Xuất âm thanh qua DVI từ card màn hình ATI

nemesis96

Tình hình là em mới mua cọng cáp HDMI với cục chuyển DVI-HDMI nhưng khi gắn vô card màn hình thì xuất ra tivi thì nó chỉ có xuất hình thôi, còn âm thanh thì không có xuất.
Mà theo em đọc thì card màn hình em là ati hd 4670 có hỗ trợ chuyển âm thanh và hình ảnh từ dvi sang hdmi...
em nhớ hồi đó lúc mua nó có tặng theo cục chuyển... mà sau khi dọn nhà em nó đi đâu mất tiêu rồi....
Vậy h em phải làm sao đây...? :-s

new_baby

Member
theo mình biết thì khi qua DVI->HDMI không truyền audio, bạn có thể lên trang web ATI xem lại thế nào.

hbc

Moderator
theo mình biết thì khi qua DVI->HDMI không truyền audio,

Chuẩn DVI cũng có nhiều loại và có loại xuất được audio qua

Mình dùng cáp DVI -> HDMI (DVI cắm vào VGA) xuất được audio lên TV LCD nhưng tiếng hơi nhỏ (hình số 2 từ trên xuống)

quần_tà _lỏn

Active Member
Ðề: Re: Xuất âm thanh qua DVI từ card màn hình ATI

Mình dùng cáp DVI -> HDMI (DVI cắm vào VGA) xuất được audio lên TV LCD nhưng tiếng hơi nhỏ (hình số 2 từ trên xuống)

(DVI cắm vào VGA) .... là cắm vào card hay cắm vào cổng VGA vậy bác?

khanhkun84

Active Member

(DVI cắm vào VGA) .... là cắm vào card hay cắm vào cổng VGA vậy bác?

tất nhiên là cắm vào card rồi bác, em nghĩ vga rời mới hỗ trợ xuất âm thanh qua cổng DVI, còn vga on thì ko.
mà theo em thì mình lấy âm thanh từ DVI làm gì? lấy từ sound card có phải ngon hơn ko? sound rời thì lại càng ngon, xuất ra dàn cho nó xử lý xem phim cho sướng, lấy âm thanh lên tivi có loa bé tí thì xem phim sướng gì nữa?

nhamoc

Member

Như vâyk nếu card có chuânt I-DVI ( dual link) thì xuất được âm thanh, vậy còn dây nối thì thế nào bác, dây cũng phải là chuẩn này à. Sao em thấy dây DVI nào cũng giống nhau cả

drjinyong

Banned
Ðề: Xuất âm thanh qua DVI từ card màn hình ATI

Giắc cắm mỗi loại khác nhau mà bác, khi mua vga nó có cho kèm dây dvi đó nếu ko xuất được âm thanh thì ra ngoài mua dây dvi khác thử xem

Non@me

Re: Ðề: Re: Xuất âm thanh qua DVI từ card màn hình ATI

Như vâyk nếu card có chuânt I-DVI ( dual link) thì xuất được âm thanh, vậy còn dây nối thì thế nào bác, dây cũng phải là chuẩn này à. Sao em thấy dây DVI nào cũng giống nhau cả
Bác mua một cục chuyển DVI-I(dual link) khoảng 30k và dùng dây HDMI ấy... đơn giản hơn nhìu...

Non@me

àh sẵn đây cho em hỏi ko biết bác nào có biết thiết bị nào giúp gộp line audio + DVI-I(dual link) chuyển qua HDMI cho gọn. đỡ mất công chạy 2 dây lòng thòng ko ạh? Chẳng qua là em có 02 card màn hình Quadro FX5600 và FX3700, muốn tận dụng để xem HD luôn mà mất công chạy dây quá, sợi dây HDMI của em dài tới 20m lận...

àh sẵn đây cho em hỏi ko biết bác nào có biết thiết bị nào giúp gộp line audio + DVI-I(dual link) chuyển qua HDMI cho gọn. đỡ mất công chạy 2 dây lòng thòng ko ạh? Chẳng qua là em có 02 card màn hình Quadro FX5600 và FX3700, muốn tận dụng để xem HD luôn mà mất công chạy dây quá, sợi dây HDMI của em dài tới 20m lận...
Bác cho biết là dùng dây HDMI dài 20m như thế thì chất lượng hình ảnh so với dây tầm 3m có kém đi nhiều ko ?

Ðề: Xuất âm thanh qua DVI từ card màn hình ATI

theo em biết thì cổng DvI không truyền âm thanh mà chỉ truyền hình ảnh.
DVI D : thì truyền hình ảnh dạng digital
DVI A truyền hình ảnh dạng Analog
DVI I Truyền đc cả 2 dạng

DVI truyền đc bạn ạ , nhưng nó qua đầu chuyển để chuyển sang HDMI VD: Card ASUS 3650 dual DVI ko có chân HDMI nhé , mua cái đầu chuyển DVI-HDMI là ok.

Bên trên