Canon ! Học hỏi chụp hình !

tommy8288

chào AE ! mình có cái Canon Cùi và cái Len bắp, trình còi quá mà lại thích chụp choẹt ? nay mình lập cái topic nhỏ này úp hình thí nghiệm và thực hành mong AE xem và chỉ giáo tận tình giúp mình nhé ! các bác đâm chém thoải mái và chỉ dẫn cho mình nhé !
hình mình có chú thích , và đặt chủ đề , các AE góp ý để đặt lại tên cho chủ đề đúng với hình nhé !Thank"s ALL !
* có thể bạn ko cao, nhưng người khác phải ngước nhìn

* ngiêng nghiêng bên cửa sổ, có 2 ng...ôm nhau !

Chỉnh sửa lần cuối:

hellomoto

Active Member
Ðề: Canon ! Học hỏi chụp hình !

bác nói máy cùi, chứ em ước được cái máy cùi như bác đó. em đây vẫn lận đận với 20D.
2 tấm chẳng tấm nào nét, tấm đầu phải để tựa là nghiêng nghiêng bên cửa sổ mới đúng bác à. mới tập chụp thì nên căn góc độ cho chuẩn trước đã, chụp sản phẩm thì em nghĩ nên để nền trắng (hoặc 1 màu), bác có thể để trước tờ A4 hoặc bức tường rồi chụp .....tham khảo thêm cách chụp sản phẩm, em thì chưa chụp SP bao giờ, chúc thành công

tieuthieugia

Well-Known Member

đúng là 2 tấm đều out nét hết anh Dũng ơi. Muh bác cẩn thận cháy nổ với cai quẹt khủng đó nhé. báo chí nói rùi đó

tommy8288

bác nói máy cùi, chứ em ước được cái máy cùi như bác đó. em đây vẫn lận đận với 20D.
2 tấm chẳng tấm nào nét, tấm đầu phải để tựa là nghiêng nghiêng bên cửa sổ mới đúng bác à. mới tập chụp thì nên căn góc độ cho chuẩn trước đã, chụp sản phẩm thì em nghĩ nên để nền trắng (hoặc 1 màu), bác có thể để trước tờ A4 hoặc bức tường rồi chụp .....tham khảo thêm cách chụp sản phẩm, em thì chưa chụp SP bao giờ, chúc thành công
đã sửa lại chủ đề nghiêng nghiêng...theo gợi ý của bác HL .

đúng là 2 tấm đều out nét hết anh Dũng ơi. Muh bác cẩn thận cháy nổ với cai quẹt khủng đó nhé. báo chí nói rùi đó
hai Bác cho hỏi là lúc chụp mình lấy nét center ngay con ngựa đen, 2 bác góp ý là nên lấy nét ở điểm nào ạ . thank's bác TTG đã nhắc nhở cái quẹt khủng .

tommy8288

* Ericsson người nhái !!! trời nóng quá ,con này nhảy xuống Hồ Bơi nghe gọi OK luôn nha.

* người nhái ngóc đầu lên bờ Hồ

hellomoto

Active Member

Ericsson tấm đầu thì ok, tấm sau out và rối (chẳng biết bác để con psp đằng sau làm gì??)=))

Con người nhái leng keng quá hen.

Em thấy màu hơi bệt, bác đem mẫu ra nắng tốt chút mà chụp, chứ để vầy nó cứ mù mù.

Mà iem thấy Cà lông là iem hổng thik đâu, iem iu Ni lông thôi àh.

tommy8288

Ericsson tấm đầu thì ok, tấm sau out và rối (chẳng biết bác để con psp đằng sau làm gì??)=))
mình thấy con Ericsson nó xanh xanh, nên mình để con PSP đỏ đỏ ở đằng sau cho nó giống câu nói << xanh xanh đỏ đỏ em nhỏ nó mừng >>

Con người nhái leng keng quá hen.

Em thấy màu hơi bệt, bác đem mẫu ra nắng tốt chút mà chụp, chứ để vầy nó cứ mù mù.

Mà iem thấy Cà lông là iem hổng thik đâu, iem iu Ni lông thôi àh.
mình chụp lúc 22h tối, ánh sáng đèn neon thường nên màu ko đẹp được, mình đang học chụp mà, các bác góp ý thêm nhé .

MrC

Member

Ôi, em nhớ cái mobilele đầu tiên của em quá. Mối tình đầu của em giờ k biết ờ phương nao?

khanhaho

em nghĩ hình như bác chụp cầm tay, ánh sáng không đủ nên tốc độ thành ra chậm lại, nên hình rung và mờ, không biết phải không. Còn tấm dt ericson để DOF mỏng quá, đâu phải chụp chân dung người đâu mà để mỏng lét vậy? làm mấy cái bàn phím mờ toẹt. Em nghĩ chụp sản phẩm nên để DOF dày vừa đủ độ sâu của cái sản phẩm. Nói không biết phải không.

locnp

Well-Known Member

Chụp tĩnh vật bác nên setup kỹ một chút, thứ nhất là hậu cảnh phải đơn giản để làm nổi bật chủ thể, thứ 2 là ánh sáng, em ko biết phải diễn tả sao, bác xem hình nhé.

tommy8288

Ôi, em nhớ cái mobilele đầu tiên của em quá. Mối tình đầu của em giờ k biết ờ phương nao?
mối tình đầu của bạn đã theo người ta rồi !!!

em nghĩ hình như bác chụp cầm tay, ánh sáng không đủ nên tốc độ thành ra chậm lại, nên hình rung và mờ, không biết phải không. Còn tấm dt ericson để DOF mỏng quá, đâu phải chụp chân dung người đâu mà để mỏng lét vậy? làm mấy cái bàn phím mờ toẹt. Em nghĩ chụp sản phẩm nên để DOF dày vừa đủ độ sâu của cái sản phẩm. Nói không biết phải không.
mình chụp bằng tay yếu nên rung, có bác nói là nên chụp bằng tripod, chụp len 50 1:8 để khẩu 2.2 nên DOF mõng lét luôn, các bác góp ý cho mình sữa chữa từ từ, đúng là vạn sự khởi đầu nan .

tommy8288

Em tổng hợp hết ý kiến của các bác đã nêu trên shot vài phát, bác tham khảo thử:

Máy P&S Nikon Coolpix5000 chế độ Marco, phông 1 tờ giấy A4, nguồn sáng cửa sổ, hắt sáng phụ thêm bằng 1 tờ giấy A4, chụp bằng chân máy. Thân.

Sư Phụ chỉ dẫn quá là chi tiết ! Thank's sư phụ !

locnp

Well-Known Member

Mờ do bác để DOF mỏng quá, bác thử khép khẩu nhỏ hơn nữa xem.

Bên trên