Cách xử lý và các lỗi thường gặp của các dòng đầu phát HD , 3D , Android luôn cập nhật thông tin mới

minh1010

Member
Nay vui ơi là vui , có anh diễn viên đến sửa tại cửa hàng , xin chụp ké khoe anh em tí , mấy anh đừng la em tội em lắm

Sửa đầu phát hd.JPG

Xin chào các đồng đạo cùng đam mê giải trí công nghệ , thấy nhiều bác trên diễn đàn mình có nhiều trường hợp hay gặp phải trục trặc ở chiếc đầu phát ở nhà , tìm chổ sửa thì lại ít chỉ có vài ba chổ . và củng có 1 số lỗi bệnh nhẹ có thể khắc phục tại nhà , nay lập topic này để tổng hợp các lỗi mà các bác hay gặp phải củng như nhận sửa chửa để các bác yên tâm hơn khi giao chiếc đầu phát của mình. E thì hiện đang nhận sửa chữa bảo hành cho HD Life , Imax và hiện nay đang dò pan thêm 1 số dòng hay gặp lỗi từ bên Itp Plus đưa qua và nhận thêm sửa chữa cho toàn bộ đầu phát của Siêu Thị Chợ Lớn ở Việt Nam mình nên công việc củng hợi thật sự là nhiều nên không thể mỗi ngày phải lên cập nhật , chỉ khi nào có những Pan mới em sẻ lên đây up các bác thông cảm cho em nha.

(Lựa top này nhiều bác đọc e có vài điều nhắn gửi các bác thông cảm dùm em nha , vì đây sẽ có người vào đọc .
+++ Bạn còn quá trẻ con , học nghề chưa xong mà còn có thêm thối ăn cắp ăn trộm từ cửa hàng đã từng trả lương bạn đó là đức tính không tốt là nam nhi , đã tham phải tham cả thiên hạ, tôi hy vọng bạn đừng ăn cắp thêm của bất kỳ ai nữa con trẻ nhìn thấy và đó sẻ là bản sao của mình . Còn về việc kiến thức chuyên ngành bạn chỉ học được bao nhiêu đó thôi , chứ không học thêm được nhiều điều nữa từ tôi đâu. Đừng bao giờ vỗ ngực xưng Anh Em mạnh miệng nữa , bạn không xứng với sống tình nghĩa
Các anh em vào topic này đọc và comment sẽ đánh giá về mức độ tin cậy và kỷ thuật làm việc , củng như việc trên đây không phải cạnh tranh nhau nếu tham Tôi tham cả bác Google kìa người bạn ạ .
Thân gửi người tham lam và có đức tính không tốt , chúc bạn ngày làm việc vui vẻ +++

Sorry các bác vì đã va chạm đời tư trên đây , nhưng do em bức xúc quá . rất mong các bác thông cảm và đọc hết các bệnh củng như bài viết chúc các bác các anh em 1 ngày tốt lành

Link Fanpage e mới tạo để up hình lên cho thuận tiện củng như các comment về sửa chữa sẻ được cập nhật tại đây , rất mong các bác trong hội mình giao lưu chia sẻ.
https://www.facebook.com/suadauphatandroid/

Các trường hợp lỗi của đầu phát thông thường hay gặp phải .

1- Không lên HDMI nhưng trên tivi vẫn nhận HDMI chỉ báo là không có tính hiệu với các dòng củ sử dụng dòng chip reatek như Imax I18D , Kiwi Mele , Kiwi NBR , Kiwi S , toàn dòng HD Life ( thương hiệu xuống từ năm 2013) , các model của Himedia (900B , 910B ,910A , 900C ) toàn bộ nếu không lên HDMI có 2 trường hợp xử lý.

+ Tìm chổ thay chip , sẻ có chổ mắt và củng sẻ có chổ rẻ vì có 2 loại củng giống như ổ cứng vậy các bác ạ ( Hàng New 100% các bác xài thêm 1 lần nữa bao nhiêu đó năm rồi hư , còn hàng Rer như ổ cứng vừa kịp hết thời hạn bảo hành sẻ Hư ngay ) cái này thì các anh em củng biết rồi tiền nào của đó.

2- Dune Duo , Dune Max , Dune Base Thường xuyên bị lỗi bật không lên .
+++ tại đây chúng ta có 2 trường hợp , Rất may thật sự may chuyện này em đã tìm ra nguyên nhân và củng đã có trao đổi với nhân viên sửa chửa của Ân Nguyên chỉ có e và bên đó tìm ra lỗi sửa khỏi phải thay board , cái này e chưa kịp dạy lại thì người đó đi mất rồi :)) .

+ Nếu kích nguồn từ đèn đỏ chuyển Sang trạng thái đèn Xanh , cơ hội cứu sống 90% vì còn 10% có thể sẻ có 1 số link kiện theo board chết chứ không phải lúc nào củng thay nguồn là xong . Nếu các bác gặp trường hợp này đi sửa chửa , củng có thể lại các tiệm điện tử gần nhà sửa bộ nguồn , về nguồn ra của mạch sẻ có 1 số đời của Dune không ghi thông số điện áp đầu ra nhưng thợ điện tử sẽ biết nên các bác đừng lo

+ Kích nguồn đèn đỏ chỉ chạy 3 giây xong rồi tắt , hiện tượng cứ lập đi lập lại hoài ( đây là cái trường hợp mà e có đề cặp e chưa chỉ dạy lại cho ai Pan này , lỗi không còn do nguồn , mà là lỗi chập ic trường hợp cứu sống con này vẫn là 90% vì sẻ còn có 1 số tình trạng sau khi sửa xong chạy khoản 2-3 giờ các room dán phía dưới gần cổng out của pannel sẻ cháy , sử 10 cái thì gặp 2 cái bị như thế này rồi nhưng để ý để mà chỉnh thì ok , nếu có vốn đầu tư các bác thay luôn main mới Ân Nguyên củng ok rồi đem qua em bán xác cái main :)) )

3 - Lỗi của Himedia Q10 Iv ( Tự tin em là người dò ra Pan này và chưa truyền nghề 100% chỉ nói sơ qua cho bik 1 link kiện đã hư thôi , còn lại 2 link kiện cần thay nữa , bạn khôn tôi củng đâu khờ bạn nhá ) e có quay 1 video sự sung sướng khi sửa được Pan này

+ Đèn Panel vẫn sáng , kích nguồn quạt vẫn quay và đèn trắng nháy lên trong 5 giây rồi tắt , đây là trường hợp bệnh kinh niên của himedia Q10 iV có 2 nguyên nhân gây ra lỗi này mình sẻ chỉ luôn cho các bạn trên ,
do IC định áp 5V (IC 3 chân cuối cùng bên tay trái khi tháo board ra , điện áp định mức là 5v nhưng khi đến chân số 2 chỉ còn dưới 3.3v không thể kích nguồn được tháo ic ra mua về tự thay củng được nha các bác.
main himedia q10 iv.jpg

+ Vẫn là đèn vẫn sáng nhưng đo đủ 5V , bước này có thể đo chạm chân dưới chip , nếu các tụ thông nhau vậy là xong , đa phần do các tụ lọc phía dưới chip Hisilicon đã rỉ , đo chạm con nào thay con đó là sẻ lên
4 -
Đầu Eagreat S7Apro , Eagreat S6 , S 300 , Tất cả các dòng Này hay bị treo loading và không vào chương trình được , thấy thế hoặc chạy lại Flash.
+ Nguyên nhân khi xảy ra các lỗi này là tắt đột ngột , hoặc đang xem phim không thoát ra đúng trình tự rồi dùng remote tắt máy giữa chừng , nên các bác sau khi sửa chữa dòng này nên cố gắng lưu ý dùm em

5 - Khắc phục Đầu Himedia chét flash , nóng quá bị treo , chết quạt , đặc biệt dòng 910B/900B bị treo.
+ Chết Flash hiện tại đã có cách khắc phục và thay thế , NAND Flash đã có bán ở HCM rồi không còn oder trung quốc nữa , nên các bác nào bị bệnh này đi mua xong về chép tính phí 1 ly cafe để ae nhà mình giao lưu

6 - Khắc Phục Đầu Vaudi không cập nhật được Frimwave , không vào được , không nhận ổ cứng. Lỗi này 2 trường hợp
+ 1 chết chip 1186 , chết thì cứ thay thôi
+ Lỗi firm mà ác nỗi Venr nó lại xóa cache của web nên không còn cái firm nào , củng may nhờ 1 người ae thật sự trên hdvietnam đã up lại cho firmware khi mình xin , xin cám ơn rất nhiêu nha đây là bản đầu tiên sau 3 năm bác ấy mới up lên , không nhờ bác ấy thì phải nói là đại đa số đầu phát đến cửa hàng mà lỗi Firm là thua vì ổ cứng em củng đã hư nên ko còn lưu trữ
Link này để mọi người download ủng hộ Fshare cho bác ấy , nếu ae gặp trường hợp lỗi của vaudi
http://www.hdvietnam.com/diendan/22...87-firmware-vaudi-kiem-banh-google-khong.html
Còn đây là link e sửa chửa thành công , hình này thì khỏi có bác nào ăn cắp , em chèn chữ bank cái hình luôn rồi
http://www.hdvietnam.com/diendan/22-hd-media-player/1067496-dau-phat-hd-vaudi-khong-nhan.html

7 - Đầu Imax 18D , Imax 384 , Imax 18Plus , không lên HDMI , Lỗi bị treo do flash không vào được. ( Gửi bạn , dính con IC giải mã tôi sợ bạn dùng lời lẻ tôi dạy bạn quá copy y chang mà không có sự sáng tạo )

- Trường hợp lỗi này chỉ xảy ra sau khi thay RTD 1186 sẻ bị treo ở cột mốc Login , đúng thật đây cần phải thay con room dán kế bên RTD và hiện tại cửa hàng 3D House đã khắc phục tất cả tính năng này.
đây là link hình ảnh bị treo các bác chịu khó tham khảo dùm em
http://www.hdvietnam.com/diendan/22...038-chia-se-tong-hop-sua-loi.html#post8178106

Hôm nay chỉ cập nhật nhiêu đây thôi , vì con 1 đóng đồ để em làm . Cám ơn các bác đã xem bài viết và củng đọc luôn cả bức xúc của em , bởi vì em cay cái vụ ăn cắp đồ , e tha thứ rồi còn bày đặt báo CA này nọ thôi mà bày đặt nt nói mình cao thượng vì sợ vạch mặt . Xin báo với ông bạn ngày xưa tôi làm chép phim tôi nắm lưỡi dao thôi , còn giờ tôi hợp tác rồi thì ông bạn chả là gì cả.

SẼ NHÌN NGƯỜI ĐÚNG ĐẮNG HƠN , KHÔNG LÀM VIỆC VỚI NGƯỜI CÓ TÍNH THAM LAM , VÀ SẼ TRIỆT ĐỂ TRỪNG TRỊ NGAY THỐI XẤU ĐÓ LÀ ĐIỀU TÔI HỌC TỪ BẠN . TẶNG BẠN LUÔN CÁI REMOE VAUDI COI NHƯ KHUYẾN MÃI THÊM CHO BẠN ĐẤY VÀ HÃY NÊN NHỚ RA LÀM VIỆC ĐỪNG CÓ LUỘT ĐỒ CỦA KHÁCH LUÔN CÓ NGÀY MANG TIẾNG

Chỉnh sửa lần cuối:

phithien

Well-Known Member
Ðề: Cách xử lý và các lỗi thường gặp của các dòng đầu phát HD , 3D , Android luôn cập nhật thông tin mới.

Thì ra là học nghề xong, copy luôn bài viết để quảng cáo cho mình. em cứ tưởng bác Minh đổi nick, đổi thương hiệu

minh1010

Member
Ðề: Cách xử lý và các lỗi thường gặp của các dòng đầu phát HD , 3D , Android luôn cập nhật thông tin mới.

Rất vui vì trong Group mình củng có nhiều anh em em đã sửa chửa từ em và vẫn nhớ đến em . Bùn thêm 1 điều là các bài viết , các nick sửa chữa trên đây toàn là từ e tìm lỗi mà ra để kiếm thêm miếng cháo chứ không phải từ 1 người bạn cùng nghề trong group , có thể cùng nhau trao đổi học hỏi với nhau để sửa nhiều hơn . Đến giờ vẫn chưa đụng đc đến Oppo quá tiết

minh1010

Member

Kiểm tra mắt đĩa bluray của bạn còn xài tốt không

mientaysongnuoc

tôi nghĩ cậu nên đóng topic này lại tạo một topic cách xử lý lỗi thôi .tiêu đề topic lập ra vào trong đọc nội dung cũng không hiểu làm gì . không biết cậu là nhân viên hay là chủ cửa hàng nhưng làm cái tiêu đề như vậy , vào trong chia sẽ lung tung kiểu như câu view đó . mọi người sẽ đánh giá cậu đang câu view một cách rẻ tiền . nên lập một topic đẻ anh em vào đó chia sẽ vấn đề với nhau thôi. còn học hay coppy của ai . ở đâu cũng có thợ có thầy vậy nên cậu cứ làm tốt thì khách hàng sẽ đến thôi .

minh1010

Member

Cảm ơn bạn vừa tạo nick , Tôi bik bạn tạo nick để làm gì , cảm ơn bạn đã góp và tô đen câu đỏ chói đó . Mình rất xin lỗi nếu đây là 1 người đam mê trong hội HD , nhưng dạo gần đây có vài nick tự tạo rồi tự comment cho mình để tạo danh Hão Huyền nên mình rất tiếc nếu bạn là người thật sự của hội cho mình gửi lời xin lỗi chân thành nhất . Còn nếu không phải là người thật mà chỉ là nick ảo tạo ra để nc với mình chứ ko dám nc thẳng mặt thì thôi nha bạn , tạo thêm 1000 nick nữa tôi củng chả quan tâm.

P/s:
Việc lòng tin và sự tha thứ của tôi đã dành cho bạn từ đầu năm do việc lấy tiền của cửa hàng , tôi bik tôi khuyên và bạn muốn quỳ xuống xin lỗi vì đã làm như thế rồi về sau còn mất lặt vặt . Không phải tôi không bik nhưng vì nghĩ đến cái nghĩa cái chữ AE bạn của tôi để trên miệng nên tôi tha tất, còn việc bạn giở quẻ ăn cắp xong rồi còn làm tự cao trong khi tôi muốn bỏ qua hả , video từ camera đó sẻ đến từng người trong họ và bạn bè của bạn để mọi người phòng tránh thêm (Nghe tin này chắc sợ , chắc bạn sẻ e thẹn , tôi còn chơi với bạn dài dài nếu cứ chơi trò này với mình ).
Thợ thầy chổ nào củng có , mình công nhận và ở đâu củng có người giỏi người tài chỉ là họ muốn chịu học hay không thôi, nhưng những người có đức tính tham lam luộc đồ và không biết cách đối nhân xử thế thì cho dù có học đến đâu củng chị dậm chân tại chổ.

mientaysongnuoc

Cảm ơn bạn vừa tạo nick , Tôi bik bạn tạo nick để làm gì , cảm ơn bạn đã góp và tô đen câu đỏ chói đó . Mình rất xin lỗi nếu đây là 1 người đam mê trong hội HD , nhưng dạo gần đây có vài nick tự tạo rồi tự comment cho mình để tạo danh Hão Huyền nên mình rất tiếc nếu bạn là người thật sự của hội cho mình gửi lời xin lỗi chân thành nhất . Còn nếu không phải là người thật mà chỉ là nick ảo tạo ra để nc với mình chứ ko dám nc thẳng mặt thì thôi nha bạn , tạo thêm 1000 nick nữa tôi củng chả quan tâm.

P/s:
Việc lòng tin và sự tha thứ của tôi đã dành cho bạn từ đầu năm do việc lấy tiền của cửa hàng , tôi bik tôi khuyên và bạn muốn quỳ xuống xin lỗi vì đã làm như thế rồi về sau còn mất lặt vặt . Không phải tôi không bik nhưng vì nghĩ đến cái nghĩa cái chữ AE bạn của tôi để trên miệng nên tôi tha tất, còn việc bạn giở quẻ ăn cắp xong rồi còn làm tự cao trong khi tôi muốn bỏ qua hả , video từ camera đó sẻ đến từng người trong họ và bạn bè của bạn để mọi người phòng tránh thêm (Nghe tin này chắc sợ , chắc bạn sẻ e thẹn , tôi còn chơi với bạn dài dài nếu cứ chơi trò này với mình ).
Thợ thầy chổ nào củng có , mình công nhận và ở đâu củng có người giỏi người tài chỉ là họ muốn chịu học hay không thôi, nhưng những người có đức tính tham lam luộc đồ và không biết cách đối nhân xử thế thì cho dù có học đến đâu củng chị dậm chân tại chổ.

xin lội cậu nha , nhìn hình avatar theo tôi cậu chỉ đang tuổi đứa út nhà tôi thôi . tôi cho câu lời khuyên chứ không có câu nệ gì ở đây , cẩu cứ dến 702/113 điện biên phủ - quận 10 . nhà tôi kế bên quán cafe cóc , xin lên gặp dũng tầng 2 . tôi lịch sự vì đây là mục media player . nếu muốn chia sẽ cứ post mở mọc chia sể , chuyện trò . đứng phiền người khác nhé con.

lenhhoxung

Active Member

Mình dùng Kiwi-NBR, thỉnh thoảng không xuất tiếng qua HDMI vào TV, xuất qua optical bình thường. Đôi khi restart lại 2-3 lần thì OK. Bệnh này sửa như thế nào vậy bạn. Flash lại firmware có được không ?

Thanks bạn

minh1010

Member

Nghĩ Firmware đặng hơn bạn ơi , chứ thường khi gặp chập chờn mà kiểu như mình từ gặp thì chỉ là hình ảnh. HDMI lúc nhận lúc ko , và HDMI yếu không hiện đối với dây quá dài , còn ngắn thì vẫn hiện bình thường . Về trường hợp của bạn âm thanh thì rất ít khi bị lỗi theo ý kiến mình thì là chip nhưng bạn cứ vẫn cài firmware khác xem và bạn kiểm tra luôn trên tivi khác ở nhà xem có gặp hiện tượng trên không , đổi dây cáp tính hiệu luôn . Đấy là những cách bạn nên làm trước khi đem đến tiệm sửa chữa
Thân Chào Bạn

minh1010

Member

Cám ơn bác đã chia sẻ thật lòng với con. Từ đầu lời con đã ghi rất thành thật xin lỗi nếu đây là 1 người đam mê thật sự của hội. Tối nay con sẻ đến gặp bác hướng dẫn bác sử dụng thiết bị Android ở nhà , mong bác xem là món quà chuột lỗi thành tâm của con nha bác Dũng .
Thân chào bác

minh1010

Member

Mình dùng Kiwi-NBR, thỉnh thoảng không xuất tiếng qua HDMI vào TV, xuất qua optical bình thường. Đôi khi restart lại 2-3 lần thì OK. Bệnh này sửa như thế nào vậy bạn. Flash lại firmware có được không ?

Thanks bạn
Nghĩ Firmware đặng hơn bạn ơi , chứ thường khi gặp chập chờn mà kiểu như mình từ gặp thì chỉ là hình ảnh. HDMI lúc nhận lúc ko , và HDMI yếu không hiện đối với dây quá dài , còn ngắn thì vẫn hiện bình thường . Về trường hợp của bạn âm thanh thì rất ít khi bị lỗi theo ý kiến mình thì là chip nhưng bạn cứ vẫn cài firmware khác xem và bạn kiểm tra luôn trên tivi khác ở nhà xem có gặp hiện tượng trên không , đổi dây cáp tính hiệu luôn . Đấy là những cách bạn nên làm trước khi đem đến tiệm sửa chữa
Thân Chào Bạn

minh1010

Member
Ðề: Re: Cách xử lý và các lỗi thường gặp của các dòng đầu phát HD , 3D , Android luôn cập nhật thông tin mới.

Em có con dune 102 lên đèn đỏ bật ko lên đèn xanh sửa dc ko mấy bác
Sửa được nha bạn , đó là bệnh kinh điển nhất của Dune 102

minh1010

Member

chờ bác Dũng mà ko gặp

cungdanbuon61088

Well-Known Member

CHỗ này sửa rất uy tín

minh1010

Member

cảm ơn bác đã góp ý

minh1010

Member

topic lên cao để các bác có thời gian xem

DUNGDALAN

Em cho anh hỏi đầu V9 đã xong chưa em

DUNGDALAN

Em cho anh hỏi đầu V9 đã xong chưa em anh là khách hàng tại ĐÀ NẴNG

minh1010

Member

Em cho anh hỏi đầu V9 đã xong chưa em anh là khách hàng tại ĐÀ NẴNG
Mấy tháng nay quá trời việc hihih. Ráng xài dùm em đầu 900B nha người đà nẵng ơi

Bên trên