CẶP BÚC SEO NGHE NHẠC BE BÉ, XINH XINH

NKP

Active Member
Thay đổi cặp phờ lo sờ tan đing sang cặp búc seo tầm trung be bé Sonus Faber. Về hình thức bên ngoài thì body của em nó là những đường cong mềm mại nhìn rất nóng bỏng sexy theo phong cách đặc trưng Italia. Về chất âm, theo đánh giá của HIFIVN thì Cremona Auditor M cho chất âm mềm như lụa, mượt như nhung, còn qua 2 cái lỗ tai ù ù cạc cạc của mình thì nghe vocal và các bộ gõ cũng rất dễ nổi da gà, tiếng của các loại nhạc cụ tách bạch và nghe được những âm thanh dù nhỏ nhất thật sắc ngọt. Tuy nhiên, ngoài cái khả năng làm cho mình đê mê sung sướng thì tính nhõng nhẽo của em chân dài này cũng hành mình đến vã mồ hôi. Đầu tiên là công việc chỉnh hướng để lấy “điểm ngọt”. Có vẻ như trường âm của cặp búc seo này hẹp hơn cặp phờ lo sờ tan đing nên mình phải hì hục xoay tới, xoay lui và cân chỉnh chân đến phát mệt. Chỉ cần bó vào 1 chút thì độ rộng của sân khấu trước mặt biến mất. Điều mệt thứ 2 là vì nó phát quá trung thực tín hiệu nguồn cho nên nguồn đĩa chắc cũng sẽ là chuyện đau đầu và đau bụng dài dài. Hic…

Phối ghép
CDP: Wadia Digital 23
Amplifier: Sonus Faber Musica
Bookshelf speakers: Sonus Faber Cremona Auditor M
RCA cables: Transparent Musiclink Plus
Speaker cables: Kimber Kable 12TC
Power cables: Pangea AC-14SE x 2 cho CDP & amplifier
Isolation Transformer (BACL) kèm lọc nguồn cho CDP, còn amplifier thì vào BACL không lọc​

Ngoài nghe nhạc từ CD, bộ này còn kết hợp xem video ca nhạc TN DVD9 từ đầu phát Sony & Asia Bluray từ HDD qua Dune: video theo HDMI qua receiver lên TV, audio qua cổng RCA đến bộ 2 kênh. Cặp búc seo bé tí này thể hiện rất chi tiết và sống động tất cả các nhạc cụ của sân khấu của Paris by night giống như mình đang xem live trước mặt.
Sau một quá trình loay hoay tới lui và bật tắt, cắm rút thì cuối cùng phương án hài lòng nhất được chọn là cắm BACL trực tiếp vào nguồn điện chứ không gắn nó vào sau cái ổn áp nữa.
Bác nào có kinh nghiệm chơi SF xin chỉ giáo thêm để phát huy hết chất âm của cặp búc seo này và bác nào có kinh nghiệm chơi dây nguồn tầm dưới 10 củ thì mình xin được giao lưu, kẻo lại lọ mọ rinh về rồi tốn học phí thì mệt lắm.

Close-up cặp búc seo

Sonus Faber Musica – Khi mở lên có 4 cái đèn LED sắp thẳng tắp bên trong nhìn rất cute

Kimber Kable 12TC

Transparent Musiclink Plus

Isolation Transformer có mod lọc nguồn bên trong dành cho CDP

Chi tiết bộ cũ khi mình bắt đầu tập tành chơi audio 1 năm về trước là tại đây.

Chỉnh sửa lần cuối:

NKP

Active Member
Ðề: CẶP BÚC SEO NGHE NHẠC BE BÉ, XINH XINH

Bonus: behind the scenes

Theo hướng dẫn của Sonus Faber trong cuốn user’s manual thì tốt nhất nên bố trí cặp loa trong phòng nghe hình chữ nhật, đặt cách tường 3 phía ít nhất là 70-80cm, khoảng cách giữa 2 loa từ 1.5m-2.5m. Theo bố trí tối ưu trong hình (vị trí A), loa và người nghe gần như ở giữa trung tâm căn phòng, cách tường đến vài mét, vị trí người nghe được thiết lập ở đỉnh thứ 3 của 1 tam giác đều thì độ biến âm là thấp nhất. Nếu bố trí như vị trí B thì bass sẽ tăng mạnh & treble sẽ suy giảm đáng kể. Các bác có thấy em nó nhõng nhẽo ghê chưa :D.

khanh999

Active Member

Sao mà yêu cặp loa quá đi. Em xem học hỏi thôi chứ chưa dám bình luận. Chúc bác có bộ dàn vừa ý.

đồ chơi của bác kể ra cũng gớm mặt đấy.Bác muốn setup được vị trí âm hình của đôi Sonus Faber chuẩn và tự nhiên nhất thì điều đầu tiên mình khuyên chân thành bác là bác bỏ ngay cái tủ gỗ để amly và CD đi.Đặt thẳng dưới nền nhà, trên đó là 2 cái kệ gỗ đơn
Hình dáng như ảnh minh họa

setup vị trí kệ như ảnh dưới

Đảm bảo với bác 1 câu.Cùng 1vị trí loa như bác đang kê( mà vị trí đang kê còn sai nhiều, kéo rộng 2 loa ra thêm nữa, cách nhau khoảng gần~2m thì mới gọi là tạm ổn , kéo loa cách tường sau lưng ít nhất 70cm vì loa của bác lỗ thông hơi phía sau nên cực khó setup được tiếng bass chuẩn-còn phải tiêu âm-tán âm sau lưng đó nhiều ), bỏ cái tủ đi và kê amly như hình.Hay hơn quá nhiều , còn những thứ trong 1 bản nhạc, bác bỏ cái tủ đi thì tự nhiên nó mới lòi ra được nữa cơ. Mới chỉ như thế mà bác viết cảm tưởng
Cặp búc seo bé tí này thể hiện rất chi tiết và sống động tất cả các nhạc cụ của sân khấu của Paris by night giống như mình đang xem live trước mặt.
là thấy sân khấu Pari by night sống động như thật .Thì bỏ cái tủ đi ,Mai Thiên Vân còn đứng trước mặt bác thỏ thẻ..tình tứ...tiếng nhép miệng , nước bọt ở cổ họng còn ngọt..còn ướt át hơn nhiều ...=P~ ...\m/

thứ 2 nữa là .Cân chỉnh vị trí loa nếu chuẩn xác nhất, đúng nghĩa và đúng vị trí nhất thì gần như..mình nói là gần như không có" điểm ngọt" , mà bác có thể nằm..ngồi..đứng..đi khắp xung quanh phòng vẫn nghe đủ 2 loa trái phải,2 ..3 người bạn đến nhà nghe nhạc không phải tranh nhau cái ghế Vip (Điểm giao cắt 2 loa) mà vẫn thưởng thức đầy đủ 1bản nhạc một cách trọn vẹn
Đạt được điều đó thì ..bác sẽ có 1 cảm giác khác, một thứ sau này bác sẽ không thể hình dung ra là " nghe nhạc không phải bằng loa" , sau này bác sẽ tự hiểu điều mình nói

Chỉnh sửa lần cuối:

tuan_ipad2

Well-Known Member

chúc mừng bác chủ với bộ hí én, em cũng đang nghiên cứu con loa này, trước em chơi bw, đang muốn thử thay đổi chất âm

Bin-K

Well-Known Member

Ngoài nghe nhạc từ CD, bộ này còn kết hợp xem video ca nhạc TN DVD9 từ đầu phát Sony & Asia Bluray từ HDD qua Dune: video theo HDMI qua receiver lên TV, audio qua cổng RCA đến bộ 2 kênh. Cặp búc seo bé tí này thể hiện rất chi tiết và sống động tất cả các nhạc cụ của sân khấu của Paris by night giống như mình đang xem live trước mặt.

Mới chỉ như thế mà bác viết cảm tưởng là thấy sân khấu Pari by night sống động như thật .Thì bỏ cái tủ đi ,Mai Thiên Vân còn đứng trước mặt bác thỏ thẻ..tình tứ...tiếng nhép miệng , nước bọt ở cổ họng còn ngọt..còn ướt át hơn nhiều

Nghe jazz hoặc nghe classic thì bộ nhà em thể hiện mấy món trên rất ok nhưng nghe TN & Asia thì hình như em ko cảm nhận được điều đó nhất là "chi tiết, sống động các nhạc cụ trên sân khấu + như đang xem live trước mặt". Có thể do bộ nhà em có thể là do kê kích chưa đạt chuẩn của TN & Asia cũng có thể là em ko thể cảm nhận được khi nghe nhạc vàng. Lúc nào rảnh em kê lại xem sao. Khi nghe Jazz thì sân khấu rất rõ, có thể nói "cảm nhận được vị trí của nhạc cụ, ca sĩ" nhưng nghe nhạc vàng thì em chịu.

Được như bác thì quá ok rồi, em thì vẫn đang loay hoay lọ mọ, thêm cái này đổi cái khác mà vẫn chưa yên cái lòng.

đồ chơi của bác kể ra cũng gớm mặt đấy.Bác muốn setup được vị trí âm hình của đôi Sonus Faber chuẩn và tự nhiên nhất thì điều đầu tiên mình khuyên chân thành bác là bác bỏ ngay cái tủ gỗ để amly và CD đi.Đặt thẳng dưới nền nhà, trên đó là 2 cái kệ gỗ đơn

Đảm bảo với bác 1 câu.Cùng 1vị trí loa như bác đang kê( mà vị trí đang kê còn sai nhiều, kéo rộng 2 loa ra thêm nữa, cách nhau khoảng gần~2m thì mới gọi là tạm ổn , kéo loa cách tường sau lưng ít nhất 70cm vì loa của bác lỗ thông hơi phía sau nên cực khó setup được tiếng bass chuẩn-còn phải tiêu âm-tán âm sau lưng đó nhiều ), bỏ cái tủ đi và kê amly như hình.Hay hơn quá nhiều , còn những thứ trong 1 bản nhạc, bác bỏ cái tủ đi thì tự nhiên nó mới lòi ra được nữa cơ. Mới chỉ như thế mà bác viết cảm tưởng

là thấy sân khấu Pari by night sống động như thật .Thì bỏ cái tủ đi ,Mai Thiên Vân còn đứng trước mặt bác thỏ thẻ..tình tứ...tiếng nhép miệng , nước bọt ở cổ họng còn ngọt..còn ướt át hơn nhiều ...=P~ ...\m/

thứ 2 nữa là .Cân chỉnh vị trí loa nếu chuẩn xác nhất, đúng nghĩa và đúng vị trí nhất thì gần như..mình nói là gần như không có" điểm ngọt" , mà bác có thể nằm..ngồi..đứng..đi khắp xung quanh phòng vẫn nghe đủ 2 loa trái phải,2 ..3 người bạn đến nhà nghe nhạc không phải tranh nhau cái ghế Vip (Điểm giao cắt 2 loa) mà vẫn thưởng thức đầy đủ 1bản nhạc một cách trọn vẹn
Đạt được điều đó thì ..bác sẽ có 1 cảm giác khác, một thứ sau này bác sẽ không thể hình dung ra là " nghe nhạc không phải bằng loa" , sau này bác sẽ tự hiểu điều mình nói
Em vái cao thủ, đang lăn tăn muốn chơi 2 kênh nghe nhạc, nghe các bác nói thèm nhỏ dãi, nhưng chắc từ bỏ ý định điên rồ thôi, kỳ công và tài chính ko cho phép :D

winterfell101

Well-Known Member

chúc mừng bác chủ, bác chơi đúng chất chơi rồi đấy ạh :)

Nghe jazz hoặc nghe classic thì bộ nhà em thể hiện mấy món trên rất ok nhưng nghe TN & Asia thì hình như em ko cảm nhận được điều đó nhất là "chi tiết, sống động các nhạc cụ trên sân khấu + như đang xem live trước mặt". Có thể do bộ nhà em có thể là do kê kích chưa đạt chuẩn của TN & Asia cũng có thể là em ko thể cảm nhận được khi nghe nhạc vàng. Lúc nào rảnh em kê lại xem sao. Khi nghe Jazz thì sân khấu rất rõ, có thể nói "cảm nhận được vị trí của nhạc cụ, ca sĩ" nhưng nghe nhạc vàng thì em chịu.

Được như bác thì quá ok rồi, em thì vẫn đang loay hoay lọ mọ, thêm cái này đổi cái khác mà vẫn chưa yên cái lòng.

Mình khẳng định với bác nếu muốn cảm nhận, và cảm xúc như mình viết ở trên thì chỉ có và chỉ có phong cách hòa âm-phối khí-bản thu tốt có chỉnh sửa của kỹ sư âm thanh trong những chương trình của Thúy Nga -Pari by Night thôi nhé.Còn kiểu thu âm như bên TT Asia thì trăm ngàn tiền mỹ cũng chỉ đến tom...tom...chát..chat rồi lại chát chát..tom..tom thôi
Bác xem Kỷ niệm 30 sân khấu thì quá đủ và khâm phục tài năng đạo diễn âm thanh-ánh sáng toàn những chương trình tầm cỡ lớn của Mỹ mời đến cố vấn và tham gia công tác
Nếu setup được vị trí loa cực chuẩn thì bạn còn cảm nhận thấy các bè bè violin kéo như thế nào , vị trí ca sĩ già trẻ, trai gái đứng ở đâu, khoảng cách giọng như thế nào trong những bản hợp ca ,Vd như trong bài Đoàn người lữ thứ- Âm nhạc Lam Phương
Nếu không setup được vị trí loa tốt và chuẩn thì bác đâu có thể hiểu là tại sao Thúy Nga dàn dựng những chương trình liveshow lớn,thuê hàng chục nhạc công từ khắp nơi về trình diễn.Tốn tiền nhiều thế làm gì , thuê vài người là đủ mà #:-S
Vậy thì hệ thống của mình phải tái tạo được cả một sân khấu lớn như thế mới là ~X(

thứ 2 nữa nếu nói về nhạc vàng thì nhạc vàng trước năm 75 thì nghe bằng hệ thống gì ?, sau năm 75 đến những năm 2000 thì nghe bằng hệ thống gì , tái tạo được những gì
và đến năm 2000 trở lại đây thì nghe như live, cần gì phải mua vé sang tận Mỹ để nghe, ở nhà mà tái tạo được cả sân khấu hoành tráng như thế thì nên chơi và cân chỉnh như thế nào mới ra được

Chỉnh sửa lần cuối:

Bin-K

Well-Known Member

Khó, setup phòng, vị trí loa đòi hỏi trình độ cao như bác PHONGVAN2000 nói mà chỉ để nghe nhạc vàng thì chắc là em chịu rồi. Ngoài điều kiện đó còn đòi hỏi phòng ốc phải tốt & đạt chuẩn nữa thì em cũng đầu hàng luôn. Thôi em chung thủy với "cái máng lợn cũ nhà em" vậy. Lọ mọ rồi lại mất cả những cảm nhận đang có khi nghe Jazz & Classic thì khổ (em thích hai món này hơn nhạc vàng, đặc biệt nhạc vàng trước 75 thì em chưa nghe bao giờ).

Cảm ơn bác nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

NKP

Active Member

Sao mà yêu cặp loa quá đi. Em xem học hỏi thôi chứ chưa dám bình luận. Chúc bác có bộ dàn vừa ý.

Thanks bác ủng hộ. Hiện tại mình đang sung sướng với em nó vậy là ok rồi bác à.

NKP

Active Member

Thanks lời khuyên chuyên nghiệp của bác. Mình đã dời 2 loa ra thêm 1 chút nữa. Cảm giác thấy sân khấu rộng hơn. Cũng biết được cần để loa cách tường it nhất 70cm theo hướng dẫn của Sonus Faber nhưng vì phòng nhỏ nên hiện tại mình chỉ bố trí nó cách tường 50cm. Ngày xưa mình chon cặp Jmlab vì thích nó có lỗ thông hơi phía trước. Cái kệ bác giới thiệu mình có biết vì thấy các shop audio hay dùng cho bộ demo nhưng nếu sử dung nó thì kéo theo vấn đề phải để ở phòng riêng, rồi tiêu tán âm, cây bắt bass góc, thêm thảm lót sàn, etc... nói chung là cần phòng chuyên nghiệp trong khi mình thì chơi theo điều kiện dân dã hiện có. Cái tủ là mình chon lựa xài theo công năng, mặc dù nhìn giống tủ chén :D nhưng chứa được rất nhiều đĩa và các thứ linh tinh liên quan đến audio mình thảy vào đó nên không bó được bác ạ. Còn vấn đề bác nói "nghe nhạc không phải bằng loa" thì chắc là phòng nghe phải được bố trí cực đỉnh, các kỹ thuật viên xách máy đo cân chỉnh tiêu tán âm, bla, bla, những cái đó khi nào em mới với tới được. Riêng em vẫn thích ngồi trên trục đối xứng 2 loa vì khi đó thì giọng ca sỹ sẽ hát chính ở giữa, nhạc cụ lốc cốc bên loa trái, đàn bầu kéo réo rắt bên loa phải giống y như scenes trên sân khấu của TV. Thôi thì có gì chơi nấy theo hoàn cảnh cá nhân miễn mình phê là được bác ạ. Những điểm bác góp ý cái nào sửa được thì em sửa ngay :-bd

NKP

Active Member

chúc mừng bác chủ với bộ hí én, em cũng đang nghiên cứu con loa này, trước em chơi bw, đang muốn thử thay đổi chất âm

Thử Sonus Faber đi bác, tiếng em nó dịu tai lắm, nghe lâu ít mệt.

NKP

Active Member

Mới ghé thăm nhà của bác thấy bộ của bác khủng quá mà bác vẫn còn loay hoay lọ mọ thì tai bác ở hàng pro rồi. Còn mình thì tai cỏ thôi bác nên nếu được bộ như bác thì có mà nằm ngửa ra phê lòi rún. Bác thử thay đổi amp xem thế nào. Lúc trước mình chơi amp cỏ, bây giờ nghe-xem TN bằng bộ mới thì nghe được nhiều tiếng nhạc cụ mà trước đây bộ cũ không nghe nên mình sướng quá. Mình cũng thử gắn cặp loa cũ vào cái amp musica thì thấy nó cũng đánh ra được, tuy nhiên nghe nó bị méo thấy không trong bằng cặp loa SF. Này nhé, xem trên TV thấy bên trái bác drummer tay gõ, tay cầm bộ lắc cheng cheng, cái loa trái nó thể hiện âm rất nhỏ này. Bên phải tiếng ghita, đàn bầu hoặc violin hay có bài là tiếng piano réo rắt. Đối với mình như vậy là sống động quá xá rồi đó bác.

NKP

Active Member

Mình khẳng định với bác nếu muốn cảm nhận, và cảm xúc như mình viết ở trên thì chỉ có và chỉ có phong cách hòa âm-phối khí-bản thu tốt có chỉnh sửa của kỹ sư âm thanh trong những chương trình của Thúy Nga -Pari by Night thôi nhé.Còn kiểu thu âm như bên TT Asia thì trăm ngàn tiền mỹ cũng chỉ đến tomm..chát..chat..tom..tom thôi
Bác xem Kỷ niệm 30 sân khấu thì quá đủ và khâm phục tài năng đạo diễn âm thanh-ánh sáng toàn những chương trình tầm cỡ lớn của Mỹ mời đến cố vấn và tham gia công tác
Nếu setup được vị trí loa cực chuẩn thì bạn còn cảm nhận thấy các bè bè violin kéo như thế nào , vị trí ca sĩ già trẻ, trai gái đứng ở đâu, khoảng cách giọng như thế nào trong những bản hợp ca ,Vd như trong bài Đoàn người lữ thứ- Âm nhạc Lam Phương
Nếu không setup được vị trí loa tốt và chuẩn thì bác đâu có thể hiểu là tại sao Thúy Nga dàn dựng những chương trình liveshow lớn,thuê hàng chục nhạc công từ khắp nơi về trình diễn.Tốn tiền nhiều thế làm gì , thuê vài người là đủ mà #:-S
Vậy thì hệ thống của mình phải tái tạo được cả một sân khấu lớn như thế mới là ~X(

thứ 2 nữa nếu nói về nhạc vàng thì nhạc vàng trước năm 75 thì nghe bằng hệ thống gì ?, sau năm 75 đến những năm 2000 thì nghe bằng hệ thống gì , tái tạo được những gì
và đến năm 2000 trở lại đây thì nghe như live, cần gì phải mua vé sang tận Mỹ để nghe, ở nhà mà tái tạo được cả sân khấu hoành tráng như thế thì nên chơi và cân chỉnh như thế nào mới ra được

Thanks chia sẻ của bác làm mình mở mang ra thêm nhiều điều. Có 1 thắc mắc nhỏ, nếu để tái tạo lại sk thì phải 2 loa phía trước người xem chứ sao nhiều người lại thích nghe âm thanh 5.1, đâu có nhạc cụ nào chơi phía sau lưng khán giả mà sao lại cho âm thanh ra surround vậy bác? Mình có nghe thử 5.1 bằng bộ xem film cùi bắp thấy âm thanh hỗn độn kỳ quá nên vẫn luôn trung thành với 2.0 khi xem TN. Mong bác giải thích thêm.

NKP

Active Member

Lạc đề 1 chút. Liv của em tối qua lại có 1 trận hòa lãng nhách. Sáng nay buồn quá các bác ạ.

manhtran71

Well-Known Member

cặp búc seo của bác đã quá, cám ơn bác đã chia sẽ.

Bên trên