Xin các bác tư vấn giúp em mua Loa

khanhtl1

Ðề: Xin các bác tư vấn giúp em mua Loa

Ac bác ý định đầu tư tầm 5K USD mà các bác lại bảo lấy Sony D7500 thì hỏng rùi,bộ này cả nghe nhạc cả xem phim đều chẳng tới đâu cả.Tầm xiền này thì cứ vác nguyên bộ B&W về là lành nhất.

Để dành 88% để $ chơi hai kênh Bác ạ.

kemkem

không biết nhu cầu của bác chủ thớt dành bao nhiêu % để xem film và nghe nhạc, hồi tuần trước em có ý định đi tìm 1 bộ loa và rc về để xem film, nhưng sau 1 lúc lượn lờ qua các cửa hàng, được nghe thử 5.1 và stereo, cuối cùng em lại quyết định dành trọn toàn bộ số tiền vào bộ dàn 2 kênh bác ạ, đúng là âm nhạc có sức quyến rũ ghê gớm !

minhnl

Giờ setup bộ để nghe nhạc và xem phim thì cần những j hả các bác em hôm em ra hàng hỏi ng bán hàng thì cậu í bảo xem phim với nghe nhạc thì phải dùng 2 loại apmly riêng
nếu nghe nhạc thì cần có 2 loa thùng và 1 cục power amply và amply như còn xem phim thì chỉ cần cục avr loa 5.1 hay 7.1 tùy vào sở thích như thế có đúng ko hả bác.Và em mún hỏi còn pre-amply thì ntn em chưa rõ lắm.Ng bán hàng khuyên em nên mua loa xem phim loại 5.1 hoặc 7.1 đồng bộ của nxs nhưng em thấy có mấy bác chơi kiểu ghép như thế có ảnh hưởng nhiều đến chất lượng ko.Xin các bác trả lời giùm

Họ tư vấn chuẩn đấy bác ạ, chỉ sai 1 chỗ là em thấy ko nên theo package của nhà sản xuất. Mua theo package chỉ mua hàng hi-end mini (KEF, B&W, Monitor Audio, Mordaunt Short, ko chơi Bose, Denon nhé) thì xem phim ngon, nhưng nghe nhạc ko sướng lắm.

- Nghe nhạc: Pre-amp + Power amp + 2 loa
- Xem phim: AVR + 7.1, 8 loa này nên cùng 1 brand thì hiệu ứng phim tốt hơn.

Tổng kết: mua Pre-amp + pow-amp + AVR + 7.1 (trong đó 2 loa front ngon để nghe nhạc luôn). Tùy vào bác nghiêng về phim hay nhạc mà đầu tư.

Em phán đại nhé, theo góc nhìn của dân nghiện HD, ko phải audiophile:
- AVR Denon 4308, 3809/ Onkyo 875, 925
- 7.1 của B&W, 2 loa main dùng B&W 683
- Tìm Pre-Pow trong tầm tiền còn lại, ko đủ thì nghe nhạc tạm bằng AVR, để dành tiền mua Pre-Pow sau. Theo em nghĩ mới chơi thì AVR Denon đầu 3,4, Onkyo đầu 8,9 đủ hay bác ạ. Tất nhiên em cũng tai trâu thôi, ko phải audiophile

thang789

Member

Hôm nay đi với bác Sơn ông già tham khảo rất nhiều đôi loa hôm nay có kết đôi ellac của Đức nhưng vẫn muốn đòi hỏi cao hơn kiểu này chắc phải để thêm tiền nữa để lên chứ cũng chưa ưng lắm.Cám ơn bác Sơn hôm này đã dành cả buổi để tham khảo và tư vấn cho em có rì ko biết em sẽ lại nhờ bác

tieuthieugia

Well-Known Member

5000$ chưa phải là nhiều so với yêu cầu của bác chủ

onggia

Well-Known Member

Hichic đưa bác chủ thớt đi nghe toàn Sonus faber,B&W8,Elac rùi Dyn mà bác ý vẫn chưa ưng ý thật sự bộ nào lắm T__T

Tanhung

Member

nghe hay chắc phải trên 5000$ bác ơi

pterpm

Well-Known Member

các bác cho hỏi mình lên báo địa phương thấy có bán con này với giá tiền
Krell KAV-300i Integrated Amplifier - $900
còn dàn này thì
B&W LCR600S3 Center Channel
B&W DM603S3 Front Right Channel
B&W DM603S3 Front Left Channel
B&W DM601S3 Rear Right Channel
B&W DM601S3 Rear Left Channel
với giá là $1200

các bác coi như vậy có mắc không ạ,
cũng vừa mới bắt đầu đua theo các bác trong đây ,cũng định các bác tư vấn giùm một giàn nghe nhạc khoảng chừng 4k đổ lại thôi các bác ạ, gồm pre/pow, cdp và loa luôn các bác nghe nhạc jazz, hay vocal
các bác chỉ dẫn giùm nghen

onggia

Well-Known Member

dàn B&W thì chạy ra xúc về lẹ còn đợi gì nữa bác nếu đúng là hàng gin.

pterpm

Well-Known Member

dàn B&W thì chạy ra xúc về lẹ còn đợi gì nữa bác nếu đúng là hàng gin.

ủa, b&w còn có hàng giả nữa hả bác, vì mình không phải ở vn , nước ngoài có loa hàng giả nữa sao bác, cái này nói thật đấy

chimenfr

Member

tùy bác ở đâu. Nếu mua trên Ebay thì phải cẩn thận hàng giả, hàng tân trang. Mình đã từng dính hàng giả Ebay Pháp và Đức

myozuka

Member

Nhạc sàn với nhạc mạnh dùng thuốc gì bác ơi :D

Chủ thớt thích nhạc sàn với nhạc mạnh chỉ nghe thấy tiếng bass bùm bùm, bùm bùm .... mà bác lại dắt đi nghe Sonus Faber với Dynaudio thì "đúng thuốc" quá rồi còn gì :)). Ơ nhưng mà nghe mấy đôi B&W seri 8 bass nó oánh tức ngực thế chủ thớt vẫn lắc à bác?? hay tại nghe thấy giá nên đầu bác ấy tự động lắc từ trái qua phải vậy???

hoangminhngoc55

Muốn sắm dàn nhạc nghe hay trong diện tích 40m2 thì trước hết đầu tư phòng nghe đã: tiêu tán âm.v.v.
- Bước 2 chọn loa: Hợp nhất với loại nhạc bạn muốn nghe và thể hiện được nhiều loại nhạc nhất là JBL 43xx. Bạn chọn một đôi loa cũ JBL có loa bass có đường kính khoảng 30 cm.
- Khi đã mua được loa rồi thi đi chọn amply và sau đó là đầu đọc ( Teac 10se hoặc cao hơn như Teac25 .v.v.) rồi cuối cùng là dây tín hiệu và dây loa.
Việc mua bộ dàn nghe nhạc khá công phu nên không thể vội vàng, cứ từ từ tìm hiểu lựa chọn. Nên nhờ người quen có kinh nghiệm tư vấn cho đỡ tốn học phí.
Chúc bạn sắm được bộ dàn như ý!

Hoàng Minh Ngọc

thang789

Member

Thanks bác để hôm nào đi nghe con JBL bác nói vì em nghe mấy cái kia hay nhưng chưa đúng gu

onggia

Well-Known Member

Mấy em JBL 43xx này cũng chỉ hay ở một số thể loại nhạc thôi,chất âm cũng khác loa đời mới khá nhìu,xét về âm thanh chi tiết thì ko bằng loa đời mới đc.

hoangminhngoc55

Những đôi loa JBL 43xx cũ có giá khoảng 3000 - 4000$ nghe rất hay (Trong khi giá 1 đôi JBL mới tương đương phải có giá 9000 - 10.000 $) loại loa này được nhiều cao thủ Audiophile rất chuộng. Đôi loa tham chiếu (dự bị ) tại hội thi amply tube tự ráp 2009 vừa qua cũng là JBL 4345 của bác Phong đấy. Bạn tìm mua được loại loa này thì chơi được lâu mà tính thanh khoản cũng rất cao.

hoangminhngoc55

Nếu không tìm được JBL 43xx nào còn ngon thì tìm JBL S9800 hoặc JBL S3100 MK II nghe cũng rất ấn tượng (Phù hợp với loại nhạc và diện tích phòng của bạn).

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên