Chủ đề : Macro - closeup

hellomoto

Active Member
ai có hình macro - closeup hoa lá cành sâu bọ chim cá....thì post vào đây cho xôm tụ nhá=D>
em khai nòng trước đây

conan2901

Active Member
Ðề: Chủ đề : Macro - closeup

chán, nhìn mấy hình này, mới thấy tập tễnh bắt đầu như mình thì chỉ nên ngắm thôi, chớ dại post :))
p/s: đẹp thật, chưa có lens macro :((

hellomoto

Active Member

post người ta mới "đâm", mà bị đâm thì mới biết đau =))

conan2901

Active Member

em mà post chắc bị chém 1 nhát thôi, mà ngọt lịm luôn, chứ lấy đâu ra mà đau nữa:D
đùa chứ, chưa chụp được, có cơ hội cũng chụp vài cái post vui :D

NgôMây

post người ta mới "đâm", mà bị đâm thì mới biết đau =))
[/CENTER]
Mẫu này bị chết phải không bác, chứ mẫu sống thì cái chân phải phía sau đâu có quặp vào như thế:-j, đâm bác tí cho vui chứ trình em còn phải học hỏi bác chán =D>

hellomoto

Active Member

các hình em chụp tính cho đến thời điểm này chưa bao giờ bắt nhốt hay đập chết...nói chung là setup đối với côn trùng cả ^#(^, phải chăng các góc độ hoặc tốc độ đã làm "méo mó" về cảm nhận he he

khanhaho

mẫu đầu nhìn gớm quá, không muốn ăn cơm luôn hic. Tài chụp macro của bác khó chém quá...

dino

Active Member

cho em hỏi bác xài len gì cho macro ạ :D

tinhte

Well-Known Member

em xài 100mm 2.8 ạ, mới mua cái extension tubes mà chụp hổng nổi, phải có triopd mới chụp nổi, dof mỏng như lá lúa =)), tối hù

Nghe giang hồ đồn 100mm 2.8 lấy nét chậm hơn Tamròn 90 ??

Bác chụp cùng flash gì thế, cũng thích món này nhưng có vẻ hơi mầm đá nên ngại.

hellomoto

Active Member

flash em dùng 540ez =)) chứ ko được ex đâu :((

phunghuutuyen

em xài 100mm 2.8 ạ, mới mua cái extension tubes mà chụp hổng nổi, phải có triopd mới chụp nổi, dof mỏng như lá lúa =)), tối hù

Nghe giang hồ đồn 100mm 2.8 lấy nét chậm hơn Tamròn 90 ??

Bác chụp cùng flash gì thế, cũng thích món này nhưng có vẻ hơi mầm đá nên ngại.

Chụp mấy cái vụ marco, close-up này theo kinh nghiệm riêng của mình thực tình AF nhanh chậm chả có tác dụng gí mấy, nhiều khi tắt nó đi còn hữu dụng hơn trong việc kiểm soát DOF.

conan2901

Active Member

Chụp mấy cái vụ marco, close-up này theo kinh nghiệm riêng của mình thực tình AF nhanh chậm chả có tác dụng gí mấy, nhiều khi tắt nó đi còn hữu dụng hơn trong việc kiểm soát DOF.

đấy, cái vụ DOF này em đọc mãi mà vẫn chưa thông, chưa hiểu rõ khái niệm này, và điều chỉnh nó như thế nào
bác nào giúp em với

phunghuutuyen

thoianghen

Active Member

Em nghĩ nếu bác chế thêm cái tản sáng cho flash thì ánh sáng sẽ đỡ gắt hơn (nếu ko thì đầu tư cái twinflashes), như thế này thì cũng đẹp rồi nhưng ánh sáng thô & ko đc tự nhiên ạ ^^!
Còn vụ AF thì tamron làm sao so với canon 100mm hihihi, chỉ có cái là em chụp closeup toàn xài MF nên cũng ko bị tiếng ồn của tamron làm phiền nhìu lắm ^^!

hellomoto

Active Member

Em nghĩ nếu bác chế thêm cái tản sáng cho flash thì ánh sáng sẽ đỡ gắt hơn (nếu ko thì đầu tư cái twinflashes), như thế này thì cũng đẹp rồi nhưng ánh sáng thô & ko đc tự nhiên ạ ^^!
Còn vụ AF thì tamron làm sao so với canon 100mm hihihi, chỉ có cái là em chụp closeup toàn xài MF nên cũng ko bị tiếng ồn của tamron làm phiền nhìu lắm ^^!

Đang tính chế nè he he, để đánh trực tiếp "gắt" quá

Bên trên