Xác định pin Energizer giả (Anh em HDVN chú ý khi mua pin nhé)

COMMANDO

Active Member
Câu chuyện: Cuối tuần qua có dịp đi An Giang dự đám cưới người quen. Mình đã ghé qua cửa hàng điện gần nhà mua 8 cục pin AA Energizer để gắn vào đèn flash. Đèn của mình dùng 4 cục nhưng muốn chắc chắn nên mua 8 cục. Đến lúc cần dùng đèn thì hỡ ơi mỗi 4 cục chỉ nháy được 1 lần trong khi pin thật thì có thể hơn 100 lần... lòng uất ức mà không biết làm sao. Mình mua với giá 18,000/1 vỉ 2 cục, tức là khoảng giá pin thật.

Đã từ gặp pin giả cách đây 4 năm. Lúc đó đi chụp ảnh đám cưới cho ông anh và cũng mua phải pin giả ... lúc đó pin vỉ đựng giả in toàn chữ thái trong khi pin ở thị trường là chữ Việt... và bây giờ vỉ pin giả cũng in chữ việt giống như pin thật cách đây 4 năm, đó là lý do vì sao mình bị nhầm rất dễ dàng.

Do khi đi mua ta không thể xé vỉ ra xem pin nên chúng ta tập trung vào các điểm trên vỉ và trên pin mà ta có thể thấy khi không xé vỉ ra. Mặt trước ta có thể thấy ở hình trên, mặt sau ta xem hình dưới đây.

Ngay cả khi pin để trong vỉ ta vẫn có thể nhận dạng được sự khác nhau, đây là điểm dễ dàng nhật ra nhất:

Kỹ hơn:

Tác giả : cuhiep

Nguồn :
Mã:
http://www.tinhte.com/forum/t255244/

banhcuon

Ðề: Xác định pin Energizer giả (Anh em HDVN chú ý khi mua pin nhé)

tớ toàn mua pin của cửa hàng đại lý nên cũng không lo.thật ra thì lo nhất là khoản đi chụp ảnh pin không sạc.máy mình dùng sanyo,có một lần sạc nhưng điện không ăn,hôm đó xấu hổ chết mất
Mà bác quote bài thì cho luôn tí ảnh đi,chứ đưa link làm gì :D

Chỉnh sửa lần cuối:

lhboi

Ðề: Xác định pin Energizer giả (Anh em HDVN chú ý khi mua pin nhé)

Năm ngoái tui mua 4 cục pin sạc 2000mAh ở Metro mà cũng bị thứ kém chất lượng.
Mua về dùng thấy không hơn gì 4 cục Sanyo 1600mAh đã dùng từ năm 2002. Sau đó mua đồ sạc SONY BCG34HRD4 REFRESH FAST CHARGER ở Sony Shop về mới thấy đồ sạc xịn đó chê không chịu sạc 4 cục Energizer, trong khi 4 cục Sanyo cũ mèm vẫn được nhận.

Bên trên