( Cần giúp đỡ) HTPC ko tự động xuất hình qua receiver

Chào các bác!
Em có cấu hình xem film như sau:
1. Htpc: main asrock H81; Intel G3220; Ram 4gb; SSD 128Gb, VGA ATI 5450
2. Receiver: Yamaha 371
3. TV: sony 32" HD ready
Em kết nối HTPC (VGA 5450) --> HDMI --> Rec Yamaha 371 A--> HDMI --> TV Sony
Trên receiver báo có tín hiệu HDMI in, nhưng trên TV ko có tín hiệu. Em cắm thẳng HDMI out từ VGA lên TV, hình lên ngon. Vào catalyst (VGA driver) chỉnh lại chế độ detect màn hình sang auto. Sau đó shutdown, cắm lại HDMI out VGA sang rec như lúc đầu, bật lại máy thì tín hiệu hình từ Pc qua Rec lên TV ngon, full màn hình, chỉnh âm thanh passthrough đầy đủ.
Xem film xong, shutdown, hôm sau bật lại, lại ko lên hình. Lại phải cắm trực tiếp PC - TV, chỉnh lại auto detect......
Có bác nào gặp trường hợp tương tự và biết cách giải quyết ko ạ?

Trong lúc chưa tìm đc giải pháp, em đã tháo VGA 5450 ra để dùng VGA on của G3220 để xem film và passthrough âm thanh. Về mặt tín hiệu hình thì Rec nhận đc tín hiệu và TV lên hình ngay. Nhưng xem film thì giật tưng bừng, có thể do em chưa biết cònig để xem film bằng vga on (vẫn giữ nguyên như lúc dùng vga rời). Nhưng trong phần audio device của window thì chỉ nhận đc TV Sony làm audio out, ko passthrough tín hiệu để rec giải mã.
Các bác có thể hướng dẫn em cách config xem film bằng vga on và passthrough âm thanh bằng G3220 được ko ạ?
Em play film bằng MPC và XBMC, config xem bằng VGa rời thì mượt rồi ạ. Trên Rec thì em cũng đã tắt HDMI control.
Rất mong các bác tư vấn giúp ạ!

kemdau

Member
Ðề: ( Cần giúp đỡ) HTPC ko tự động xuất hình qua receiver

Mình cũng đang dùng Yamaha đây, cấu hình thì cũng đơn giản mà không biết bạn dùng Win gì cài codec gì rồi? nếu ở HCM thì mình có thể giúp được.

sircuong1303

Well-Known Member

Mình cũng đang dùng Yamaha đây, cấu hình thì cũng đơn giản mà không biết bạn dùng Win gì cài codec gì rồi? nếu ở HCM thì mình có thể giúp được.

chủ thớt ở HN cơ bác ạ :(

Hôm qua loay hoay mãi, em lại gắn VGA 5450 vào, trên TV tắt chế độ HDMI control, trên rec cũng tắt HDMI control, thì PC pass tín hiệu qua rec lên TV ngay, nhưng lại chưa pass đc âm thanh, trên rec chỉ hiện PCM, chọn Straight để pass âm thanh thì rec báo là not avaiable.
Chưa biết sao nữa, tối em lại loay hoay tiếp.

thanhtungqng

Uploader

Hôm qua loay hoay mãi, em lại gắn VGA 5450 vào, trên TV tắt chế độ HDMI control, trên rec cũng tắt HDMI control, thì PC pass tín hiệu qua rec lên TV ngay, nhưng lại chưa pass đc âm thanh, trên rec chỉ hiện PCM, chọn Straight để pass âm thanh thì rec báo là not avaiable.
Chưa biết sao nữa, tối em lại loay hoay tiếp.

Mình từng bị trường hợp này, mua dây HDMI khác thay vào thì ok liền, mặc dù dây cũ vẫn đem dùng việc khác vẫn ok. Ko hiểu sao nữa :^o

Bác cử để chế độ hdmi là auto đi không phải chỉnh gì cả, vấn đề của bác do driver của card hình thôi, bác tìm driver nào mà nó sử dụng ổn định chứ không phải bản mới nhất là tốt nhất đâu. Bác gỡ triệt để driver cũ hoặc cài lại win khi cài driver mới vào máy nhé. Vấn đề cũng có thể nguyên nhân do dấy hdmi nếu dây của bác không tốt.

sircuong1303

Well-Known Member

chờ bác khanhkun84, chuyên gia về pass through của VGA AMD vào cho ý kiến

Em ko nghĩ là do dây HDMI vì những lúc lên hình thì vẫn passthrough âm thanh bình thường, trên Rec vẫn hiện DTS.
Em đang nghĩ đến việc cài lại win. Ko biết thay bằng VGA Nvidia thì có ổn hơn ko, trc em cắm geforce 9600 thì ngon, mỗi tội ko pass đc âm thanh. Bác nào có em VGA Yến vi nào cho e mượn thử phát trước khi mua.

ktypro

Active Member

tôi đang dùng vga này cắm nhân luôn mà,setup rec out tv

Vâng, em cũng không nghĩ là do VGA mà có thể do driver hoặc do cái gì đó. Ví dụ như khi em dùng VGA onboard thì phần sound nó chỉ nhận ra TV Sony chứ ko nhìn thấy Rec đâu nên không passthrough, dùng VGA rời thì đã có lúc ngon lành, nhưng nó không xuất tín hiệu ra TV 1 cách ổn định, lúc được lúc không.

Em đã thay dây HDMI 1.4 và bật lại chế độ HDMI control trên TV và Rec, kết quả là lại ko lên hình như cũ. Giờ chỉ còn 2 việc cần thử là cài lại win và thay VGA Nvidia. Việc nào dễ hơn ạ, PC của em ko có ổ DVD vì để hạn chế tiếng ồn tối đa ạ.

lequynhan

Well-Known Member

Em đã thay dây HDMI 1.4 và bật lại chế độ HDMI control trên TV và Rec, kết quả là lại ko lên hình như cũ. Giờ chỉ còn 2 việc cần thử là cài lại win và thay VGA Nvidia. Việc nào dễ hơn ạ, PC của em ko có ổ DVD vì để hạn chế tiếng ồn tối đa ạ.

Qua tình hình thông tin thấy bác chủ gặp vấn đề khó :D
Em cũng không có thiết bị như bác nên không có ý kiến gì giúp bác cả. Thấy bác loại trừ và đưa ra phương án cuối nên góp ý với bác chút xíu.
Nếu bác muốn cài lại win mà không có ODD thì có thể dùng USB, đây là vấn đề lằng nhằng :D Đi mượn ổ ODD cài win xong xuôi thì ghost lại 1 bản nhớ cài Hirens Boot For DOS lần sau lỗi win nhẹ còn menu DOS thì vẫn sử dụng ghost được.
Nếu bác có bản ghost trong ổ cứng rồi thì chỉ việc cài Hirens Boot For DOS ra là có đĩa boot luôn, cách này vẫn cần file ghost nếu bác không có thì down bản ghost đa cấu hình cho nhanh.
Mà lắp ODD thì đâu có ồn gì nếu bác không dùng nó, hay có $ chạy ra mua em ODD USB lúc nào dùng thì cắm. Chắc tầm 800K của ASUS thì phải.

Qua tình hình thông tin thấy bác chủ gặp vấn đề khó :D
Em cũng không có thiết bị như bác nên không có ý kiến gì giúp bác cả. Thấy bác loại trừ và đưa ra phương án cuối nên góp ý với bác chút xíu.
Nếu bác muốn cài lại win mà không có ODD thì có thể dùng USB, đây là vấn đề lằng nhằng :D Đi mượn ổ ODD cài win xong xuôi thì ghost lại 1 bản nhớ cài Hirens Boot For DOS lần sau lỗi win nhẹ còn menu DOS thì vẫn sử dụng ghost được.
Nếu bác có bản ghost trong ổ cứng rồi thì chỉ việc cài Hirens Boot For DOS ra là có đĩa boot luôn, cách này vẫn cần file ghost nếu bác không có thì down bản ghost đa cấu hình cho nhanh.
Mà lắp ODD thì đâu có ồn gì nếu bác không dùng nó, hay có $ chạy ra mua em ODD USB lúc nào dùng thì cắm. Chắc tầm 800K của ASUS thì phải.

Em để dành khoang gắn ODD để lắp 1 e HDD nữa. Hiện tại em sẽ cài lại win bằng USB. Em cũng mới giải tán con 5450 rồi, giờ nên mua Nvidia hay dùng G3220 để pass through âm thanh ạ? Nvidia thì dùng em nào pass đc DTS HD MA ạ?

lequynhan

Well-Known Member

Em để dành khoang gắn ODD để lắp 1 e HDD nữa. Hiện tại em sẽ cài lại win bằng USB. Em cũng mới giải tán con 5450 rồi, giờ nên mua Nvidia hay dùng G3220 để pass through âm thanh ạ? Nvidia thì dùng em nào pass đc DTS HD MA ạ?

Để pass through âm thanh DTS với tất cả các chuẩn thì bác vẫn cần 1 em VGA rời. Còn bác dùng VGA sử dụng chipset của ATI và NVIDIA thì theo như ý kiến chung của anh em, em thấy bác mua Nvidia để giải trí hay hơn :D

kemdau

Member

Để pass through âm thanh DTS với tất cả các chuẩn thì bác vẫn cần 1 em VGA rời. Còn bác dùng VGA sử dụng chipset của ATI và NVIDIA thì theo như ý kiến chung của anh em, em thấy bác mua Nvidia để giải trí hay hơn :D
Bác tư vấn lung tung quá, em vẫn dùng i5 ivy onboard pass DTS-HD đây này, trước có dùng em ATI 6570 nhưng hình ảnh xấu hơn onboard mà lại thêm nóng nữa nên từ bỏ, chạy onboard vừa mát vừa đẹp.

Tình hình là em đã bán ATI 5450, dùng onboard với chip G3220, main H81. Hiện giờ đã xuất hình qua Rec ngon, pass âm thanh chuẩn DTS, DD tốt. Em sẽ copy file có âm thanh DTS HD MA và DD true về test xem có pass được không. Nhưng có 1 vấn đề hiện tại là màn hình window nó đang bị tràn ra ngoài so với màng hình TV, cả về 4 góc. Nghĩa là khi em để cửa sổ window dạng full screen thì sẽ ko thấy cái dấu X để tắt cửa sổ đâu, nút Start ở dưới cũng mất 1 nửa. Em đã chỉnh độ phân giải đủ kiểu 1360x768; 1366x768, 1920x1080 (TV em độ phân giải thực 1366x768) đều không được. Trong trình quản lý Intel HD graphics thì không có chỗ để chỉnh kiểu overscan. Các bác có cao kiến gì giúp em không ạ?

sircuong1303

Well-Known Member

Tình hình là em đã bán ATI 5450, dùng onboard với chip G3220, main H81. Hiện giờ đã xuất hình qua Rec ngon, pass âm thanh chuẩn DTS, DD tốt. Em sẽ copy file có âm thanh DTS HD MA và DD true về test xem có pass được không. Nhưng có 1 vấn đề hiện tại là màn hình window nó đang bị tràn ra ngoài so với màng hình TV, cả về 4 góc. Nghĩa là khi em để cửa sổ window dạng full screen thì sẽ ko thấy cái dấu X để tắt cửa sổ đâu, nút Start ở dưới cũng mất 1 nửa. Em đã chỉnh độ phân giải đủ kiểu 1360x768; 1366x768, 1920x1080 (TV em độ phân giải thực 1366x768) đều không được. Trong trình quản lý Intel HD graphics thì không có chỗ để chỉnh kiểu overscan. Các bác có cao kiến gì giúp em không ạ?

độ phân giải TV của bác là 1366x768 thì bác chỉ để dc max là 1366x768 mà thui, còn vấn đề nó bị tràn thì bác thử chỉnh qua các chế độ hiển thị trên TV Sony của bác nhé để xem có dc ko.

ktypro

Active Member

bác chọn chế độ 1 màn hình thôi

Bên trên