dụng thiết kế “Tri-hold structure” của người anh WF – 1000XM3, tai nghe tựa vào 3 vị trí của tai: bình nhĩ – đối bình nhĩ – đối nhĩ luân. Thiết kế của WF – H800 cũng tròn và gọn gàng hơn khá nhiều. Ngoài ra, đây cũng là chiếc tai nghe TWS nhẹ nhất của hãng (nặng khoảng 7,4g kèm đầu tip). Chính vì hai yếu tố này mà khi đeo, đặc biệt trong thời gian dài, anh em sẽ ít thấy cảm giác mỏi, nóng hay đau tai.

Đối với phiên bản xanh rêu và xanh dương, bề mặt hộp sạc và tai nghe được làm nhám sần rất lạ. Cảm giác sờ trên 2 phiên bản này rất mới lạ, có một giác “sang” nhẹ. Các phiên bản màu còn lại được làm mịn cho các giác cầm mượt nhưng không trơn tuột.

Hai phiên bản xanh được ướp một lớp sơn hơi sần nhám (suede-like finish)

Kết nối
Tương tự như WF – 1000XM3, phiên bản TWS nhiều màu mới cũng được trang bị cùng một chip Bluetooth: hỗ trợ chuẩn kết nối 5.0, sử dụng độc lập từng bên tai nghe. Cũng vì sử dụng chung chip với dòng 1000X mà độ trễ khi xem phim, chơi game cũng giảm đi đáng kể (khoảng 75% so với tai nghe TWS thông thường). Ngoài ra, anh em có thể kết nối trực tiếp với tai nghe thông qua giao thức NFC trên hộp sạc đi kèm.

Bộ năm màu sắc nổi bật của WF – H800

WF – H800 được trang bị cổng sạc USB Type C rất thuận tiện cho anh em mang theo. Đồng thời, việc hỗ trợ Google Assistant và Alexa cũng khá thuận tiện cho anh em, đặc biệt những anh em có dùng Smart Home.

Chất âm
Sony cho biết WF – H800 được trang bị màng loa dynamic 6mm chất lượng cao. Đi kèm là công nghệ nâng cấp chất lượng âm thanh DSEE HX của hãng. Mặc dù là sản phẩm của dòng h.ear in, tuy nhiên WF – H800 lại không được thừa hưởng tem vàng Hi-Res Audio – tần số phản hồi của màng loa chỉ đạt 20-20kHz. Một điểm khá buồn đó là Sony không tích hợp công nghệ chống ồn danh tiếng của hãng. Có thể một phần vì nhắm vào nhóm người dùng trẻ phổ thông. Tưởng chừng như WF – H800 sẽ khá hụt hơi về chất âm, nhưng trải nghiệm cá nhân của em thì lại khác.

Khi không bật tính năng DSEE HX, quả thật em TWS mới cho chất âm khá mỏng, bass vừa và dải mid-treb chưa đem lại ấn tượng nhiều. Nhưng khi bật tính năng DSEE HX thì em phải “ồ”. Em nghe “No more I love you’s” của Annie Lennox thì thật sự tiếng vocal rõ ràng hơn, dải treb cũng chi tiết và có tính nhạc hơn. Khi chuyển sang EDM hay trance, thì bass dồn dập và nổi khối hơn. Nhìn tổng thể thì tiếng được đẩy ra trước nhiều hơn cho cảm giác âm thanh đầy đủ và sôi nối hơn.

Hộp sạc gọn nhẹ với cổng sạc USB Type-C

Sony cũng đem công nghệ tăng cường âm thanh 360 Reality Audio lên sản phẩm mới. Mặc dù, kho nhạc 360RA hiện tại chưa nhiều, nhưng đây là công nghệ thu mới, cho âm thanh trung thực, như nghe trực tiếp tại phòng thu. Em sẽ viết bài giới thiệu công nghệ này với anh em trong thời gian sớm nhất nhé!

Phụ kiện tiêu chuẩn đi kèm

Pin
Thời lượng pin trên WF – H800 đạt 8 giờ sử dụng liên tục. Hộp sạc cũng cho anh em thêm 1 lần sạc đầy nữa. Như vậy, anh em có tối đa 16 giờ “vui vẻ” với em tai nghe này. Dễ dàng thấy được WF – H800 không phải là “cực phẩm” về pin như các đối thủ TWS trên thị trường. Tuy nhiên, 16 tiếng cũng đủ cho anh em 2 – 3 ngày sử dụng. Ngoài ra, WF – H800 cũng có công nghệ sạc nhanh, chỉ cần 10 phút sạc anh em sẽ có thêm 70 phút sử dụng tiếp. Cá nhân em sử dụng được hơn 10 ngày em này thì em phải sạc lại cho cả hộp sạc và tai nghe sau 3 ngày và em cũng chưa thấy bất tiện với điều này. Một phần vì em lúc nào cũng đem sạc dự phòng nên khi cần là “cắm” sạc ngay.

Dễ dàng nhận thấy cảm biến đeo ở cả hai bên trái và phải

Kết
Nếu anh em đã chán phối màu đen – trắng đã khá nhàm chán trên các thiết bị của mình, có thể ngắm thử WF – H800. Một chút màu sắc cho collection của mình cũng là một điểm nhấn chứ nhỉ?! Anh em có thể tham khảo thêm các thông số kĩ thuật của WF - H800 trên website của Sony Việt Nam và các nhà Audio rồi nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên