Yếu tố quan trọng nhất của HTPC là gì?

ngdhieu

Well-Known Member
Thấy nhiều người post bài xin tư vấn cấu hình HTPC để xem HD, và nhiều người trả lời tư vấn, nhưng phần lớn tập trung vào CPU, RAM, v.v....

Vậy nay em xin làm 1 cuộc điều tra ý kiến xem các bác đánh giá bộ phận nào là quan trọng nhất khi set-up 1 bộ HTPC nhé. Giả sử các bác có 1 khoản tiền vừa phải, không phải là quá ít để phải chọn những gì rẻ nhất có thể, cũng không phải quá nhiều để chọn tất cả những bộ phận đắt nhất có thể.

Không tính màn hình trong này nhé. Chỉ tính những bộ phận của 1 HTPC.

1. Mainboard
2. CPU
3. RAM
4. VGA card
5. HDD
6. DVD or Bluray driver
7. Case
8. Wireless Keyboard & Mouse or Remote
9. Software (Media Center hay chỉ là Player?)

(Còn thiếu cái nào không ạ?)

Bài trả lời của các bác vui lòng làm theo format sau:
1. Bộ phận quan trọng nhất theo ý kiến các bác
2. Lý do tại sao lại chọn bộ phận đó.

Chân thành cám ơn các bác

Cá nhân em thì em luôn đặt cái thùng máy lên ưu tiên hàng đầu. Thùng máy phải thật đẹp, nhìn sang trọng. Lý do là vì em coi HTPC là 1 dạng đầu phát đặt chung với dàn âm thanh và TV, cho nên vỏ ngoài của nó phải đẹp và phù hợp làm1 cái media player.

mezzo

Ðề: Yếu tố quan trọng nhất của HTPC là gì?

Thùng máy có đẹp nhưng nội thất không ra gì thì cũng để làm cảnh thôi bác ơi
Theo em là CPU, MAIN, VGA
nhưng mà tóm lại em thấy cái nào cũng quan trọng hết, vì vậy điều quan trọng nhất đối với em là TIỀN

tất cả đều quan trọng như nhau, lên cấu hình phải cân bằng chứ, sao có thể chỉ lấy bộ phận nào đó là quan trọng nhất được

HD Beginner

Bác chủ TOPIC chỉ nhìn thấy từng thành phần cụ thể mà ko nhìn thấy được sự tổng quát.
Yếu tố quan trọng nhất của HTPC là phải giống như một thiết bị giải trí đa năng. Mang lại sự giải trí đơn giản nhất, thuận tiện nhất với chất lượng cao nhất cho người dùng. Ai cũng có thể dùng được và cảm giác như đang giải trí thực sự, chứ ko phải làm việc với một cái máy tính

Để đạt đc yếu tố đó thì HTPC phải có phần cứng/phần mềm phù hợp

Phần cứng:

Hình thức giống thiết bị giải trí (Amply, DVD)

Tương tác đơn giản như thiết bị giải trí: Chỉ 1 Remote làm mọi thứ. Ngoài ra có các nút Volume, nút chọn bài...vv

Không ồn:

Phần mềm:

Giao diện đơn giản trực quan dễ sử dụng cho dù ngồi ở bất cứ vị trí nào và dưới bất cứ ĐK ánh sáng nào.

Nội dung phong phú, có thể tìm kiếm theo nhiều mục và hiển thị nhiều mục thông tin:

Ví dụ với phim các mục thông tin là tên phim, thể loại, năm sản xuất, studio sản xuất, diễn viên chính, đạo diễn chính, đánh giá (rate), lứa tuổi phù hợp (PG), giải thưởng (nếu có)....vv và vv

Với ca nhạp là tên bài hát, thuộc đĩa CD nào, năm sản xuất, phiên bản, studio sản xuất, ca sĩ/ban nhạc, đánh giá, giải thưởng (nếu có)....vv và vv

Khi chơi thì cung cấp giao diện để tinh chỉnh mà ko ảnh hưởng đến việc xem. Ví dụ chỉnh cái gì thì cái đó sẽ ko hiển thị lên màn hình, hoặc có hiển thị thì cũng ko ảnh hưởng đến việc xem (Ko làm ngắt, phóng to thu nhỏ cửa sổ, ko che lấp màn hình)

Bên trên