cách đấu nối loa sub thế nào cho hay

tranthangub

chào các bác.

em ở nhà đang dùng thiết bị như sau
- 1 cặp bose 301 seri III
- 1 em 203n
- 1 em sub bose 1200 (tàu )

hiện tại em đang đấu sub bằng cổng line out của amly . nghe ok

nhưng sau sưng em sub này có cổng đấu dây.

em đang định đấu như sau

sau em 203n em đấu 2 cặp dây song song. một cặp ra loa. 1 cặp vào sub.

em thấy có một số bác bảo đấu như thế nghe ko bị trễ tiếng. vấn đề em đang quan tâm là đấu như thế có ảnh hường tới loa và amly ko các bác nhỉ ?

xin các bác tư vấn giùm em nhé

Thank

express_neon

Active Member
Ðề: cách đấu nối loa sub thế nào cho hay

chào các bác.

em ở nhà đang dùng thiết bị như sau
- 1 cặp bose 301 seri III
- 1 em 203n
- 1 em sub bose 1200 (tàu )
http://g.vatgia.vn/gallery_img/2/rff1329273646.jpg[IMG]
hiện tại em đang đấu sub bằng cổng line out của amly . nghe ok

nhưng sau sưng em sub này có cổng đấu dây.
em đang định đấu như sau
sau em 203n em đấu 2 cặp dây song song. một cặp ra loa. 1 cặp vào sub.
em thấy có một số bác bảo đấu như thế nghe ko bị trễ tiếng. vấn đề em đang quan tâm là đấu như thế có ảnh hường tới loa và amly ko các bác nhỉ ?
xin các bác tư vấn giùm em nhé
Thank[/QUOTE]

Sub 1200 của bác giống y chang nhà mình đang sài...
Về cơ bản đấu đường từ Ampli vào High Level Input của Sub điện, thì bản thân Sub nó chỉ lấy tín hiệu sau đó xử lý và đẩy qua phần công suất của Sub phát ra loa thôi. Hoàn toàn không ăn công suất của Ampli nên bác cứ yên tâm.
Hiên tại thì mình không đấu kiểu này vì mình dùng 604D đánh đủ hết 4 kênh rồi, nhát chia dây nhợ với lại Sub điện theo mình nên đấu kiểu Line Out/In (Jack RCA) cho tiện.

tranthangub

Sub 1200 của bác giống y chang nhà mình đang sài...
Về cơ bản đấu đường từ Ampli vào High Level Input của Sub điện, thì bản thân Sub nó chỉ lấy tín hiệu sau đó xử lý và đẩy qua phần công suất của Sub phát ra loa thôi. Hoàn toàn không ăn công suất của Ampli nên bác cứ yên tâm.
Hiên tại thì mình không đấu kiểu này vì mình dùng 604D đánh đủ hết 4 kênh rồi, nhát chia dây nhợ với lại Sub điện theo mình nên đấu kiểu Line Out/In (Jack RCA) cho tiện.

cái phần công suất thì em có biết là ko ảnh hưởng tới âmly vì là sub điện . nhưng em đang phân vân đấu kiểu đó thì sub cắt tần sẽ chuẩn hơn phải ko bác nhỉ

vì em nghĩ khi đó tín hiệu sẽ đi qua loa sub để cắt tần rồi mới cho ra loa. em có đọc được một bài viết rất hay về loa sub mà giờ tìm lại chưa thấy đâu. híc

express_neon

Active Member

cái phần công suất thì em có biết là ko ảnh hưởng tới âmly vì là sub điện . nhưng em đang phân vân đấu kiểu đó thì sub cắt tần sẽ chuẩn hơn phải ko bác nhỉ
vì em nghĩ khi đó tín hiệu sẽ đi qua loa sub để cắt tần rồi mới cho ra loa. em có đọc được một bài viết rất hay về loa sub mà giờ tìm lại chưa thấy đâu. híc

Cũng chưa chắc bác à. Tín hiệu từ Line Out vẫn chuẩn hơn là tín hiệu đã qua phần công suất của Ampli - vốn đã xào nấu nhiều lần sau đó qua Sub cắt tần xào nấu lại nữa, rồi phát ra loa mình thấy không ỗn lắm.

tranthangub

Cũng chưa chắc bác à. Tín hiệu từ Line Out vẫn chuẩn hơn là tín hiệu đã qua phần công suất của Ampli - vốn đã xào nấu nhiều lần sau đó qua Sub cắt tần xào nấu lại nữa, rồi phát ra loa mình thấy không ỗn lắm.

ko biết là đấu nối kiểu đó tiếng có hay ko. để hôm nào về thử đấu xem thế nào. vì bộ karaoke thì sắm để ở quê. mà hiện tại thì đang tha hương cầu thực trên hn . nên ko có dịp test ngay. nếu bác có dịp thì test thử xem nhé.

express_neon

Active Member

ko biết là đấu nối kiểu đó tiếng có hay ko. để hôm nào về thử đấu xem thế nào. vì bộ karaoke thì sắm để ở quê. mà hiện tại thì đang tha hương cầu thực trên hn . nên ko có dịp test ngay. nếu bác có dịp thì test thử xem nhé.

Mình đã từng thử rồi... Nối kiểu này hát thì được còn nghe nhạc thấy không hay lắm.

tuankhai

Well-Known Member
Re: Ðề: cách đấu nối loa sub thế nào cho hay

Bác đấu sub vào cọc loa của Amp thì nó sẽ ăn công suất của amp đó bác à (đấu theo sub hơi). Tốt nhất bác cứ đấu theo Line out là ổn nhất.

tranthangub

Ðề: Re: Ðề: cách đấu nối loa sub thế nào cho hay

Bác đấu sub vào cọc loa của Amp thì nó sẽ ăn công suất của amp đó bác à (đấu theo sub hơi). Tốt nhất bác cứ đấu theo Line out là ổn nhất.

nhưng sub cua em là sub điện mà . ăn sao được nhỉ ?

tranthangub

muốn hay thì mua sub xịn bác à..

như mình thấy chưa chắc đồ xịn đã đạt yêu cầu.

còn tùy thuộc vào cách bố trí lắp đặt và tinh chỉnh nữa '

hiện tại mình đang rất hài long với em này . khi kết hợp với 203n + đầu Sonca 1800Hdmi + bose 301 seri III } mình thấy những tiếng bass xuống rất sâu và trắc. ( cảm nhận rõ rệt với bài ca dao em và tôi)

ruoumaximus

Theo ý mình bạn đấu như vậy : chọn điểm cắt tần 40HZ , âm lượng khoảng 1/3 nối dây 3 màu của sub theo cách sau đầu đen nối với cọc âm , đầu đỏ nối cọc 4ohm của amply , đầu vàng nối với cọc 8ohm của amply.( nếu bạn sử dụng 2 sub cho bộ dàn thì mỗi vế amply nối với 1 sub nghe đều và hay hơn)

orekaminh

Member

con sub bose 1200 tàu này dùng kok ổn không mấy bác

Bên trên