Chọn máy ảnh cho newbie, bạn nào rành chỉ giáo hộ mình!

Mình là newbie, đang muốn làm 1 cái để lưu lại những khoảnh khắc quan trọng, có thể là đi du lịch, party ... gì gì đó, mình lưu trong computer, không có in ra cũng không chụp nghệ thuật, kinh phí cũng hạn hẹp, khoảng 4-5tr, không biết với số tiền này thì dùng loại nào hợp nhất với nhu cầu của mình nhỉ?
Với lại các thuật ngữ của máy ảnh, dân không chuyên như mình đọc xong càng mù mịt kiến thức, bác nào giỏi chỉ dùm vài cái quan trọng khi chọn máy nhé, như zoom, chấm ...
Cám ơn rất nhiều!

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: Chọn máy ảnh cho newbie, bạn nào rành chỉ giáo hộ mình!

bác mua loại dưới 10 ''dots'' :p
tầm 2-3tr là OK

nguyenvantrung2410

Active Member

Mình là newbie, đang muốn làm 1 cái để lưu lại những khoảnh khắc quan trọng, có thể là đi du lịch, party ... gì gì đó, mình lưu trong computer, không có in ra cũng không chụp nghệ thuật, kinh phí cũng hạn hẹp, khoảng 4-5tr, không biết với số tiền này thì dùng loại nào hợp nhất với nhu cầu của mình nhỉ?
Với lại các thuật ngữ của máy ảnh, dân không chuyên như mình đọc xong càng mù mịt kiến thức, bác nào giỏi chỉ dùm vài cái quan trọng khi chọn máy nhé, như zoom, chấm ...
Cám ơn rất nhiều!

nói chung là bác nên lên mạng tìm những bài cơ bản về cách chọn mua máy cho người mới, người ta viết rất dễ hiểu cho người chưa biết gì, bỏ ra hơn 1 tiếng lên đọc còn hơn ngồi chờ tư vấn, có kiến thức sơ sơ chút đỉnh thì đi mua mới không bị lừa, và khi cầm cái máy còn biết mò mò sơ sơ
còn nếu không tìm được thì comment lại 1 phát em tìm cho, đừng tìm những bài mang kiến thức nặng quá thì khó hiểu lắm

tommy8288

mua con Sony W530 chụp cho nó tiện và lợi nhé Bạn .

Cám ơn bác Trung, mình đang tìm hiểu, để thu thập đủ thông tin mình sẽ pm bác phần mình không hiểu, và cám ơn luôn bác tommy về con Sony W530 :D.

ctechvn

Tầm tiền đó & với kinh nghiệm mới bắt đầu - theo em bác nên nghiên cứu dòng G của Canon G7, 8, 9, 10, hoặc bác kiếm còn DSLR 2nd Canon 350D hay 10D nghiên cứu cũng hay.

Bên trên