Bác nào dùng cáp VGA to HDMI chỉ giúp em với !

Tình hình kinh tế khó khăn nhưng lại máu chơi HDMI nhưng nhà lại chỉ có cổng VGA chứ ko có HDMI. Mà con màn PC và con LCD to đùng lại có cổng HDMI mới cú chứ.
Em vừa tậu một đoạn 1.5m cáp VGA to HDMI ngoài chợ Sắt nhưng cắm thế nào cũng không nên hình.
Đầu tiên là PC ra màn PC ( con màn Samsung P2370 ) ko lên, PC ra Tivi cũng ko lên.
Vác cả con Lap Dell 1015 ( con này ko có cổng HDMI #:-S) cắm vào Tivi cũng ko lên hình.:(:)(:)((
Bác nào đã dùng qua loại cáp này rồi chỉ giúp em với !

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Bác nào dùng cáp VGA to HDMI chỉ giúp em với !

Trên đời này chưa từng có cái cáp DSUB-HDMI nào mà lên hình cả :)

Tieubaocaca

Active Member

Em cũng có 1 cái giắc chuyển HDMI - DSub, linh kiện đi kèm với cái card VGA GTX275.
Nhưng thú nhận là em cắm vào nó cũng không lên hình:D

saslynguyen

Member

Em thấy trên mạng anh em kêu cái này rầm rầm luôn, hình như là chưa ai thành công cả

bobby_lee

Member

Tình hình kinh tế khó khăn nhưng lại máu chơi HDMI nhưng nhà lại chỉ có cổng VGA chứ ko có HDMI. Mà con màn PC và con LCD to đùng lại có cổng HDMI mới cú chứ.
Em vừa tậu một đoạn 1.5m cáp VGA to HDMI ngoài chợ Sắt nhưng cắm thế nào cũng không nên hình.
Đầu tiên là PC ra màn PC ( con màn Samsung P2370 ) ko lên, PC ra Tivi cũng ko lên.
Vác cả con Lap Dell 1015 ( con này ko có cổng HDMI #:-S) cắm vào Tivi cũng ko lên hình.:(:)(:)((
Bác nào đã dùng qua loại cáp này rồi chỉ giúp em với !

Bác mang ra chợ đổi lại cái cable VGA to D-sub đảm bảo sẽ lên hình, chúc bác thưởng thức HD-Ready vui vẻ :))

calcifer

Active Member

Bác mang ra chợ đổi lại cái cable VGA to D-sub đảm bảo sẽ lên hình, chúc bác thưởng thức HD-Ready vui vẻ :))

ủa cáp VGA to D-sub là cáp gì hả anh? 8-}

theo mình bạn chủ topic khỏi cần chơi HDMI, chơi thẳng từ PC-> LCD bằng cáp D-Sub thường là được, vẫn lên được phân giải thoải mái mà

nếu PC bạn chỉ có 1 cổng D-Sub, ko có cổng DVI thứ 2 thì chơi 1 trong 2 cách:

1. mua cái chia VGA từ 1->2 (để cắm cả cho cả máy tính lẫn tivi)

2. mua cái card hình mới -> đủ cả HDMI lẫn DSub -> tha hồ cắm

HHN

Active Member

Báo cáo các bác là như thế này, nếu bác muốn cắm từ VGA ra HDMI thì có cách thế này em đã thử và có hình, còn hình nó như thế nòa thì miến bàn nhé :))
Đầu tiên bác mua cái cục VGA => DVI sau đó thêm cục DVI => HDMI đảm bảo có hình :D tức là VGA => DVI => HDMI :D

manhthang

Huyền Thoại

Báo cáo các bác là như thế này, nếu bác muốn cắm từ VGA ra HDMI thì có cách thế này em đã thử và có hình, còn hình nó như thế nòa thì miến bàn nhé :))
Đầu tiên bác mua cái cục VGA => DVI sau đó thêm cục DVI => HDMI đảm bảo có hình :D tức là VGA => DVI => HDMI :D

Có mà lên bằng niềm tin :))
VGA - DVI: tín hiệu từ VGA nối vào DVI-A
HDMI-DVI: tín hiệu từ VGA nối vào DVI-D
Kể cả dùng dây DVI Dual thì 2 loại tín hiệu kia nó cũng chẳng bà con gì với nhau cả.
Trong cái thí nghiệm của bác, bác cứ nói thẳng ra là có lên hình, hình có chữ "No signal" cho bà con đỡ phải thử có hơn không *-:)

Sơ đồ DVI-A và DVI-D đây

please_helpme

Active Member

Bác nào cắm không nên hình chuyển hết cho Em (loại 1,5m cắm vừa lỗ & khít khìn khịt)
đảm bảo hình sẽ lên nhưng không chơi Cáp Dài & của Hồ Cẩm Đào đâu nhé!

Bác nào có cái cáp MINI DVI to HDMI ới em một câu nhé. Máy Mac của Ông cụ nhà em muốn nối với màn hình Plasma.

Bác nào cắm không nên hình chuyển hết cho Em (loại 1,5m cắm vừa lỗ & khít khìn khịt)
đảm bảo hình sẽ lên nhưng không chơi Cáp Dài & của Hồ Cẩm Đào đâu nhé!

Chính xác là em này ko thể lên đu­ọ­c hình - Vì hôm qua Seach ngay trên diễn đàn mình có một bài cảnh báo rồi - Em vùa chạy ra đổi VGA to VGA cho lành rồi.
Híc cố mà vẫn ko đua đu­ọ­c - Lúc nào vó­ đu­ọ­c quả bẫm mua thêm con Card có cổng HDMI vậy !

Thank các bác nhé !

bobby_lee

Member

Chính xác là em này ko thể lên đu­ọ­c hình - Vì hôm qua Seach ngay trên diễn đàn mình có một bài cảnh báo rồi - Em vùa chạy ra đổi VGA to VGA cho lành rồi.
Híc cố mà vẫn ko đua đu­ọ­c - Lúc nào vó­ đu­ọ­c quả bẫm mua thêm con Card có cổng HDMI vậy !

Thank các bác nhé !

Đó chính là ý em đấy bác ợ, trên máy tính nó ghi VGA còn trên TV nó ghi D-sub cũng vẫn là nó (VGA 15 pins) hihi, chúc bác thưởng thức HD-720p vui vẻ, lắp card có HDMI sau.

rannamphi

Member

Nản quá. Vụ VGA sang HDMI chẳng có bác nào rành. Toàn tưởng tượng ra, chưa thử nghiệm đã bảo cho người khác, làm người ta vừa tốn tiền vừa bực mình.

calcifer

Active Member

Nản quá. Vụ VGA sang HDMI chẳng có bác nào rành. Toàn tưởng tượng ra, chưa thử nghiệm đã bảo cho người khác, làm người ta vừa tốn tiền vừa bực mình.

không hiểu ý bác???

anh em tưởng tượng thế nào, và bác tốn kém thế nào rồi? hehe :x:x:x

vohaidong

Active Member

Thế Bác nghĩ chỉ có anh em làm chuột bạch thôi ah

tohiepvn

Member

Có luôn bác ạ, 1VGA ra 2, 4, 6, 8...VGA.
Bác ra mấy hàng bán máy tính có bán cái đó bác ạ!

Thanks bác, độ phân giải của monitor máy tính và tivi khác nhau chung một đường VGA có vấn đề gì không bác!

boykutehp90

Well-Known Member

Mình biết lỗi này rồi;)) Mình đoán như thế này:
Màn hình của PC thì là 4:3 1024x768
Màn hình của LCD(TV) là 16:9 1280x720
Trước khi cắm VGA vào LCD bạn nên chỉnh lại ở PC cho xuất ra 1280x720
Ngoài Desktop → Properties → Settings → ở thẻ screen resulation kéo lên 1280x720 là TV LCD nhận tín hiệu thôi! Mà mình nghĩ với chất lượng phát như vậy thì chỉ cần 1 cái cổng VGA + dây nối sound là OK. Chủ nhật vừa rồi mình cũng mới mua
VGA dài 5M màu trắng 90K
Dây nối sound 5M 35K! Chúc bạn may mắn nha! ^^

Bên trên