Xin các Bác tư vấn Dune

thangvc

Member
Chào các Bác,
Em đang có ý định mua bộ xem phim và nghe nhạc lossless, em dang nghiên cứu thương hiệu Dune. Nhưng đang rất phân vân, và em có 2 giải pháp nhờ các bác tư vấn thêm:

1/ Dune Duo:
Lợi thế: lắp 2 HDD 2TGB. 01 xem film, 01 nghe nhạc Lossless. Nếu số lương film nhạc có tăng thì em sẽ mua box chứa được nhiều HDD và kết nối với Dune Duo bằng ngả USB.
Theo em biết là chip hình ảnh của Dune Duo thì ngon, nhưng Stereo thì k biêt thế nào.

2/Dune Smart D1: 01 HDD. Em cũng phải mua box chứa nhiều HDD và cũng kết nối bằng ngả USB.

02 giải pháp trên điều phải mua thêm box chứa thêm HDD và kết nối bằng USB. Theo các bác thì giải pháp nào ưu thế hơn ạ? Điều E quan tâm nhiều nhất là nghe lossless các bác ạ, film ảnh thì ưu tiên thứ 2 thôi ạ.

Rất cảm ơn các bác đã đọc tin và tư vấn.

thangvc

billtruc

Member
Ðề: Xin các Bác tư vấn Dune

Chào các Bác,
Em đang có ý định mua bộ xem phim và nghe nhạc lossless, em dang nghiên cứu thương hiệu Dune. Nhưng đang rất phân vân, và em có 2 giải pháp nhờ các bác tư vấn thêm:

1/ Dune Duo:
Lợi thế: lắp 2 HDD 2TGB. 01 xem film, 01 nghe nhạc Lossless. Nếu số lương film nhạc có tăng thì em sẽ mua box chứa được nhiều HDD và kết nối với Dune Duo bằng ngả USB.
Theo em biết là chip hình ảnh của Dune Duo thì ngon, nhưng Stereo thì k biêt thế nào.

2/Dune Smart D1: 01 HDD. Em cũng phải mua box chứa nhiều HDD và cũng kết nối bằng ngả USB.

02 giải pháp trên điều phải mua thêm box chứa thêm HDD và kết nối bằng USB. Theo các bác thì giải pháp nào ưu thế hơn ạ? Điều E quan tâm nhiều nhất là nghe lossless các bác ạ, film ảnh thì ưu tiên thứ 2 thôi ạ.

thangvc

bác quan tâm tới phần "âm thanh" sao bác ko ra cửa hàng nghe thư coi sao, tai mỗi người mỗi khác.
còn vấn đề chọn cái nào phiền bác qua box "KSCĐ"

yaibakt

Member

tại sao fải là 1 HDD cho film, 1 HDD cho nhạc? sao ko dùng 1 HDD chứa cả film lẫn nhạc? sợ thiếu thì mua HDD dung lượng lớn? do đó, lý do mua Dune Duo để chứa 2 HDD theo em là ko hợp lý lắm. chủ yếu là chip xử lý âm thanh của 2 em này khác nhau ra sao thôi. mà chuyện đó thì em nghĩ là bác nên ra cửa hàng nghe thử trực tiếp trên cùng 1 dàn âm thanh, cùng 1 file nhạc, lần lượt với 2 HDP rồi quyết cũng đc.

Em đang xài con này, ổ 2TB bác chép film nhạc chung cũng được mà, đâu nhất thiết ổ film ổ nhạc. Dune Duo nó có DAC tích hợp mà bác, nghe lossless tạm ổn so với tai trâu của em. Kỹ tính thì bác làm con DAC rời cho hoành tá tràng, em thì chỉ dừng ở vậy thôi, em ưu tiên phim phủng hơn:D

thangvc

Member

Em đang xài con này, ổ 2TB bác chép film nhạc chung cũng được mà, đâu nhất thiết ổ film ổ nhạc. Dune Duo nó có DAC tích hợp mà bác, nghe lossless tạm ổn so với tai trâu của em. Kỹ tính thì bác làm con DAC rời cho hoành tá tràng, em thì chỉ dừng ở vậy thôi, em ưu tiên phim phủng hơn:D

Cám ơn Bác, thật ra E cũng có dự án làm 1 e DAC hay 1 chút để lấy Digital out sau đó qua DAC -> Pre amp. Vì film theo em thấy đôi khi 2T chưa chắc đủ và nhạc lossless thì cũng nhiều nên em tách ra ấy mà. Vậy theo Bác e cứ chơi em Dune Smart D1 chứa 1 HDD (chứa nhạc lossless) + Box chứa 3 hay 4 HDD kết nối với Smart D1 bằng USB (chứa film + nhạc film) được k bác?
Thanks all

dungdt2

Dune Dou đi bác, tại thấy cách bác viết thì bác muốn chọn em nó rồi, còn âm thanh còn tùy thiết bị đầu cuối nữa

thangvc

Member

Dune Dou đi bác, tại thấy cách bác viết thì bác muốn chọn em nó rồi, còn âm thanh còn tùy thiết bị đầu cuối nữa
E chỉ nghĩ chứ chưa chọn bác ạ. Cái băn khoăn của e là: Dune Duo được 2 HDD, nhưng cũng sẽ đến lúc lắp thêm Box chứa thêm mấy HDD. Như vậy chả khác gì Smart D1 và hóa ra Dune Duo giá ban đầu sẽ cao hơn Smart D1, nên e mới hỏi các bác xem chênh lệch 2 e có nhiều lắm k? Nếu k nhiều thì e chọn Smart D1, dư ra miếng làm tiếp bộ Box chứa HDD.
Thanks Bác

Cám ơn Bác, thật ra E cũng có dự án làm 1 e DAC hay 1 chút để lấy Digital out sau đó qua DAC -> Pre amp. Vì film theo em thấy đôi khi 2T chưa chắc đủ và nhạc lossless thì cũng nhiều nên em tách ra ấy mà. Vậy theo Bác e cứ chơi em Dune Smart D1 chứa 1 HDD (chứa nhạc lossless) + Box chứa 3 hay 4 HDD kết nối với Smart D1 bằng USB (chứa film + nhạc film) được k bác?
Thanks all

Bác có dự tính sau này xem phim ko? Mua HDP mà nghe lossless ko thì phí lắm, sau này có đk làm cái màn chiếu bác mới thấy được võ công của em Dune Duo, lossless mà bác xài nguyên ổ 2TB bác lưu được tương đương 4000 CD rồi, bác nghe hết đóng đó ko? Hihi!

E chỉ nghĩ chứ chưa chọn bác ạ. Cái băn khoăn của e là: Dune Duo được 2 HDD, nhưng cũng sẽ đến lúc lắp thêm Box chứa thêm mấy HDD. Như vậy chả khác gì Smart D1 và hóa ra Dune Duo giá ban đầu sẽ cao hơn Smart D1, nên e mới hỏi các bác xem chênh lệch 2 e có nhiều lắm k? Nếu k nhiều thì e chọn Smart D1, dư ra miếng làm tiếp bộ Box chứa HDD.
Thanks Bác

Nói đơn giản giống bác đi xe hơi vậy, Dune Duo giồng bác đi Mec E, còn Dune D1 giống bác đi Mec C, cũng cùng dòng Mec mà chất lượng khác nhau ---> tiền khác nhau thôi.

Thanks all

Bác nên chọn Duo, vì nó có 2 ổ cứng, bác nào bảo không cần hay phim nhạc chép chung 1 ổ là hơi bị thiếu đam mê phim ảnh nhạc nhoẹt nên lưu trữ ít chứ bình thường 3 4 ổ 2Tb cũng không đủ. Bác cứ xem cái bài review anh em có bao nhiêu ổ lưu trử là biết thôi. Nội bộ Thúy Nga từ tập 65 cho đến hiện tại cũng hơn 1.5 tb rồi đó mấy bác à. chưa kể mấy cái đĩa lossless. Em có riêng 1 ổ 2tb chứa TN, VS và lossless( chỉ khoảng 300 dĩa) mà 2Tb còn khốn đốn đấy. Ngoài ra sau 1 thời gian chơi HD thì sẽ có bác bị nghiện lên chơi Bluray gốc với file mt2s hoặc iso full. Khi đó 1 ổ 2tb chứa được khoảng 70 phim thôi. Em đang có 4 ổ 2TB mà còn chuẩn bị mua thêm 1 ổ đó bác vì cái tật tham phim nào cũng muốn lưu giữ. Em nghĩ bác cũng thuộc trường phái này. Còn nếu theo kiểu 720p mà chiến, xem xong xóa down phim khác thì 1 ổ chắc xài hoài chả bao giờ hết, khi đó thì Duo mới thừa thôi.
PS: không biết những đầu khác và htpc ra sao nhưng Dune đọc file mt2s qua USB 2.0 bị dựt dựt và không đọc được iso nha. bác phải sài ổ gắn trong nhét vào khe để đọc. Vậy lúc này mới thấy 2 ổ của Duo có giá trị như thế nào. 1 ổ phim 1 ổ nhạc là đúng. ngoài ra chip Duo là 8642 hình như cao cấp hơn chip D1 á bác. Cứ cao là mình phang thôi.

iuHD1

Active Member

Chào các Bác,

1/ Dune Duo:

thangvc

Xem phim và nghe nhạc thì Dune là chuẩn nhất rùi đấy bác.

Tuy nhiên muốn nghe Lossless chất lượng cao thì bác phải dùng DAC gắn ngoài, mà DAC thì thường ưu tiên xử lý tín hiệu từ cổng Coaxial - (Ko ưu tiên xử lý cổng Optical - và thưởng khi tín hiệu đi qua cổng Optical có thể bị suy hao dẫn đến chất lượng âm thanh ko được tuyệt nhất).
Dune D1 thì chỉ có cổng Optical chứ ko có cổng Coaxial - Dune Duo thì có cả 2.

Vì vậy theo em bác nên lấy Dune Duo.

audio&video

Active Member

Tuy nhiên muốn nghe Lossless chất lượng cao thì bác phải dùng DAC gắn ngoài, mà DAC thì thường ưu tiên xử lý tín hiệu từ cổng Coaxial - (Ko ưu tiên xử lý cổng Optical - và thưởng khi tín hiệu đi qua cổng Optical có thể bị suy hao dẫn đến chất lượng âm thanh ko được tuyệt nhất).

theo em dune được đánh giá chip giải mã âm thanh và hình ảnh.nhưng nếu nguồn phát lossles và muốn nhạc nịnh tai thì phương án dùng thêm DAC của bác IUHD1 là hợp lý đó bác

thangvc

Member

@ all: thanks các bác đã cho e thông tin bổ ích, nhất là bác iuHD1 đã cho e biết chính xac thông tin ngả Digital của Duo và Smart D1.

yaibakt

Member

đúng ngay vấn đề em đang wan tâm: với cùng 1 nguồn fát (HDP) thì coaxial tốt hơn optical hả bác?

thangvc

Member

đúng ngay vấn đề em đang wan tâm: với cùng 1 nguồn fát (HDP) thì coaxial tốt hơn optical hả bác?

Theo e biết cũng chả phải tốt hơn, tất cả điều truyền tải âm thanh Digital mà thôi. Vấn đề là thường DAC chỉ có ngả Coaxial, Bal. rất ít hỗ trợ Optical.

vh2

Em đang dùng Dune Duo, em không nêu ưu điểm nhưng nêu nhược nhé :

- Dune so với TVIX có lỗi là không đọc được 1 số file ISO (ví dụ em xem 1 số file ISO Thúy Nga Paris ở Dune không đc, trong khi TVIX vẫn ok)
- Nghe nhạc Dune không hay bằng CDP (Pre-Pow của em là 158x và loa B&W 683), nhưng em thấy với Lossless cũng tạm ok, hay hơn TVIX :)
- Phần mềm khá chậm so với TVIX.
- Không có công e-SATA nên copy ngoài vào không nhanh.
- Em cảm giác tỏa nhiệt không tốt bằng TVIX, khá nóng.

Nghe nhạc em đang dự định mua Oppo 95 hoặc Pioneer N-50 nhưng đang nghe ngóng và lobby xin tiền vợ :)

thangvc

Member

Rất cám ơn các bác,có lẻ e sẽ mua Dune Duo.
Câu hỏi cuối cùng: e ở SG vậy mua shop nào uy tín (e có thể mua 2 con Dune Duo nên có thể xin thêm dis. giảm giá thêm) và chép luôn phim + lossless cho mình ạ (có 1 số phim e cần chép & music, ít thì e có thời gian down mà nhiều quá e chịu)
Thanks all

amity

Member

Em đang dùng Dune Duo, em không nêu ưu điểm nhưng nêu nhược nhé :

- Dune so với TVIX có lỗi là không đọc được 1 số file ISO (ví dụ em xem 1 số file ISO Thúy Nga Paris ở Dune không đc, trong khi TVIX vẫn ok)
- Nghe nhạc Dune không hay bằng CDP (Pre-Pow của em là 158x và loa B&W 683), nhưng em thấy với Lossless cũng tạm ok, hay hơn TVIX :)
- Phần mềm khá chậm so với TVIX.
- Không có công e-SATA nên copy ngoài vào không nhanh.
- Em cảm giác tỏa nhiệt không tốt bằng TVIX, khá nóng.

Nghe nhạc em đang dự định mua Oppo 95 hoặc Pioneer N-50 nhưng đang nghe ngóng và lobby xin tiền vợ :)

Cái này đúng. Đồng ý với Bác. Em cũng dùng cả 2 con này, TVIX còn hơn Dune ở chỉnh kích thước, vị trí, màu của phụ đề, Dune hạn chế hơn nhiều.

VAN_LOC

Well-Known Member

Rất cám ơn các bác,có lẻ e sẽ mua Dune Duo.
Câu hỏi cuối cùng: e ở SG vậy mua shop nào uy tín (e có thể mua 2 con Dune Duo nên có thể xin thêm dis. giảm giá thêm) và chép luôn phim + lossless cho mình ạ (có 1 số phim e cần chép & music, ít thì e có thời gian down mà nhiều quá e chịu)
Thanks all

Bác ghé CH mình nhé . Thanks

Bên trên