Chọn em nào trong 2 em Canon SX1 IS và G10

vkc

Well-Known Member
Mấy bác cho em hỏi giữa 2 em Canon PowerShot SX1 IS PowerShot G10 thì nên chọn em nào?

Nhu cầu của em chỉ là cần chụp hình cho gia đình, lúc cần thì rửa vài tấm to to chút để trưng ảnh trong nhà...Hiện tại đang dùng máy compact Nikon S1 5MP đã vài năm...lúc cần rửa hình to thì thợ chê hình xấu quá không thể rửa đẹp nên em muốn kiếm em khác..

Em đang nghiêng về em SX1 IS, em này mới ra nên quay phim full HD, có cổng mini HDMI, sử dụng cảm biến CMOS 10MP...Mấy bác có kinh nghiệm cho em lời khuyên với, thanks :-*

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: Chọn em nào trong 2 em Canon SX1 IS và G10

khoái em nào thì cứ lấy con đó.. bác rành vụ này muh lăn tăn j nữa... :D

vkc

Well-Known Member

Zoom 5x bao giờ cũng cho ảnh chất lượng cao hơn xa zoom 20x. Vì vậy:

Thích quay film, zoom lớn thì SX1 IS, còn thích ảnh có độ nét cao, ít bị nhiễu trong vùng tối thích hợp dùng để phóng to thì G10. Chưa kể LCD của G10 lớn hơn và độ phân giải cao hơn SX1 IS nhiều thích hợp cho sử dụng trong mục đích gia đình khi chụp ngòai môi trường nhiều ánh sáng. Thân.

Anh Tuyến cho em hỏi thêm, model SX1 IS là model đầu tiên của dòng compact được trang bi chip CMOS, còn model G10 tuy pixel lớn hơn nhưng không được trang bị...Vậy chip CMOS có hơn chip thường nhiều không?

DanielTran

Well-Known Member

Mấy bác cho em hỏi giữa 2 em Canon PowerShot SX1 IS PowerShot G10 thì nên chọn em nào?

Nhu cầu của em chỉ là cần chụp hình cho gia đình, lúc cần thì rửa vài tấm to to chút để trưng ảnh trong nhà...Hiện tại đang dùng máy compact Nikon S1 5MP đã vài năm...lúc cần rửa hình to thì thợ chê hình xấu quá không thể rửa đẹp nên em muốn kiếm em khác..

Em đang nghiêng về em SX1 IS, em này mới ra nên quay phim full HD, có cổng mini HDMI, sử dụng cảm biến CMOS 10MP...Mấy bác có kinh nghiệm cho em lời khuyên với, thanks :-*

Nếu nhu cầu của bạn chủ yếu chỉ là "chụp hình cho gia đình" thì G10 là sự lựa chọn xuất sắc nhất và không có đối thủ trong dòng máy P&S.

Ngược lại nếu bạn thích 1 máy ảnh giàu tính năng, vừa chụp vừa quay lại zoom được xa, thì nên mua SX1 IS.

Kích thước cảm biến của SX1 là 6.16 x 4.62 mm, còn G10 là 7.60 x 5.70 mm, lớn hơn gấp rưỡi, nên về độ nhạy sáng, giảm nhiễu đều tốt hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

caynam

Super Moderators

Mình khuyên nhé: Với số tiền đó, nếu không quan tâm đến quay phim mà chỉ quan tâm tới chất lượng ảnh chụp thì bạn nên mua 1 máy ảnh ống kính rời (dSLR) dạng entry-level như Nikon D40 + lens kit (giá hiện tại vào khoảng 350$). Khi đó bạn sẽ thấy được sự khác biệt rõ ràng về chất lượng ảnh chụp so với máy compact.

Có khả năng chút nữa thì mua thêm 1 fixed lens như Nikon AF-S 35mm F1.8 (giá thị trường khoảng 230$). Lúc đó thì người thân, bạn bè có thể sẽ "mắt tròn mắt dẹt" khi ngắm những bức ảnh của bạn. Nikon D40 cũng khá gọn nhẹ để có thể mang đi du lịch hay chụp ở nhà.

Đây là một vài bức ảnh chụp bằng Nikon D40 và lens Nikon AF-S 35 F1.8 mà mình nghĩ khó có máy compact nào có thể chụp được như vậy:

NOTE: Hình chỉ có tính chất minh họa. Chất lượng ảnh chụp phụ thuộc rất nhiều vào người chụp. :D

D40 + kit lens @ ISO1600

D40 + AF-S 35mm F1.8

D60 + AF-S 35mm F1.8

Chỉnh sửa lần cuối:

cuongdoanvan

Well-Known Member

mình đã xài G5 và G9 , hiện tại đang xài S5 IS model này kém xa SX1 IS . vote cho SX1 IS .

vkc

Well-Known Member

Nếu nhu cầu của bạn chủ yếu chỉ là "chụp hình cho gia đình" thì G10 là sự lựa chọn xuất sắc nhất và không có đối thủ trong dòng máy P&S.

Ngược lại nếu bạn thích 1 máy ảnh giàu tính năng, vừa chụp vừa quay lại zoom được xa, thì nên mua SX1 IS.

Kích thước cảm biến của SX1 là 6.16 x 4.62 mm, còn G10 là 7.60 x 5.70 mm, lớn hơn gấp rưỡi, nên về độ nhạy sáng, giảm nhiễu đều tốt hơn.

Chủ yếu mình cần chụp hình, tại thấy em SX1 IS mới ra nên mới để ý tới...Chắc lấy em G10, cám ơn bác đã cho lời khuyên.:x

Mình khuyên nhé: Với số tiền đó, nếu không quan tâm đến quay phim mà chỉ quan tâm tới chất lượng ảnh chụp thì bạn nên mua 1 máy ảnh ống kính rời (dSLR) dạng entry-level như Nikon D40 + lens kit (giá hiện tại vào khoảng 350$). Khi đó bạn sẽ thấy được sự khác biệt rõ ràng về chất lượng ảnh chụp so với máy compact.

Có khả năng chút nữa thì mua thêm 1 fixed lens như Nikon AF-S 35mm F1.8 (giá thị trường khoảng 230$). Lúc đó thì người thân, bạn bè có thể sẽ "mắt tròn mắt dẹt" khi ngắm những bức ảnh của bạn. Nikon D40 cũng khá gọn nhẹ để có thể mang đi du lịch hay chụp ở nhà.

Đây là một vài bức ảnh chụp bằng Nikon D40 và lens Nikon AF-S 35 F1.8 mà mình nghĩ khó có máy compact nào có thể chụp được như vậy:

NOTE: Hình chỉ có tính chất minh họa. Chất lượng ảnh chụp phụ thuộc rất nhiều vào người chụp. :D

D40 + kit lens @ ISO1600

D40 + AF-S 35mm F1.8

D60 + AF-S 35mm F1.8

Cám ơn bác hứơng dẫn chi tiết cho em...chắc có lẽ trong tương lai gần em sẽ lên dSLR hihihih...vì hiện tại em chỉ biết chụp auto thôi, chưa có kinh nghiệm nhiều nên dùng cái kia khá là phức tạp..Cám ơn bác một lần nữa :x

jackle

Tớ đang sài G9 thấy OK lắm. Chẳng biết mấy con kia thế nào

burgboy

Member

Bạn đã nghiêng về SX1 IS thì nên mua máy này, cái cảm nhận tốt đầu tiên về sp nào thì nên mua sp đó. Chúc mua được máy tốt.

Bên trên