Xin hỏi cách chỉnh kích thước phụ đề SRT trên tivi Toshiba

namlong32

Active Member
Nhà em mới mua cái LCD Toshiba 32PB10V để trên phòng ngủ cho ba mẹ coi phim. Cái này đọc được file HD .MKV ngon lành, phụ đề dạng .SRT Anh, Việt unicode hiển thị ok luôn. Nhưng có vấn đề là kích thước chữ nó nhỏ quá, nhỏ xíu cỡ mấy hột dưa thôi, nên ngồi xa rất khó đọc :D.

Em đã mò hết trên remote rồi nhưng không tìm được cách chỉnh to nhỏ chữ phụ đề, nếu ai biết thì xin chỉ giúp em với. Em xin cám ơn :D

Ðề: Xin hỏi cách chỉnh kích thước phụ đề SRT trên tivi Toshiba

Cho đến hiện tại thì ko có cách nào chỉnh font chữ phụ đề to ra được trẹn em này. No way! :D

tuankhai

Well-Known Member

Bác thử đọc trong user guide xem có không. Cái này là bác cắm usb vào tivi xem à? Nếu là hard sub thì không chỉnh được nhưng srt (phụ để rời) thì em nghĩ có thể chỉnh được chứ chữ bằng hạt dưa xì đọc thế nào được. Nhà sản xuất nó cũng phải nghiên cứu kỹ rồi chứ.

namlong32

Active Member

@tuankhai: Vâng em cắm USB, file srt rời (cắm HDD 2.5" không thấy nó chạy, chắc không đủ điện).
Đọc trong hướng dẫn thì không thấy đề cập tới mục này :D, chỉ có nói về các định dạng file hỗ trợ thôi :(

1cent

Em chưa thử cách này bao giờ nên ko dám chắc có được như ý bác ko, nhưng bác cứ làm xem sao nhé, nếu đươc thì tốt.
- Trước khi xem, bác mở file phụ đề trên máy tính trước, chỉnh lại size font chữ của nó, cụ thể:
+ Mở bằng Notepad ----> Format----->Font---->Chỉnh cỡ chữ tại ô size rồi lưu lại.
Em thấy thông thường cỡ chữ mặc định người ta hay để size 10, bác muốn to hơn thì để hẳn size 40 rồi cắm vào TV bật lên xem có đc ko.
Nếu ko được thì bác cũng đừng mắng em nhé.
Cái này là do em suy đóan thôi.

keke, đúng là bé bằng hạt dưa và độ phân giải thấp tè vì các góc hiển thị dạng chấm vuông :)), hơn nữa 2 phần trên dưới màn hình là mầu xám nhạt chứ không đen nên nhìn cực chuối.
Với bệnh thiếu điện HDD, bác làm như sau: cắm HDD 2.5" vào, tắt TV sang Standby, bật lại TV là ngon. Em tuyền mang ổ 200GB về cắm vào TV nhà ông nội cuối tuần cho bọn trẻ con nên biết vụ này

tuankhai

Well-Known Member

Em chưa thử cách này bao giờ nên ko dám chắc có được như ý bác ko, nhưng bác cứ làm xem sao nhé, nếu đươc thì tốt.
- Trước khi xem, bác mở file phụ đề trên máy tính trước, chỉnh lại size font chữ của nó, cụ thể:
+ Mở bằng Notepad ----> Format----->Font---->Chỉnh cỡ chữ tại ô size rồi lưu lại.
Em thấy thông thường cỡ chữ mặc định người ta hay để size 10, bác muốn to hơn thì để hẳn size 40 rồi cắm vào TV bật lên xem có đc ko.
Nếu ko được thì bác cũng đừng mắng em nhé.
Cái này là do em suy đóan thôi.

Có thể lắm chứ. Mà tốt nhất bác chủ kiếm cái đầu phát mà xem cho sướng. Có hơn triệu (2nd) thôi mà bác.

namlong32

Active Member

Có thể lắm chứ. Mà tốt nhất bác chủ kiếm cái đầu phát mà xem cho sướng. Có hơn triệu (2nd) thôi mà bác.
Dạ, em cũng có cái WDTV để dưới phòng khách rồi, còn tivi này là để trên phòng cho ba mẹ khuya khuya coi tivi để ru ngủ :D.
Tiêu chí của em là đơn giản, dễ dùng nên cứ WDTV hoặc tivi chạy được HD thì táng thôi cho khỏe :D

Cái vụ size phụ đề với ko đủ điện cho HDD trên con này sao rồi ah. Mình đang định mua con này 40'', nếu được bạn review con này cho mọi người tham khảo với.

pocketpc1981

có dùng được ổ hdd ở tivi LCD Toshiba 32PB10V đâu, phụ đề bé tý tẹo. cái samsung 32c450 chạy ổ hdd ngon lành phụ đề lại to hơn nữa,

pocketpc1981

ở tivi LCD Toshiba 32PB10V nếu bổ sung thêm nguồn cho ổ HDD tivi nó báo quá tải, nếu bình thường thì không đọc được, tuy dùng ổ 500gb. tuy nhiên LCD Toshiba 32PB10V hướng dẫn của nó chỉ nhận max 1999 tệp file, bù lại nó hỗ trợ nhiều dạng file hơn các loại khác. Nói chung để dùng ổ HDD thì samsung ngon hơn.

hoaimoc

Mình cũng đang ngắm 1 con SS để xem phim trên USB. Mọi người cho thêm ý kiến về tính năng này của các hãng khác như LG, JVC và Sharp với

Bên trên