Xin hỏi độ phân giải của Plasma Pana 42X10s

namlong32

Active Member
Chẳng là khi chiều mình mới mua cái plasma 42" của Panasonic, model 42X10S. Lúc ra Phan Khang lựa tivi, coi chất lượng/giá cả thì thấy cái này là ưng ý nhất, tuy nhiên hơi thắc mắc ở chỗ độ phân giải (ĐPG) trong bảng quảng cáo ghi 1024 x 768 (???), mình nghĩ là nó ghi sai, vì màn hình rộng 16:9 thì phải là 1368 hoặc 1360 x 768 mới đúng chứ (ở nhà có cái LCD LG10 của LG cũng 1360 x 768) do đó yên tâm vác con 42X10s về.

Hí hửng cắm tivi vô máy tính coi phim HD chơi (mình chưa mua đầu giải mã vì cũng ít khi coi HD, nên coi = laptop cho tiện), cắm với laptop bằng cáp HDMI (Windows 7). Quái lạ là tivi không chỉnh ĐPG nào phù hợp được hết, 1024 x 768 thì chỉ hiện thị bé tẹo, khoản 1/2 ở giữa, 1360 x 768 thì hình ảnh nhợt nhạt và màn hình rung rung, Windows thì nó Recommend ĐPG 1280 x 720 (??? - nó ghi là 720p), do đó mình để ở 1280 x 720 luôn nhưng lại bị viền đen khoản 1" ở xung quang 4 cạnh màn hình. Túm lại là không biết chỉnh ĐPG nào bây giờ. Các bro đang xài 42X10 chỉ giáo giùm với :(

Xin trình bày luôn:
- Máy tính của mình đã cài driver cho VGA, windows xài bình thường
- Cáp HDMI hoàn toàn bình thường, cắm cái 32" LG10 ra 1360 x 768 rất sắc nét và coi hoàn toàn ok.

Mình mới bước vô lĩnh vực chơi HD nên còn gà mờ lắm, xin chân thành cám ơn sự sẻ chia của ae HDvietnam :)

//Àh, mình thấy tivi có hỗ trợ AVCHD, vậy thì nó có thể coi những phim có đuôi gì nhỉ ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Xin hỏi độ phân giải của Plasma Pana 42X10s

con này độ phân giải 1024x768 mà bác!

namlong32

Active Member

Mà sao cắm máy tính lên ĐPG đó thì nó chỉ hiện được bé tẹo nhỉ, hic hic. làm sao giờ ?

Haihard

Member

Chẳng là khi chiều mình mới mua cái plasma 42" của Panasonic, model 42X10S. Lúc ra Phan Khang lựa tivi, coi chất lượng/giá cả thì thấy cái này là ưng ý nhất, tuy nhiên hơi thắc mắc ở chỗ độ phân giải (ĐPG) trong bảng quảng cáo ghi 1024 x 768 (???), mình nghĩ là nó ghi sai, vì màn hình rộng 16:9 thì phải là 1368 hoặc 1360 x 768 mới đúng chứ (ở nhà có cái LCD LG10 của LG cũng 1360 x 768) do đó yên tâm vác con 42X10s về.

Hí hửng cắm tivi vô máy tính coi phim HD chơi (mình chưa mua đầu giải mã vì cũng ít khi coi HD, nên coi = laptop cho tiện), cắm với laptop bằng cáp HDMI (Windows 7). Quái lạ là tivi không chỉnh ĐPG nào phù hợp được hết, 1024 x 768 thì chỉ hiện thị bé tẹo, khoản 1/2 ở giữa, 1360 x 768 thì hình ảnh nhợt nhạt và màn hình rung rung, Windows thì nó Recommend ĐPG 1280 x 720 (??? - nó ghi là 720p), do đó mình để ở 1280 x 720 luôn nhưng lại bị viền đen khoản 1" ở xung quang 4 cạnh màn hình. Túm lại là không biết chỉnh ĐPG nào bây giờ. Các bro đang xài 42X10 chỉ giáo giùm với :(

Xin trình bày luôn:
- Máy tính của mình đã cài driver cho VGA, windows xài bình thường
- Cáp HDMI hoàn toàn bình thường, cắm cái 32" LG10 ra 1360 x 768 rất sắc nét và coi hoàn toàn ok.

Mình mới bước vô lĩnh vực chơi HD nên còn gà mờ lắm, xin chân thành cám ơn sự sẻ chia của ae HDvietnam :)

//Àh, mình thấy tivi có hỗ trợ AVCHD, vậy thì nó có thể coi những phim có đuôi gì nhỉ ?

Bác vào chỉnh phần Driver màn hình có phần scene kéo dãn màn hình ra cho đỡ mất viền xung quanh tivi đó. Ngày trước không biết nên lúc nào xem cũng mất 01 inch. Đau quá.

phunghuutuyen

Plasma Pana 42X10s có khe cắm hổ trợ định dạng AVCHD, đây là 1 định dạng do Panasonic và Sony đồng phát triển áp dụng cho các máy quay phim kỹ thuật số ghi lại trên thẻ nhớ và HDD.

Bác mua các lọai máy quay nêu trên quay 1 đọan phim xong là cứ việc rút thẻ nhớ lọai SD hay SDHC cắm thẳng vào khe đọc thẻ nhớ phía trước mặt Plasma Pana 42X10s (khe cắm thẻ nhớ của 42X10x chỉ hổ trợ đọc 2 lọai thẻ nhớ này) là yên tâm thưởng thức thành quả nghệ thuật cùa mình ^^. Thân

Bạn có thể vào đây tham khảo thêm:

http://www.avchd-info.org/

Nguoilytuong

tớ định mua con này cho gia đình xem. Treo tường. Chỉ giải quyết vấn đề hoành tráng thôi.
Còn cá nhân thì phục cổ. Tìm em 34" Sony hoặc Pana 100Hz xem TH cáp cho sướng. Hơi chật chỗ. Nhưng chẳng sao

hieubf

Member

mình cũng đang gặp vấn đề với cái phân giải, trước lap cũ thì ngon lắm, lên được hd 720 nhưng mà giờ lap mới cái card intel 4000 thế nào mà chỉ đến 1024 là hết :(, mà đã chỉnh lên 1366 trên tivi rồi

Bên trên