Cách mux subtitle vào Bluray

Hư hỏng

Active Member
Tình hình là mình mới tải xong 1 đĩa bluray Remux,nhưng có điều cái phụ đề trong bluray đó nó không được chuẩn,bây giờ mình muốn thay cái phụ đề đó bằng 1 cái chuẩn hơn!
Để không ảnh hưởng đến menu của bluray nên mình định là dùng tsmuxer xóa cái phụ đề cũ và thay bằng phụ đề mới vào đúng track phụ đề cũ!
Nhưng vấn đề là phụ đề add vào phải ở định dạng .sup (PGS),nhưng mình mới có phụ đề dạng .srt!
Không hiểu các pro hay remux bluray dùng phần mềm gì để chuyển .srt sang .sup cho bluray vậy?
Có thể chỉ giáo cho mình được không!
Thank you!

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Cách mux subtitle vào Bluray

Với cách của em là dùng PowerDVD 13 ultra để chơi nên chỉ cần add phụ đề .srt trong lúc play là đc. Mux vào mất thời gian mà nhiều phim thế làm sao hết đc

Dùng tsmuxer cũng có thể add .srt sub được mà?
Hơn nữa nếu xem bluray nguyên gốc với phụ đề rời thì hơi khó chút còn đã được remux thành .mkv thì xem với phụ đề qua hdplayer hay htpc đều dễ dàng.
Còn nếu bạn vẫn muốn đổi .srt qua .sup để ghép vào phim .mkv thì hãy đọc bài "Hướng dẫn remux phim 3D" trên diễn đàn này nhé.

Muốn giữ lại menu kìa bác ơi, chứ mất menu thì coi bluray gốc chi nữa.

protri

Well-Known Member

hôm nào rảnh mình sẽ viết một bài hướng dẫn các bạn remux bluray add sub vẫn giữ nguyên menu!!!!!!

Hi bác,

Mình đang mày mò add sub vào bluray bằng TSmuxer nhưng có thắc mắc là liệu phụ đề mình vừa add vào có hiện lên chổ menu lúc mình chọn phụ đề không bác?

hbc

Moderator

Dùng TSmuxer để add sub thì hình như không nhìn thấy sub trên menu phụ đề của đĩa mà muốn chọn sub từ menu chính thì phải thay thế phụ đề bằng phụ đề mình muốn. Ví dụ khi kiểm tra trên menu phụ đề dòng dưới cùng là Tiếng Đan mạch thì lúc mux chọn dòng dưới cùng add tiếng Việt vào, khi xem chọn dòng dưới cùng tiếng Đan mạch để hiện tiếng Việt :D vì mình không có pm để edit menu của đĩa.

Còn cách nữa chịu khó đọc bằng TA: Guide for adding a subtitle on a Blu-Ray Disc keeping the original menu - Doom9's Forum

protri

Well-Known Member

Dùng TSmuxer để add sub thì hình như không nhìn thấy sub trên menu phụ đề của đĩa mà muốn chọn sub từ menu chính thì phải thay thế phụ đề bằng phụ đề mình muốn. Ví dụ khi kiểm tra trên menu phụ đề dòng dưới cùng là Tiếng Đan mạch thì lúc mux chọn dòng dưới cùng add tiếng Việt vào, khi xem chọn dòng dưới cùng tiếng Đan mạch để hiện tiếng Việt :D vì mình không có pm để edit menu của đĩa.

Còn cách nữa chịu khó đọc bằng TA: Guide for adding a subtitle on a Blu-Ray Disc keeping the original menu - Doom9's Forum

Đúng như mod nói! không thể thay thế sub hiển thị trên menu, mà chỉ là thay thế mà thôi.
còn nếu muốn nó hiển thị lên menu thì phải đòi hỏi 1 trình khá cao để desig và edit menu.......

Mấy anh bên nhóm Ubit... gì gì của Việt Nam làm được mà họ không chỉ, chắc là cần câu cơm của họ. Hic

taoTnuday

Well-Known Member

vấn đề nan giải, cùng lót dép chờ xem :D

tamnavy

Dùng 3DSubtitler để tạo file .sup từ file .srt là xong.

minhjirachi

Well-Known Member

Việc này khó thì chắc cũng không khó nhưng dễ chắc cũng không dễ. Hiện tại làm phụ đề được chia làm 2 trường phái:

1. Nhanh, gọn, lẹ -> xấu: dùng Subtitle Edit. Sau đó bạn xuất ra dạng .sup (luôn luôn bị lỗi và sẽ không hiển thị được khi mux bằng tsmuxer). Kế đến bạn hãy dùng BDSup2Sub để chuyển toàn bộ phụ đề thành dạng .sup một lần nữa. Sau đó bạn tiến hành dùng tsmuxer add phụ đề đó vào là được.

2. Cầu kỳ, mất thời gian -> đẹp: dùng Aegisub để làm phụ đề. Phần mềm này sẽ cho bạn canh chỉnh phụ đề sao cho phù hợp tới từng frame mà bạn xem. Tuy nhiên sẽ mất rất nhiều thời gian để bạn làm việc này. Do đây là phần mềm chuyên dụng nên sẽ cho bạn chỉnh độ giãn nở giữa từng chữ và hiệu ứng phụ đề luôn (mình rất ít khi dùng thằng này) và lưu lại thành dạng .ass. Sau đó bạn cần cài thêm easySUP (yêu cầu phải có Java Runtime 32-bit. Máy 64-bit vẫn cài 32-bit. Nếu không sẽ không chạy được). Sau đó bạn hãy dùng phần mềm đó để chuyển file sub dạng .ass thànhg .sup. Sau đó bạn chỉ cần add nó vào bằng tsmuxer là được.

Để giải quyết vấn đề chọn phụ đề trực tiếp trên menu thì bạn cần thay thế phụ đề bạn vừa làm vào đúng stream của phụ đề có thể chọn được trên menu là được. Còn để thay đổi được menu thì bạn cần biết photoshop để xử lý. Ngoài ra cần biết sử dụng các phần mềm như: BDEdit, Scenarist BD, Scenarist Designer là được.

Bên trên