Xin tư vấn mua dàn âm thanh 5.1 để nghe nhạc, xem phim

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Audio VIP

Active Member
Em chỉ góp ý theo thiển ý của mình thôi nhé (dĩ nhiên mỗi người mỗi ý) :
- Nếu coi film theo túi tiền trung bình (khoảng trên dưới 200 triệu) thì đầu Receiver Yamaha và loa Klipsch đi chung là số 1 . Vì hầu hết các rạp Cinema ở Mỹ đều dùng cặp này đi chung với nhau (Dĩ nhiên rạp Cinema thì tụi nó dùng dàn máy công suất lớn hơn và tiền nhiều hơn , nhưng vẫn 2 hiệu này là chính )
- Nếu nghe nhạc thì nên nghe dàn máy riêng , vì nghe nhạc mình chỉ cần 1 receiver & 2 loa đứng (không cần dàn 5.1 , 7.1 ; 7.2 , 9.2 ...). Theo túi tiền trung bình (khoảng dưới 100 triệu) thì đầu Receiver Sony Hi-Res và loa Sony Hi-Res đi chung là số 1 (em chỉ nói loại thường thường thôi , đừng đi tham khảo loa Sony Hi-Res mới ra Model # SS-AR1 , sau thuế khoảng $30,000 USD/ chiếc mà chưởi em nhé !) . Nghe hay & có thể nghe cùng lúc nhạc thường và nhạc Hi-Res , và cũng phù hợp với diện tích phòng kg quá lớn hoặc nhỏ ở VN ta là sự tính toán chí lý .
Dĩ nhiên ý này là em góp ý theo sự tìm hiểu lâu nay của em thôi , còn 9 người thì 10 ý mà ...
Rạp nào ở Mỹ dùng amply 5.1 với loa klipsch vậy bạn ? Thông thường các phòng phim hiện đại phòng nó rộng khoảng vài trăm m2 do vậy để chơi được phim âm thanh sống động cần công suất lớn và thường chơi qua pow+mixer
Nghe nhạc mà nghe qua 1 receiver & 2 loa đứng tiền 100tr nghe làm gì ? làm quả amply HIFI nghe không hơn sao lại 1 receiver ? Ở đây người chơi nhạc phim nhiều không ai chơi loa SONY ,LG , SAM SUNG cả .

caothudeche

Moderator
Rạp nào ở Mỹ dùng amply 5.1 với loa klipsch vậy bạn ? Thông thường các phòng phim hiện đại phòng nó rộng khoảng vài trăm m2 do vậy để chơi được phim âm thanh sống động cần công suất lớn và thường chơi qua pow+mixer
Nghe nhạc mà nghe qua 1 receiver & 2 loa đứng tiền 100tr nghe làm gì ? làm quả amply HIFI nghe không hơn sao lại 1 receiver ? Ở đây người chơi nhạc phim nhiều không ai chơi loa SONY ,LG , SAM SUNG cả .
Em bổ xung thêm vào ý của bác là chúng ta lại đang ở VN. Lấy VN làm tiêu chuẩn, chứ em chả theo Mỹ. Đi triển lãm, tham khảo các phối ghép bao nhiêu năm mà chưa bao giờ thấy nói:
- Yamaha và loa Klipsch ở tầm 200 là số 1. Đầy loa đi ghép với các AVR khác nó đập bẹp dí Klipsch.
- Lại còn khoản Receiver Sony Hi-Res nghe nhạc, chưa bao giờ gặp phối ghép Amp 2 kênh của Sony luôn chứ đừng nói là Receiver Hi-Fi.
Phải chăng bác ở trên quá cuồng Sony. Riêng ông Sony em chỉ đánh giá cao phần Tai nghe của họ.

Thu Sang

Well-Known Member
Dạ thưa anh hầu hết các rạp ở Mỹ đều chơi loa Klipsch ("hầu hết" chứ kg phải là "tất cả" - đọc cho rõ lời em nói nhé , vì đa số trên đây hàm hồ để chứng tỏ mà kg cần đọc rõ!) . Em vừa du học 8 năm bên ấy về (lẽ ra em kg nói , nhưng kg nói anh lại hỏi tiếp , nên nói luôn để kg khéo anh sẽ hỏi "sao em biết chuyện bên Mỹ" nữa thì khổ cho em !) . Tuy em là phận gái nhưng em thích nghiên cứu Audio- Video . Cứ mỗi lần rãnh em cứ chạy ra Bestbuy , Frys để em nói chuyện với các anh chàng về Audio-Video . Nói chuyện riết đâm ra quen biết nhau . Có những lần mấy người Technician họ thấy em yêu thích lãnh vực này nên khi họ đi ráp , sửa họ dẫn em theo . Thêm vào đó hầu hết rạp hát bên đó khi em vào em ngước mặt lên nhìn đều thấy là loa Klipsch anh ạ ! Em ít ra em đã ra khỏi "cái quán bà Hớn" hay "luỹ tre đầu làng" ....Vậy anh ra khỏi chưa hay chỉ ăn rồi tới mấy tiệm bán đồ điện tử gần nhà để coi ???
Phần trên này chỉ là bình luận & góp ý như anh chủ topic đã nói . Nhưng em thấy nhiều anh nói chuyện hằn học để chứng tỏ ta đây quá ! Trình độ mình ra sao, biết bao nhiêu người tiếp xúc mình họ sẽ biết , kg cần dùng từ quá"dao to búa lớn " vậy ! Vì điều đó chẳng chứng tỏ gì ...
Xin anh đọc cho kỹ những gì em nói đã ! Hầu hết bên Mỹ người ta ít khi dùng từ "ampli" như anh , anh ạ ! Họ hay dùng từ "receiver" để chỉ những đầu máy phân âm & khuếch âm ở nhà ...

Em dùng từ chính xác , xin các anh đọc từ từ để hiểu , đừng hàm hồ tội em !

Chỉnh sửa lần cuối:

Gàbay93

Active Member
đề nghị admin cảnh báo. diễn đàn để học hỏi trao đổi kinh nghiệm lẫn nhau. ai lại đi mang chuyện riêng nói nhau loạn cả lên.

caothudeche

Moderator
Xin phép các bạn mình xóa những bài có liên quan đến việc đả kích, xúc phạm cá nhân.
@ Thu Sang: Diễn đàn HDVN là nơi để mọi người trao đổi thảo luận. Các bạn có thể thoải mái đưa ra ý kiến của mình, cho dù là tranh luận căng thẳng, nhưng tuyệt đối không được sử dụng ngôn ngữ thiếu văn hóa. Nội dung tranh luận mang tính đả kích, xúc phạm đến cá nhân.
Nếu bạn vẫn tiếp tục đưa ra những lời lẽ khiếm nhã thì buộc phải khóa tài khoản có thời hạn hoặc vĩnh viễn tùy mức độ.
Cũng xin cảm ơn bạn đã chỉ dẫn 1 đường link đến một sản phẩm của Sony, và từ đó có thể đó là nguồn gốc dẫn tới những lời khiếm nhã sau đó. Chiếc Sony TA A1ES xứng đáng để nhiều anh em trải nghiệm cho dàn 2 kênh.
Nhưng có lẽ bạn không phân biệt rõ hoặc có nhầm lẫn giữ AV Receiver (hay được gọi tắt là Receiver hay AVR) với Ampli hay Stereo Amplfier. Chiếc Sony TA A1ES là Stereo Amplifier, xứng đáng để nghe nhạc 2 kênh.
Còn AVR là một thiết bị tạp nham đủ thứ như thu Radio, Music, video, đa kênh. Ở VN nếu yêu cầu nghe nhạc cao thì không ai nghe qua AVR cả.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên