Xin tư vấn lỗi Reciver Denon ARV-2106 tự tắt nguồn.

Chào các bác!
Trước khi xin tư vấn em xin nói qua hiện trạng máy móc của em để các bác trợ giúp e một kẻ ham mê nhưng mới lơ mơ về thế giới âm thanh đầy mê hoặc này với.
Số là nhà có con Sony LCD46EX đang ghép với đầu Dune HD duo để xem phim HD rồi nên e mày mò tìm hiểu trên mạng để tìm hiểu con Reciever để ghép với HDP có sắn thành âm thanh 7.1 cho hay và sống động và để nghe được cả nhạc nữa. Từ Vinh phuc e xuống HN lướt phó HBT ý định mua con Rec denon 1912 mới nhưng cuối cùng dừng chân ở một cửa hàng ở Hàng Bài nghe anh bán hàng giới thiệu con Rec 2106 hàng 2nd chất lượng âm thanh 7.1 hay lắm,ghép thử vào bộ loa 5.1 Onkyo với 2 loa Fr columbia xem phim thử nghe chất âm cũng thấy hay mà giá lại rẻ hơn mua mới nhiều.
Em máu quá vì hôm ấy là 22 tết nên rước Rec ARV-2106 và cả bộ loa hết 19 triệu về ghép với bộ HDP và LCD nhà em xem phim HD thấy âm thanh khi xem phim cũng được, các hiệu ứng âm thanh rất sống động...Hay...nhưng nghe đĩa nhạc thì thấy chán lắm, Tiếng bas không căng, steo thì không rõ (em dùng đầu DVD/CD player sony loại 1.9 triệu)
Em xem đến hôm mùng 5 tết thì tự nhiên nguồn bị tắt đột ngột. Cứ bật ở nút Standby thi chỉ khi màn hình hiện lên chữ Reciever là lại tắt nguồn, em đã kiểm tra đầu dây, nguồn điện, ổ căm, Lioa 120V không có vấn đề gì,tháo hết dây loa thử vẫn tắt, em có gọi cho cửa hàng thì anh chủ bảo bị ẩm sấy là được, em đã sấy bằng máy sấy tóc thử 5 phút , không dc, 10,15,20,30,40,50,60 phút cũng không được, nếu bây giờ phải mang xuống HN thì ngại quá vì chủ CH bảo mang xuống là OK.
(Em đã thử mở cả nắp máy ra rồi bên trong rất mới chưa thấy hiện tượng chọc ngoáy gì)
Vì sự cố này nên em đã vào diễn đàn HD VN đăng ký thành viên để nhờ các bác trợ giúp cứu em với!
Các bác trợ giúp em mấy mong muốn sau ạ
1/con ARV-2106 của em là bệnh gì?
2/cách khắc phục?
3/liệu mang xuống của hàng ở HN họ có sửa được không?
4/ Denon ARV -2106 này có ghép được với Jamo C607 không ( em lại thích nâng cấp loa để sau này nghe nhạc steo và sẽ mua một amly 2 kênh và cho con denon 2106 này vào bảo tàng âm thanh gd)

Rất mong các bác nhiệt tình trợ giúp kẻ ngoại tỉnh quê mùa này.

Binh_HDvinhphuc

SourGrass

Well-Known Member
Ðề: Xin tư vấn lỗi Reciver Denon ARV-2106 tự tắt nguồn.

Xài cái này phải đọc kỹ cuốn cẩm nang sử dụng vì mình phải setup đúng Input (mode và source) thì mới ra âm thanh được. Nếu bạn không rành thì phải đem lại của tiệm để họ làm setup cho và nhớ ghi lại những điều cần làm. Khó tư vấn sơ sơ được vì phải coi lại toàn bộ dây và màn ảnh setup input có thể hiện đúng không!
Denon AVR-2106 này đã không còn được sản xuất nữa vì nó không có input/output qua cổng HDMI. Nếu bạn xài LCD TV, thì nên đổi model mới hơn có HDMI, Denon AVR-2112CI là mới nhất hiện nay. LCD thì phải xài HDMI thì mới tận dụng chất lượng màng ảnh cao của LCD. Dùng component video input (3 sợi) cũng được, nhưng đừng bao giờ dùng cái video 1 sợi (composite video) vì màu sắc và chất lượng hình ảnh tệ lắm, uổng phí LCD, giống như chạy xe xịn ... mà lấy chân đẩy, cũng tới nơi nhưng ngán lắm... :">

Nói chung nếu đổi được, thì bạn nên đổi cái Denon nào có mà cổng HDMI, sẽ xài dài dài trong tương lai... chúc bạn may mắn nghen!

Chỉnh sửa lần cuối:

Chào bác SourGrass!
Cảm ơn bác đã góp ý với em . Mấy hôm bận hôm nay với vào forum dc.
Đúng là từ đầu em đã có ý định mua con mới có cổng HDMI cho tiện phối ghép và yên tâm vì chất lượng âm thanh , hình ảnh, nhưng hôm đấy cũng phải dành tiền lo mấy việc lên phân vân , thấy giá cả con 2nd có vẻ hợp lý và nhìn hình thức cũng thấy vấn còn mới nên thay đổi kế hoạch.
Sao không thấy các bác có kinh nghiệm lâu năm vào tư vấn giúp em nhỉ! Hay con Denon ARV-2106 của em hơi cổ rồi ạ?

Binh_HDvinhphuc

SourGrass

Well-Known Member

Chào bạn Binh_HDvinhphuc,

Xin lỗi là tui không hiểu "tắt nguồn" là sao. Có phải lại khi bật lên, sau 5 giây là chuyển sang standby với đèn xanh chớp liên tục? Tôi nghĩ là bạn có thể thử tháo tất cả dây subwoofer và loa ra hết rồi mở lại xem có triệu chứng như cũ không? nếu "nguồn không tắt" khi không có loa và subwoofer thì có thể bạn đã gắn nhầm một sợi dây nào đó của loa hay subwoofer ... vài ý kiến thô thiển. Chúc bạn may mắn.

Chào SourGrass !

Bệnh AVR-2106 của mình đúng là khi bật lên, sau 5 giây là chuyển sang standby với đèn xanh chớp liên tục , mình cũng đã thao hết tất cả dây tín hiệu ra thử nhưng cũng không được.

Cuối cùng mình cũng phải mang đến cửa hàng mua để họ chuyển đi thợ kiểm tra và OK rồi....Thấy họ bảo bị xông điện nên mạch bảo vệ ngắt để bảo vệ máy và không rõ họ xử lý như nào....Không biết sau này có bị lại không nữa.

Cảm ơn bạn nhiều vì đã cho mình ý kiến!

Chào bác! Theo ý em thì hiện trạng con denon của bác có thể do lỗi trực tiếo từ recerver bác có thể đem xuống chỗ bán hàng bảo hành lại, cũng có 1 số trường hợp như: dây tín hiệu bị chập, hay do nguồn AC không ổn định... , (trường hợp này bác có thể tự kiểm tra được ở nhà .) Mong bác chủ nhanh giải quyết được chú denon này...!!!:D

Chào bác yesterday_nguyen !

Em cũng đã phải mang đi và họ xử lý OK rồi ...

Cảm ơn bác nhiều! bác có chơi đồ HD or Audio gì không?

Nếu bác có mà có nhiều kinh nghiệm và khi nào rảnh bác gửi PM cho em để anh em mình giao lưu nhé.Em ở Hội HDvinhphuc

Địa chỉ của em : [email protected]

Bên trên