Xin nhờ tư vấn dùm lựa chọn để mua tivi Samsung

iLove720p

Member
Nhà em mới sửa lại phòng khách, thay tivi cũ, mới mua kệ rồi, giờ đang muốn mua một cái tivi mà đang có 1 số thắc mắc nên xin nhờ được tư vấn
Bề ngang nhà em là 3m7, từ ghế nệm ngồi đến tường để treo màn hình tivi là khoảng gần 3m
Em muốn hỏi là với khoảng cách đó thì màn hình 32 inch có coi vừa ko, hay là phải 37 inch
- LCD Series 5 32 inch (LA32C550): 11,500,000 VND
- LCD Series 5 37 inch (LA37C550): 13,900,000 VND
- LED Series 5 32 inch UA32C5000: 13,500,000 VND
- LED Series 5 37 inch UA37C5000: 17,900,000 VND

Cho em hỏi là 4 mẫu đó xài có tốt ko, em nên chọn cái nào giữa cân bằng chi phí và chất lượng?
Em còn nghe nói là LCD mà coi tivi một lúc là trong phòng nóng lên, có đúng ko? Nếu nóng thì dùng 2 cây phạt treo tường có hạ được ko?
Màn LED thì ít hao điện hơn nhiều và ko nóng?

Em cám ơn.

zuup

Member
Ðề: Xin nhờ tư vấn dùm lựa chọn để mua tivi Samsung

Khoảng cách đó bác chọn 40" trở lên cho em. Nhiều đạn thì 50" cũng không nhỏ.

TV mà nóng thế thì chết người hả bác. Em xem giữa mùa hè ở HN cũng chẳng thấy nóng thêm được tý nào đâu.

Tivi đặt phòng khách mà bác Zuup . 60% xem THC thì nên mua 40 inch đổ lại thôi bác à .

50 inch xem THC ở khoảng cách 3m đổ lại khủng bố lắm

P/s : nếu chơi SS thì nên chơi C6*** trở lên .

zuup

Member

Nếu bác đầu tư phòng khách làm phòng giải trí thì chơi TV ngon, còn chỉ để xem loanh quanh thì cứ to, rẻ mà chơi bác ạ.

Em cũng đang nghiên cứu 1 chú plasma 42-46" để phòng khách bày cho hầm hố :)

iLove720p

Member

- LED Series 6 32 inch UA32C6900: 16,500,000 VND
- LED Series 6 40 inch UA40C6900: 24,900,000 VND
LED series 6 giá chát quá:( LED Series 6 thì ko có 37 inch, có 32 với 40 à, lỡ cỡ..
Tại thấy thích LED hơn LCD, giờ thấy chơi thì chơi LED luôn chứ LCD thấy hình như cũng hơi bị lùi lại rồi, mà giá căng quá:(

zuup

Member

Bác xem giá ở đâu đắt thế, con UA40C6900 có chưa đến 21 triệu mà?

typn30_hn

lùi hay ko là do mình cò ko tiến bác ạ, đừng mặc cảm quá thế nhe bác
bác mua cái LCD 40C550 cỡ 15tr mà sài, cỡ 10 năm nó lạc hậu là vừa
40 inch LED hay LCD thì cũng 150-200W bác à, vậy sự tiết kiệm điện đâu có dễ nhận thấy
còn về nóng thì bác thử thắp 1 cái bóng 100W trong phòng thì thấy có nóng hơn nên ko thì biết
ối người còn mong ko có 15tr như bác để mua LCD, chứ ngồi đó mà mơ LED, mà chê LCD
KÍNH !

tinlcd

Member

Khoảng 3m mà sao ko chơi Plasma 42" nhỉ?
phòng mình cũng 3m mà sài 42" 1 năm nay thấy nhỏ quá, chắc chơi lên 50" đây.

iLove720p

Member

Bác xem giá ở đâu đắt thế, con UA40C6900 có chưa đến 21 triệu mà?
Trang chính thức của Samsung đó bạn, mình có add link theo mã số đó, bạn nhấn vô đó có thông tin chi tiết đo

lùi hay ko là do mình cò ko tiến bác ạ, đừng mặc cảm quá thế nhe bác
bác mua cái LCD 40C550 cỡ 15tr mà sài, cỡ 10 năm nó lạc hậu là vừa
40 inch LED hay LCD thì cũng 150-200W bác à, vậy sự tiết kiệm điện đâu có dễ nhận thấy
còn về nóng thì bác thử thắp 1 cái bóng 100W trong phòng thì thấy có nóng hơn nên ko thì biết
ối người còn mong ko có 15tr như bác để mua LCD, chứ ngồi đó mà mơ LED, mà chê LCD
KÍNH !
Ừm, ý bạn nghe cũng hay.. mình cũng ko có chê LCD, mà tại nghe nóng coi LCD nóng nên sợ với nghe nói LED đẹp nên thấy thích.. với tại mình cũng đang xài cái màn hình máy tính Samsung 20 inch nền LED thấy nó cũng đẹp thiệt nên mới thấy khoái LED là vậy.. chứ thật sự thì cũng chưa co1kinh nghiệm về HDTV.. cám ơn ý kiến của bạn

Khoảng 3m mà sao ko chơi Plasma 42" nhỉ?
phòng mình cũng 3m mà sài 42" 1 năm nay thấy nhỏ quá, chắc chơi lên 50" đây.
Mình nghĩ Plasma là hay dùng cho nơi nào cần kích thước lớn với khoảng cách hơn xa, với nghe nói Plasma hao điện, độ sâu màu ko tốt,..
Có lẽ sẽ thử tìm hiểu về cái 40 inch như typn30_hn góp ý để coi sao..

meomatto

Active Member

Plasma xem phim cũng rất đẹp đấy Bác chủ ạ!
Nhưng nó chỉ thực sự phù hợp với phòng có nguồn sáng vừa vừa và không chiếu trực tiếp vào MH. Hơi tốn điện hơn LCD 1 tí.
Nói chung loại nào cũng được nhưng khuyến khích là xem HD thì càng to càng thích. :D

bear_2110

Member

khoãng cách 3m nên chơi thẳng lên 50 inch luôn bác ạ.bác mua 37inch em nghĩ sau vài tuần bác lại lăn tăn nửa...thân.

iLove720p

Member

Thấy em này phê mà giá tê tê
LCD Series 6 40 inch LA40C630: 16,900,000 VND

Thông số cơ bản

Series Series 6
Hình ảnh Kích thước màn hình 40" (101cm)
Độ phân giải 1920 x 1080
Độ tương phản động TBD
Picture Engine HyperReal Engine
Bộ nâng cấp màu thế hệ Có
Âm thanh Dolby Dolby Digital Plus, Dolby pulse
dts 2.0 + Digital Out Có
Tính năng chính Hỗ trợ WiFi Có
Cổng nguồn vào & ra HDMI 4 (Side: 1, Back: 3)

Thông số đầy đủ

Series Series 6
Hình ảnh Kích thước màn hình 40" (101cm)
Độ phân giải 1920 x 1080
Độ tương phản động TBD
Picture Engine HyperReal Engine
Bộ nâng cấp màu thế hệ Có
Clear Motion Rate 200
Âm thanh Dolby Dolby Digital Plus, Dolby pulse
SRS SRS TheaterSound
dts 2.0 + Digital Out Có
Công suất âm thanh (RMS) 10W x 2
Kiểu loa Down Firing
Tính năng chính Anynet+ (HDMI-CEC) Có
Dò kênh tự động Có
Auto Power Off Có
Auto Volume Leveler Có
Chức năng BD Wise Có
Clock & On/Off Timer Có
Allshare (Powerd by DLNA) Có
Game Mode Có
Ngôn ngữ hiển thị Local Languages
Hình trong hình 1 Tuner PIP
Sleep Timer Có
Cổng USB Movie, JPEG
Hỗ trợ WiFi Có
Bộ khử nhiễu Có
Teletext (TTXT) Có
Cổng nguồn vào & ra Cổng Component In (Y/Pb/Pr) 2
Cổng Composite (AV) 2 (Side: 1, Back: 1)
Cổng Digital Audio (Optical) 1
Cổng DVI Audio In (Mini Jack) 1 (Common use for PC Audio In)
Ethernet (LAN) 1
Headphone 1
HDMI 4 (Side: 1, Back: 3)
Cổng PC Audio(Mini Jack) 1
Cổng D-sub 1
RF In 1
Cổng USB 2 (Side)
Kiểu thiết kế Thiết kế Normal
Màu mặt trước Grey
Chân đế Square
Quay trái/phải Có
Nguồn cấp Tiêu chí tiết kiệm điện Planet First
Cảm ứng tiết kiệm điện Có
Nguồn cấp AC100 ~ 240V 50/60 Hz
Tiêu thụ năng lượng tối đa TBD
Chế độ chờ Under 0.3W
Kích thước Nguyên thùng (WxHxD) 1210 x 740 x 170mm
Kích thước với chân (WxHxD) 977.8 x 660.1 x 255mm
Kích thước không gồm chân (WxHxD) 977.8 x 595 x 80.3mm
Trọng lượng Tổng trọng lượng 22.1 kg
Trọng lượng có chân 17.6 kg
Trọng lượng không chân 14.2 kg
Phụ kiện Batteries Có
Instruction Book Có
Cáp nguồn Có
Remote Controller Model TM1050
Vesa Wall Mount Support Có (32 - 40": 200 x 200)

Cho mình hỏi Độ tương phản động TBD là sao?

zuup

Member

Bác xem giá trên vật giá nhé. Trang web của SS là giá công bố thôi, cao hơn ở ngoài vài triệu đấy. Ở ngoài 40C650 cũng chỉ tầm 17 triệu thôi. Phê hơn con C630 đấy bác ạ.

Jackal

Member

Em cũng đang lăn tăn giữa hai em SS 40C550 và LED SS 3737C5000, một mặt là nhà bé mà giá hai chú này cũng ko chênh nhau lắm 15T và 16T9 còn em SS 40C650 thì tận 19T. Các bác biết ở HN mua SS ở đâu rẻ giới thiệu luôn nhé.

Jackal

zuup

Member

2 em Series 5 thì bác chọn LED cho lành (hơi nhỏ hơn tý nhưng sáng hơn). Còn 16.9 của bác là lấy được 40C650 rồi đấy. Ở Hn thì bác có thể ra Hiền Quân (em mua chỗ đó). Không thực sự hài lòng nhưng giá tốt. Ngoài ra có mấy chú chuyên bán online như Bestbuys giá cũng được nhưng em chưa thử nên không biết thái độ phục vụ thế nào.

Kiennt

Banned

bét bai thì không nên mua bác ạ vì bên đó họ báo giá rất thấp nhưng gọi hàng thì không có đâu và giá thì chưa có vat. hồi trước em thử rồi.

iLove720p

Member

Tình hình là em mới đi tham khảo về, report như sau.:)
Em với ở nhà ra Nguyễn Kim coi thì thấy giá sau khi được trợ giá 1 triệu là Samsung LA40C550 15triệu9, LA40C650 19triệu9, em nói mắc, nhân viên nói là giá ở đây là vậy, nếu muốn rẻ nữa thì ra hãng Samsung ở Nguyễn Du mua, mỗi cái giảm được 1 triệu, ở Nguyễn Kim lo bảo hành nên giá vậy
Em gọi cho ông anh làm quản lý kho ở Nguyễn Kim để hỏi, thường ở nhà mua gì ở Nguyễn Kim cũng nhờ anh đó mua dùm, giảm thêm được 4%, ảnh nói là Samsung nhìn mẫu mã, hình ảnh tốt, nhưng mau xuống màu lắm, nên xài Panasonic
Thế nào đi tham quan qua gian hàng Panasonic thì ở Nguyễn Kim đợt này ko được Pana tài trợ nên ko nhập hàng, chỉ còn mấy mẫu plasma 50'', 32'', 37''
Qua tiếp Toshiba thì nhì thấy con 42RV600T - 18tr6, được tài trợ 4tr còn 14tr6, con 42RV500E cũng vậy nhưng được tặng thêm máy đo huyết áp
Gọi lại thì ảnh nói là bên Chợ Lớn đang có Pana tài trợ
Thế là qua Chợ Lớn
Vô coi được con Pana LCD L42U20V 17tr5, giảm 15% còn 16tr
Thấy màu sắc cũng ok, nên tính về nhà lên mạng coi thông số chi tiết rồi mai ra mua
đi ra đến gần cổng thấy có 1 hàng để mười mấy thùng Pana Plasma P42X20V 11tr giảm còn có 9tr, nên vô coi thử
Vô thấy thêm con Pana pasma P42A20V cũng giống P42X20V nhưng giá hơn 500k do có thêm âm thanh vòm 3D
Màu sắc thấy cũng ok
Hỏi công suất thì nhân viên nói là 230W, so ra cũng ko hao điện, do bữa coi Samsung 40'' cũng là 190W-200W
Bàn với ở nhà cũng ok, gọi ông anh ổng nói plasma tuổi thọ ko cao, thí dụ LCD coi được 5 năm thì Plasma khoảng 3 năm rưỡi, 4 năm
Nhưng thấy rẻ tới 6tr5 mà vậy thấy cũng được nên ở nhà quyết định chọn con Pana plasma 42'' 9tr5
Trên trang web của Chợ Lớn có ghi tặng tai nghe HT225 mà nãy hỏi nhân viên nói ko có tặng gì, nếu mai ra mua thì phải đòi lấy, ko bị mấy anh đó diếm mất, uổng
Tình hình là vậy

Giờ em có một số thắc mắc muốn hỏi là con Pana plasma P42A20V đó xài có ok ko, tuổi thọ có được cao ko, em coi thông số thì thấy độ phân giải là 1024x768, vậy là HD Ready, chơi 720p ổn.. em thì cũng chỉ chơi được tới đó thôi, nick em là iLove720p mà, nên thấy vấn đề đó ko sao
Plasma coi cáp có được đẹp hơn LCD hôn?
Plasma coi nhiều thì bị mỏi mắt hơn LCD?
Xin tư vấn dùm em, cám ơn.

PS: ban đầu mê SS, cuối cùng chọn Pana:">
ban đầu mê LED, ko thích LCD, sợ plasma.. cuối cùng ôm plasma về:">:">

Em với ở nhà ra Nguyễn Kim coi thì thấy giá sau khi được trợ giá 1 triệu là Samsung LA40C550 15triệu9, LA40C650 19triệu9, em nói mắc, nhân viên nói là giá ở đây là vậy, nếu muốn rẻ nữa thì ra hãng Samsung ở Nguyễn Du mua, mỗi cái giảm được 1 triệu, ở Nguyễn Kim lo bảo hành nên giá vậy
Em gọi cho ông anh làm quản lý kho ở Nguyễn Kim để hỏi, thường ở nhà mua gì ở Nguyễn Kim cũng nhờ anh đó mua dùm, giảm thêm được 4%, ảnh nói là Samsung nhìn mẫu mã, hình ảnh tốt, nhưng mau xuống màu lắm, nên xài Panasonic
Thế nào đi tham quan qua gian hàng Panasonic thì ở Nguyễn Kim đợt này ko được Pana tài trợ nên ko nhập hàng, chỉ còn mấy mẫu plasma 50'', 32'', 37''
Qua tiếp Toshiba thì nhì thấy con 42RV600T - 18tr6, được tài trợ 4tr còn 14tr6, con 42RV500E cũng vậy nhưng được tặng thêm máy đo huyết áp
Gọi lại thì ảnh nói là bên Chợ Lớn đang có Pana tài trợ
Thế là qua Chợ Lớn
Thấy màu sắc cũng ok, nên tính về nhà lên mạng coi thông số chi tiết rồi mai ra mua
đi ra đến gần cổng thấy có 1 hàng để mười mấy thùng Pana Plasma P42X20V 11tr giảm còn có 9tr, nên vô coi thử
Vô thấy thêm con Pana pasma P42A20V cũng giống P42X20V nhưng giá hơn 500k do có thêm âm thanh vòm 3D
Màu sắc thấy cũng ok
Hỏi công suất thì nhân viên nói là 230W, so ra cũng ko hao điện, do bữa coi Samsung 40'' cũng là 190W-200W
Bàn với ở nhà cũng ok, gọi ông anh ổng nói plasma tuổi thọ ko cao, thí dụ LCD coi được 5 năm thì Plasma khoảng 3 năm rưỡi, 4 năm

Nhưng thấy rẻ tới 6tr5 mà vậy thấy cũng được nên ở nhà quyết định chọn con Pana plasma 42'' 9tr5
Trên trang web của Chợ Lớn có ghi tặng tai nghe HT225 mà nãy hỏi nhân viên nói ko có tặng gì, nếu mai ra mua thì phải đòi lấy, ko bị mấy anh đó diếm mất, uổng
Tình hình là vậy

Giờ em có một số thắc mắc muốn hỏi là con Pana plasma P42A20V đó xài có ok ko, tuổi thọ có được cao ko, em coi thông số thì thấy độ phân giải là 1024x768, vậy là HD Ready, chơi 720p ổn.. em thì cũng chỉ chơi được tới đó thôi, nick em là iLove720p mà, nên thấy vấn đề đó ko sao
Plasma coi cáp có được đẹp hơn LCD hôn?
Plasma coi nhiều thì bị mỏi mắt hơn LCD?
Xin tư vấn dùm em, cám ơn.

PS: ban đầu mê SS, cuối cùng chọn Pana:">
ban đầu mê LED, ko thích LCD, sợ plasma.. cuối cùng ôm plasma về:">:">

Hahahaha người trong ngành mới biết hahahaha . Cái này người thân và uy tính nhất đối với bạn nói nhe . Không ai trong đây ngoại trừ khangxxxx nói đâu *-:)

Mời bác qua bên Fan Plasma Panasonic chơi với tụi em . >:D< @};- .

P/s : Bác kêu ông anh bác vô trong đó cập nhập giùm em tin tức công nghệ hình ảnh nhe . Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

typn30_hn

Em với ở nhà ra Nguyễn Kim coi thì thấy giá sau khi được trợ giá 1 triệu là Samsung LA40C550 15triệu9, LA40C650 19triệu9, em nói mắc, nhân viên nói là giá ở đây là vậy,

giá của Nguyễn Kim cao vật so với HC , pico và mediasmat.. đấy là chưa kể ở ngoài còn giá cạnh tranh nữa
hèn gì bác thấy chênh ra 6tr5 nên ham
SS 40C550 giá dưới 15tr bác ạ, ngay trong TTTM diễn đàn mình có bán kìa
KÍNH !

YeuNhac

Banned

....

Màu sắc thấy cũng ok
....

230W tối đa? Công suất tiêu thụ điện của plasma thay đổi tùy theo độ sáng phim đang coi.

Tuổi thọ

Panasonic Plasma 100.000 h

LG LCD 60.000 h

Benq

E2420HD (CCFL):
MTBF : 60.000 h
MTBF Backlight : 50.000 h

V2400 (LED):
MTBF : 60.000 h
MTBF Backlight : 15.000 h

Bên trên