Xin giúp! Cấu hình này chạy HD 720p được không???

vanquang_ex

--Hiện tại mình rất thích xem phim & chơi game, mình định ráp 1 chiếc PC này nhưng không biết có thể đáp úng nhu cầu được hay không, các bạn tư vấn giúp mình với:
1/ Main: Biostar TA785G3 HD
2/ CPU: AMD Athlon II X3 440 (3.0 GHz) (unlock được không)
3/ Ram: 2GB DDR3 CORSAIR TWIN C91333DHX
5/ Case: MF432 (case có sẵn quạt giại nhiệt không)
6/ Nguồn: POWER 510W ACBEL I (24P)
7/ HDD 500GB nhưng mình không biết nên chọn loại nào
8/ LCD: 17" LG L1742S (chuẩn 4:3 để xem thông tin hình ảnh không bị kéo)

Do có ít tiền quá nên chỉ có thể chọn cấu hình như vậy thôi.
--Các bạn cho hỏi thêm:
1/ Cấu hình như vậy chơi HD 720p có mượt không
2/ Chơi game offline thường có ổn không
3/ Khi PC đã gắn dây sang LCD trên (LCD mình chọn phía trên) để lướt wed rồi & khi cần xem phim mình có thể chuyển qua LCD khác để xem phim không (mình còn 1 LCD 32") & mỗi lần thay đổi như vậy có cần phải gỡ và gắn dây lại hay chỉ cần gắn dây 1 lần là được

---Đang ghiền lắm rồi, mong các bạn giúp với. Thanks nhiều lắm

HD Beginner

Ðề: Xin giúp! Cấu hình này chạy HD 720p được không???

1/Xem phim HD và chơi game nhẹ nhẹ thì đừng nghĩ đến chuyện OC. Main 785 có VGA 4200 on chơi game nhẹ được rồi. Tiết kiệm tiền thì giảm CPU xuống AM3 X2, giảm RAM xuống 2GB Kingston và nâng màn hình lên wide 18.5" Đừng lo hình ảnh bị dẹt.

Tiết kiệm tiếp thì sang vozforums săn hàng lướt của tụi cần tiền bán đồ

Cuối cùng là trả lời câu hỏi của bạn

1/VGA 4200 giải mã 1080p bằng DXVA còn mượt nữa là 720p. Tất nhiên là phải biết cách cấu hình nữa
2/Tùy game offline gì Nhưng chơi độ phân giải Medium và 30fps thì chắc chắn.
3/Được. Ko phải thay đổi dây, chỉ cần mua 1 dây cáp nữa để gắn từ main vào LCD thôi.

bboy0511

Member

Câu trả lời là : 1080i còn đc huống chi 720 :D
Main trên đã tích hợp sẵn VGA OnBoard - ATI Radeon™ HD4200 Graphics with 128MB Side-port memory(optional), Max. Memory Share Up to 512 MB -> Dư sức chiến HD

Case có sẵn quạt hay ko ko phải vấn đề, vì ko có sẵn quạt thì bạn mua thêm cái quạt rời gắn vào, tầm vài chục ngàn VND thôi, hàng 2nd chỉ có 10-20k -> Chả ảnh hưởng gì, nhưng theo như hình thì bên trái Case có 1 khoảng lưới, chắc đó chính là chỗ của quạt tản nhiệt đấy

HDD 500Gb Western Sata2 là sự lựa chọn hoàn hảo cho bạn, Nguồn Acbel 510W là quá dư sức chiến HD mà ko sợ cháy nguồn

Với VGA On-Board thì bạn chỉ chơi dc những game nhẹ nhẹ hoặc bth thôi, chứ COD 4 trở lên hay GTA 4 , Crysis chỉ là giấc mơ :D muốn chạy đc các game đó thì bạn phải mua thêm 1 VGA rời đắp vào, chỉ cần VGA 9800 GT 1 Gb ( tầm 2 tr mấy ) là bạn có thể chiến đc game nặng ở Low hoặc Medium setting rồi đó :D

Hiện tại Main bạn có :

1 x HDMI Connector
1 x DVI Connector
1 x VGA Port

Nghĩa là bạn có thể cắm đầu VGA vào LCD máy tính , đầu HDMI hoặc DVI vào LCD 32" là ok, như vậy là bạn ko phải rút ra cắm vào nhiều ( làm thế sẽ lờn đầu cắm ) , vấn đề duy nhất ở đây là bạn phải mua cáp HDMI nào ngon ngon xíu ( khoảng 200k trở lên ) để kết nối với LCD 32" thì hình ảnh mới nét đc, nếu dùng dây vài chục ngàn cũng dc, nhưng hình ảnh sẽ bị tái tái

vanquang_ex

Cho mình xin hỏi thêm.
1/ Mình thấy HDD samsung 500GB rẽ hơn khoảng 500k & cũng là sata2, nếu mình mua samsung dùng thì có vấn đề gì không (dùng có ổn định không)
2/ Nếu mình không dùng case ở trên mà mua case giá rẽ thì lâu ngày có ảnh hưởng đến linh kiện phía trong không (tản nhiệt có tốt không)
3/ Với cấu hình & nguồn như vậy thì có thể gắn thêm HDD 500GB phía ngoài thông qua cổng USB để xem phim được không
4/ Khi mình cắm đầu VGA vào LCD máy tính , đầu HDMI hoặc DVI vào LCD 32", khi muốn dùng máy tính thì chỉ veic65 mở màn hình sử dụng bình thướng, còn muốn xem trên LCD 32" thì có cần thao tác gì không hay chỉ chuyển chế độ trên LCD là có thể xem???
5/ Cấu hình trên ráp vào có ổn không, có sai lệch gì về cấu hình không???
-----Đang cần gấp lắm vì đang mê HD & đá pes!!!!!!
Thanks các bạn nhiều lắm!!!!!!!

bboy0511

Member

Cho mình xin hỏi thêm.
1/ Mình thấy HDD samsung 500GB rẽ hơn khoảng 500k & cũng là sata2, nếu mình mua samsung dùng thì có vấn đề gì không (dùng có ổn định không)
2/ Nếu mình không dùng case ở trên mà mua case giá rẽ thì lâu ngày có ảnh hưởng đến linh kiện phía trong không (tản nhiệt có tốt không)
3/ Với cấu hình & nguồn như vậy thì có thể gắn thêm HDD 500GB phía ngoài thông qua cổng USB để xem phim được không
4/ Khi mình cắm đầu VGA vào LCD máy tính , đầu HDMI hoặc DVI vào LCD 32", khi muốn dùng máy tính thì chỉ veic65 mở màn hình sử dụng bình thướng, còn muốn xem trên LCD 32" thì có cần thao tác gì không hay chỉ chuyển chế độ trên LCD là có thể xem???
5/ Cấu hình trên ráp vào có ổn không, có sai lệch gì về cấu hình không???
-----Đang cần gấp lắm vì đang mê HD & đá pes!!!!!!
Thanks các bạn nhiều lắm!!!!!!!

1/ HDD Samsung chưa xài bao h nên ko dám phán :D chỉ biết là Western là Ok nhất với mình

2/ Case bình thường thì cái nào cũng như cái nào thôi bạn, case 50k cũng dc, về ráp thêm 2 cái quạt vào là xong, nếu sợ nóng, bạn có thể tự mod case theo kiểu Antec Skeleton , bảo đảm nóng ko nổi :D - http://vozforums.com/showthread.php?t=217407

3/ Vô tư đi bạn

4/ Nếu bạn dùng Win 7 thì vào topic này tham khảo nhé
http://vozforums.com/showthread.php?t=217407
Ko thì vào đây
http://vozforums.com/showthread.php?t=88708

5/ Vô tư đi bạn

vanquang_ex

Thanks các bạn nhiều lắm.
--Thật buồn vì khi đã chọn được cấu hình ưng ý thì không tìm ra nguồn hàng (mình ở Cần Thơ), Hiện tại ở Cần Thơ chỉ có hàng inter thôi!!! Các bạn tư vấn mình cấu hình inter tầm 11tr với (có cả màn hình nha). Mình chọn được cấu hình này không biết có được không & sau này nâng cấp ok không, các bạn tư vấn giúp thêm lần nữa với, cám ơn các bạn nhiều lắm!!!
1/ Main Asus P7P55DLE (không biết VGA on là bao nhiêu) Cần Thơ không thấy bán main Giga hỗ trợ "i3". Hic
2/ CPU core i3 530-2,93G
3/ HĐ 500GB nên chọn loại nào thì ổn định nhất
4/ Nguồn Acbel 510W
5/ Ram DDR3 2GB bus 1333 ( Cần Thơ thấy chỉ có samsung & apacer là DDR3 thôi. Hic)
6/ Màn hình chuẩn 4:3 (nên chọn loại nào tương phản cao & giá hấp dẫn)
7/ Cấu hình này so với cấu hình AMD phía trên thì thế nào (mạnh hay yếu hơn hay là ngang nhau & độ bên giữa 2 cấu hình ra sao)
Các bạn xem giúp mình cấu hình này nếu dùng main Giga thì hỗ trợ hơn Asus & thời gian sử dụng ổn định hơn không (mình dùng hơn 15 giờ/ngày).
--Do mình mua hàng trả góp & các nơi bán hàng trả góp thì chỉ có hàng intel thôi!!!!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

bboy0511

Member

Mình có cấu hình như của bạn ở đây này :D
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=75510

- Core 2 Duo xài là good rồi bác, chiến game cũng dc 2-3 năm, chủ yếu là VGA ngon thôi
- Mainboard đấy ko hỗ trợ VGA Onboard đâu bác, bác có thể mua Main như link trên và dùng Core 2 Duo là quá tốt rồi
- Như vậy bác sẽ tiết kiệm đc khoảng tiền tuơng đối thừa ra, bác có thể mua cái VGA rời

vanquang_ex

Link bị xóa rồi kìa bạn.
-Do kinh tế mai mốt không cho phép (chuẩn bị cưới vợ) nên bây giờ mình tranh thủ có thể cố tới đâu thì mình cố tới đó chứ bây giớ core 2 duo mai mốt không còn tiền để lên được core i với lại core 2 duo 7500 so với con i3 này giá cũng ngang nhau àh (i3 đời mới có lẽ hay hơn)
-Cấu hình intel mình đưa ra có ổn không các bạn, so với cấu hình AMD phía trên thì ưu hay nhược hơn gì không, sức mạnh & độ bền 2 con VS với nhau thế nào???
-Các bạn tư vấn giúp mình main nào có VGA onboard hỗ trợ chơi game & xem HD với

bboy0511

Member

Link bị xóa rồi kìa bạn.
-Do kinh tế mai mốt không cho phép (chuẩn bị cưới vợ) nên bây giờ mình tranh thủ có thể cố tới đâu thì mình cố tới đó chứ bây giớ core 2 duo mai mốt không còn tiền để lên được core i với lại core 2 duo 7500 so với con i3 này giá cũng ngang nhau àh (i3 đời mới có lẽ hay hơn)
-Cấu hình intel mình đưa ra có ổn không các bạn, so với cấu hình AMD phía trên thì ưu hay nhược hơn gì không, sức mạnh & độ bền 2 con VS với nhau thế nào???
-Các bạn tư vấn giúp mình main nào có VGA onboard hỗ trợ chơi game & xem HD với

- Bạn thích i3 thì tham khảo cấu hình này ( Core i3 = 4 nhân - Core 2 Duo = 2 nhân )

INTEL Core i3-530 (2.93GHz) = 2,362,830 VNĐ
ASUS P7H55-V = 2,535,720 VNĐ
2GB DDR3 Kingston Bus 1066 = 874,055 VNĐ
1TB WESTERN GREEN Sata2 = 1,870,000 VNĐ
POWER 510W ACBEL I (24P) = 998,920 VNĐ
RW-DVD ASUS DWR-24B1ST = 691,560 VNĐ

Tổng cộng: 9,333,085 VNĐ

LƯU Ý: Giá trên chưa có VGA

ASUS EN9800GT/DI/512MD3

Miraculous DirectX 10 Gaming Experience with ASUS EN9800GT

- Gigantic 512MB memory on board
- Exclusive Glaciator Fansink Design
- 7°C cooler than reference design

Giá bán: 2,362,830 VNĐ

Với VGA trên bạn có thể chơi đa số các game hiện nay rồi (nhưng dĩ nhiên ko thể ở mức thiết lập cao nhất rồi) nhưng nếu muốn rẻ hơn thì bạn có thể để ý tới em này...

ASUS EN9500GT MAGIC/DI/512MD2/V2

Enjoy the Magical Power of EN9500GT!

- Gigantic 512MB memory
- Native HDMI on board
- ASUS powerful Fansink

Giá bán: 1,306,280 VNĐ

Thông tin chi tiết của sản phẩm
Specifications
Graphics Engine NVIDIA GeForce 9500GT
Bus Standard PCI Express 2.0
Video Memory DDR2 512MB
Engine Clock 550 MHz
Shader Clock 1375 MHz
Memory Clock 800 MHz ( 400 MHz DDR2 )
Memory Interface 128-bit
CRT Max Resolution 2048 x 1536
DVI Max Resolution 2560 x 1600
D-Sub Output Yes x 1
DVI Output Yes x 1
HDMI Output Yes x 1
HDCP Support Yes
Adapter/Cable Bundled 1 x S/PDIF cable
Software Bundled ASUS Utilities & Driver

- Dĩ nhiên Core i3 sẽ hơn AMD X3 bên trên của bạn
- Với VGA On-board thì HD là chuẩn rồi, nhưng với game nặng thì botay

vanquang_ex

Thanks các bạn nhiều lắm. Hôm nay rãnh bỏ ra 1 ngày để chạy vòng Cần Thơ tìm nơi mua hàng "trả góp" có AMD, thật là hên khi đã tìm được 1 nơi có, nhưng cũng hơi buồn vì nơi đó không có đây đủ hàng AMD như các bạn đã tư vấn, hiện tại mình đã chọn được cấu hình AMD mà nơi đó có thể cung cấp đủ linh kiện, nhưng có 1 số thắc mắc mong các bạn xem giúp:
1/ Main: Asrock M3A785LE/128 = 1.335.000 VND (ở đây chỉ có asrock & giga nhưng giga giá cao wá
2/ CPU: AMD Athlon II x4 620 = 2.030.000 VND
3/ Ram: 2GB DDRAM3 KINGMAX bus 1333 = 1.139.000 VND
4/ LCD: 17" LG L1742S = 2.330.000 VND
5/ Nguồn: Acbel 510w/fan 8 = 766.000 VND
6/ Ổ cứng seagate 500GB sata = 950.000 VND (ổ này giá hấp dẫn nhưng không biết truy xuất dữ liệu có ổn không nữa)
7/ Ổ DVD (ghi DVD): pioneer = 573.000 VND
10/ Case dyland = 268.000 VND
Tổng chi phí: 9.604.000 VND

Các bạn cho hỏi thêm vấn đề này:
1/ Với main trên thì lắp ram bus 1600 có ok không, có cần vào bios chỉnh gì không
2/ Main không hỗ trợ HDMI do đó mình mua đầu chuyển từ DVI sang HDMI có ổn không (xuất hình ảnh có bị ảnh hưởng gì so với cổng HDMI zin không)
3/ Với main như trên thì sau này mình nâng cấp có ổn không (chắc thêm ram + VGA)
4/ Cấu hình đó có thể chạy được win7 64bit không

bboy0511

Member

Thanks các bạn nhiều lắm. Hôm nay rãnh bỏ ra 1 ngày để chạy vòng Cần Thơ tìm nơi mua hàng "trả góp" có AMD, thật là hên khi đã tìm được 1 nơi có, nhưng cũng hơi buồn vì nơi đó không có đây đủ hàng AMD như các bạn đã tư vấn, hiện tại mình đã chọn được cấu hình AMD mà nơi đó có thể cung cấp đủ linh kiện, nhưng có 1 số thắc mắc mong các bạn xem giúp:
1/ Main: Asrock M3A785LE/128 = 1.335.000 VND (ở đây chỉ có asrock & giga nhưng giga giá cao wá
2/ CPU: AMD Athlon II x4 620 = 2.030.000 VND
3/ Ram: 2GB DDRAM3 KINGMAX bus 1333 = 1.139.000 VND
4/ LCD: 17" LG L1742S = 2.330.000 VND
5/ Nguồn: Acbel 510w/fan 8 = 766.000 VND
6/ Ổ cứng seagate 500GB sata = 950.000 VND (ổ này giá hấp dẫn nhưng không biết truy xuất dữ liệu có ổn không nữa)
7/ Ổ DVD (ghi DVD): pioneer = 573.000 VND
10/ Case dyland = 268.000 VND
Tổng chi phí: 9.604.000 VND

Các bạn cho hỏi thêm vấn đề này:
1/ Với main trên thì lắp ram bus 1600 có ok không, có cần vào bios chỉnh gì không
2/ Main không hỗ trợ HDMI do đó mình mua đầu chuyển từ DVI sang HDMI có ổn không (xuất hình ảnh có bị ảnh hưởng gì so với cổng HDMI zin không)
3/ Với main như trên thì sau này mình nâng cấp có ổn không (chắc thêm ram + VGA)
4/ Cấu hình đó có thể chạy được win7 64bit không

1/ Được, OC lên là xong tuốt
2/ Ko hỗ trợ HDMI thì bạn xài VGA-VGA dùng cho LCD 17" , DVI-DVI cho LCD TV vẫn ngon lành
3/ Nâng cấp vẫn Ok, vì main hỗ trợ 1 slot PCI Express 2.0 x16 nên có thể gắn VGA rời vào
4/ Theo mình thì Win 7 32-bit là đủ xài rồi, chừng nào bạn nâng cấp lên 4 GB thì hẵn xài Win 7 64-bit để nó nhận đủ 4 GB của RAM

vanquang_ex

Thanks các bạn nhiều lắm, sao cái LCD LG 32" của mình chỉ thấy cổng RGB, HDMI, HDMI/DVI, như vậy cái nào là cổng DVI????
-Bạn xem giúp PC có thể truyền tín hiệu trực tiếp sang LCD của mình bằng cổng DVI không, và cổng DVI trên LCD của mình là cổng nào, thêm nữa tín hiệu giữa DVI & HDMI thì cái nào đẹp hơn????
-cho mình hỏi thêm câu hỏi cuối cùng: Nếu có thể truyền qua DVI thì ra cửa hàng mua dây gì để kết nối (nói là cáp DVI hả???)

Chỉnh sửa lần cuối:

khungxin

Well-Known Member

Thanks các bạn nhiều lắm, sao cái LCD LG 32" của mình chỉ thấy cổng RGB, HDMI, HDMI/DVI, như vậy cái nào là cổng DVI????
-Bạn xem giúp PC có thể truyền tín hiệu trực tiếp sang LCD của mình bằng cổng DVI không, và cổng DVI trên LCD của mình là cổng nào, thêm nữa tín hiệu giữa DVI & HDMI thì cái nào đẹp hơn????
-cho mình hỏi thêm câu hỏi cuối cùng: Nếu có thể truyền qua DVI thì ra cửa hàng mua dây gì để kết nối (nói là cáp DVI hả???)

Nếu Main của bác có cổng DVI thì nên mua cáp DVI-HDMI 1 đầu DVI cắm vào Main hoặc VGA mua thêm có cổng DVI - đầu còn lại bác cắm vào TIVI cổng HDMI (DVI in). Trong Win 7 một số TIVI cắm cổng Dsub độ phân giải không đạt đến FullHD được. Nên bác cắm DVI-HDMI là ngon nhất.

Gửi bác cái ảnh DVI-HDMI

vanquang_ex

Thanks các bạn nhiều lắm, vậy là mọi thắc mắc đã rõ, chiều nay chắc có máy dùng rồi, thanks nhiều lắm!!!!

Bên trên