COMPUTER- ANH EM CÙNG TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM.....

tuanphuong1826

Active Member
Chào các bác! em muốn lập topic này để cho mọi đóng góp, chia sẻ kinh nghiệm sử dụng PC của anh em qui vào một chỗ cho tiện trao đổi và học hỏi!
Các bác có kinh nghiệm chia sẻ cho anh em để mọi người cùng học hỏi thêm nhé!

0986686958

Active Member
Ðề: COMPUTER- ANH EM CÙNG TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM.....

Hay đấy, như vậy sẽ chỉ có hỏi và trả lời về PC thôi nhé!

tuanphuong1826

Active Member
Re: Ðề: COMPUTER- ANH EM CÙNG TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM.....

Có khi nào các bác quan tâm đến việc mình tìm hiểu kỹ các thông số cấu hình PC để nâng cấp cho phù hợp với nhu cầu Gamer của mình chưa ạ?
Ngày càng nhiều Games đòi hỏi cấu hình PC rất cao, đồng nghĩa chúng ta phải bỏ ra khá nhiều "Thóc" để lên đời PC của mình cho phù hợp.
Nhưng có khi mua được linh kiện về rồi mình lại chưa thể sử dụng hết khả năng của em nó!
Em xin có một vài ý kiến để các bác cùng "chém" nhé!
Công nghệ ngày càng phát triển, các linh kiện máy tính ngày càng đáp ứng tốt hơn và băng thông cũng cao hơn cho nhu cầu người sử dụng, nhưng cũng có lẽ ít người quan tâm là mình có tận dụng tối đa cái băng thông của nó hay không?
Em lấy một ví dụ: em đang dùng CPU Core i3 socket LGA 1156, Ram DDR3 4Gb, Main H55M-UD2H.
khi cài WIN 64bit thì dung lượng RAM đó là vừa đủ, khi chơi một số game nặng bộ nhớ RAM sẽ hoạt động hết công suất, tuổi thọ sẽ giảm...
===> nâng cấp bộ KIT Ram 8Gb (2*4Gb) Bus 1600, giá thành nâng cấp cũng không cao lắm nhưng đáp ứng được nhu cầu sử dụng đa nhiệm của CPU.
Bus càng cao, băng thông càng rộng và sử lý cạng nhanh, điều đó là hợp lý. khi mua em đã quan tâm tới việc Main có hỗ trợ Bus ram như vậy không rồi. main H55 hỗ trợ đến Ram 3 bus 2200Mhz (Support for DDR3 2200+/1800/1600/1333/1066/800 MHz memory modules)
Vấn đề chính là quan tâm đến CPU có hỗ trợ Bus đó không?
Với dòng Core i3 LGA1156 thì mặc đình chỉ nhận Bus Ram là 1333Mhz thôi, do vậy khi cắm RAM bus 1600 vào sẽ chỉ hoạt động ở bus 1333. có lẽ là mua RAM như vậy phí tiền????

Vấn đề được giải quyết khi em tìm được cách tận dụng đúng dung lượng Bus của Ram là 1600Mhz
đối với các CPU socket LGA 1156, mặc định khi hệ thống hoạt động, mức bus ram sẽ nhận theo mức được hỗ trợ là 1333MHz, còn với các CPU socket LGA 1366 sẽ nhận là 1066MHz. Điều này lí giải tại sao khi cắm Ram có bus cao hơn 1333MHz nhưng chỉ nhận mức 1333MHz mà rất nhiều người dùng gặp phải trong đó có em!

Để hoạt động tại các mức bus Ram này cần qua một vài bước điều chỉnh trong Bios mainboard và quan trọng nhất là Ram và mainboard hỗ trợ các mức bus đó. Dưới đây em xin đưa ra 2 cách điều chỉnh và trước khi điều chỉnh chúng ta cần lưu ý:
• Quá trình điều chỉnh để hệ thống nhận đúng bus Ram và quá trình ép xung Ram là 2 quá trình hoàn toàn khác nhau.
• Những thanh Ram có mức bus cao hơn 1333MHz sau khi điều chỉnh có thể hoạt động hoàn toàn ổn định ở mức bus đó
• Những thanh ram có mức bus từ 1333MHz trở xuống muốn hoạt động ở mức bus cao hơn cần phải được ép xung và độ ổn định trong quá trình hoạt động sau khi ép xung lên mức cao hơn mức bus chuẩn của Ram là không được đảm bảo.

Để điều chỉnh đúng bus Ram có 2 cách:
1. Với những bộ nhớ Ram không hỗ trợ tính năng XMP, các thông số trong Bios cần được điều chỉnh bằng tay
2. Với những bộ nhớ Ram có hỗ trợ tính năng XMP, việc điều chỉnh chỉ cần vào Bios và kích hoạt XMP(Note).
*Note:
• XMP – Xtreme Memory Profile là các Profile được tích hợp sẵn trong các thanh Ram. Profile này là các thông số của Ram đã được nhà sản xuất tối ưu. Ví dụ ram có Profile bus 1600Mhz hoặc 2200Mhz, sau khi kích hoạt Profile ram sẽ hoạt động tại mức bus đó và các thông số độ trễ đã được tối ưu.
• Để biết Ram có hỗ trợ XMP hay không cần khởi động vào window, sử dụng công cụ CPU-Z và mở tab SPD của công cụ này, nếu Ram hỗ trợ XMP thì các bác sẽ thấy tại dòng SPD Ext có chữ XMP
• Để sử dụng được XMP cần mainboard hỗ trợ tính năng này

Cấu hình sử dụng của em:
• CPU: Intel Core I3-540
• Mainboard: Gigabyte H55M-UD2H
• Ram: G.Kill DDR3 Bus 1600 KIT (2*4Gb) (hỗ trợ XMP – Xtreme Memory Profile)
• HDD: WD1T Carivar Black, WD2T Carivar Green, Hitachi 500GB, Bufalo 500GB.
• VGA: ASUS HD6850 1GB GDDR5 256Bit
• PSU: Cooler Master Extreme 650W

1. Cách thứ nhất : Áp dụng với những thanh Ram DDR3 hỗ trợ XMP
Sau khi khởi động máy tính nhấn Del để vào BIOS, và trong giao diện chính của Bios chọn mục đầu tiên
MB Intelligent Tweaker (M.I.T):
Vào tiếp Advanced Memory Settings Chúng ta sẽ thấy mục Extreme Memory Profile (X.M.P) đang để Disabled hãy chọn Profile. Sau khi chọn Profile thông số Memory Frequency đã là 1600MHZ (tại dòng Memory Frequency MHz) sau đó ấn F10 chọn Y để lưu lại, khởi động vào Win dùng CPU-Z để kiểm tra tại mục DRAM Frequency sẽ là 800MHz đúng Bus ram là 1600MHz (800x2)
Một điều cần lưu ý là với những bộ nhớ ram có mức bus cao hơn 1600Mhz như 1866Mhz hay 2200Mhz, sau khi kích hoạt XPM, do giới hạn của thông số SPD (System Memory Multiplier) với từng dòng CPU khác nhau nên sẽ kéo theo mức xung CPU bị đẩy lên theo {(Core i3, i5 max SPD là 10, và Core i7 là 12) Mức xung của CPU = BCLK x Hệ số nhân (BCLK – Base Clock Frequency). cách tính này chỉ dành cho CPU nền tảng LGA 1156, 1366, nền tảng CPU Nehalem.}

Ví dụ: khi kích hoạt XMP 1866Mhz với cấu hình sử dụng CPU Corei3, hoặc Core i5 (có mức SPD tối đa là 10) thì mức BCLK sẽ được đẩy từ mức mặc định 133Mhz lên mức 1866 : 10 = 186Mhz. lúc này cần phải hạ hệ số nhân của CPU (Phần CPU Clock Ratio trong Advanced Frequency Settings) xuống sao cho ngang bằng với mức xung mặc định của CPU để đảm bảo độ ổn định của hệ thống.

2. Cách thứ hai : Áp dụng với những thanh Ram không hỗ trợ tính năng XMP

Đây là cách mà chúng ta sẽ phải chỉnh sửa thông số bằng tay mà không cần có sự hỗ trợ của X.M.P. Sau khi vào Bios ta cũng chọn M.B Intelligent Tweaker (M.I.T), đến đây thay vì vào Advanced Memory Settings ta sẽ vào Advanced Frequency Settings Chọn “Enabled” ở mục Base Clock (BCLK) Control.

Sau khi đã Enable Base Clock máy sẽ cho phép ta tùy chỉnh thông số của BCLK Frequency (MHZ) với mức thông số trong điều kiện cho phép. Trong trường hợp này cấu hình hệ thống sử dụng CPU Core i3 540 có mức SPD tối đa là 10 nên tùy theo mức bus ram mà ta sẽ điều chỉnh mức BCLK hợp lí.
Ví dụ:
• Ram bus 1600MHz sẽ đặt BCLK là 160MHz khi đó bus ram là 160 x 10 = 1600MHz
• Ram bus 1866MHz thiết lập BCLK là 186MHz, bus ram 186 x 10 = 1860MHz
• Ram bus 2133MHz thiết lập BCLK là 213MHz, bus ram tương ứng 213 x 10 = 2130MHz
Tương tự với các CPU khác, công thức điều chỉnh chung là thiết lập SPD ở giá trị cao nhất (10 với các CPU Core i3, i5 và 12 với các CPU Core) và sau đó điều chỉnh mức BCLK lên để đạt được mức bus ram mong muốn. Lưu ý là sau khi tăng BCLK lên cần hạ CPU Clock Ratio (hệ số nhân) xuống sao cho mức xung CPU tương đương với mức mặc định.
Sau khi điều chỉnh BCLK, quay lại phần M.I.T trong bios và vào mục Advanced Memory Settings để điều chỉnh các thông số độ trễ của Ram theo thông số chuẩn của nhà sản xuất.
Chỉnh Performance Enhance ở chế độ Standard, Dram Timing Seclectable ở chế độ Quick (trong Advanced Memory Setting), sau đó vào phần Channel A Timing Settings để vào thiết lập thông số Timing ở cột bên phải (thông số này khi mặc định sẽ là auto không thể hiệu chỉnh được).
Cuối cùng là vào phần Advanced Voltage Settings từ M.I.T, thiết lập mức điện áp DRAM Voltage theo chuẩn từ nhà sản xuất.

Cuối cùng thì em cũng điều chỉnh được Bus Ram là 1600MHz, cộng với việc em cho Enabled phần BCLK để chình xung CPU, em đã ép xung em nó lên một chút, kết quả là hệ thống chạy ổn định và nhanh hơn trước.

Một vài ý kiến đóng góp, bác nào đọc thấy không hợp lý chõ nào comand cho em biết nhé, kinh nghiệm chưa nhiều mong các bác giúp đỡ!
Anh em cùng trao đổi ở những hệ thống có main và CPU khác nhé!
" Các bác chém nhẹ tay...":D:D:D:D

0986686958

Active Member

tuanphuong tư vẫn cho tôi con case và màn hình khoảng 50 chai được hok???

NHVL

Bác chủ thớt cho em hỏi vấn đề này xíu.
Em có 1 cái PC chạy win XP, khi cài chương trình có liên quan đến access thì chạy OK.
Em nâng cấp PC của em lên Win 7, thì khi cài chương trình đó, cái PC nó báo lỗi database error.
Nhưng khi trả lại win XP, thì cài chương trình đó vẫn bình thường.
Vậy rốt cuộc là sao ?

tuanphuong1826

Active Member
Em có 1 cái PC chạy win XP, khi cài chương trình có liên quan đến access thì chạy OK.
Em nâng cấp PC của em lên Win 7, thì khi cài chương trình đó, cái PC nó báo lỗi database error.
Vậy rốt cuộc là sao ?

Chào bạn!
Access là một ứng dụng trong bộ Office, thông thường thì bạn có thể mở file access đó trên bất kỳ HĐH windows nào (save file dưới dạng version thấp)
trường hợp của bạn mình chưa hiểu ý của bạn là file access bị lỗi hay chương trình bị lỗi?
nếu file access bị như vậy thì bạn xem lại quyền administrator của file đó xem, (Chuột phải chọn Properties-->security-->cho user của bạn full quyền đi rồi thử mở lại nhé)
Nếu chưng trình bị lỗi database error, bạn cài lại chương trình đó với Compatibility mode for windows XP xem có được không nhé.
lucky!

tuanphuong1826

Active Member
Re: Ðề: COMPUTER- ANH EM CÙNG TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM.....

Không dám, không dám!
anhtuan3a cho tôi đi "văn điển" ngay đấy!
Đang audiophile giờ lại chuyển sang Gamer sao?
Khi nào thực sự muốn mua thì alo bạn nhé! 50 củ thì Khủng long rồi đấy!

0986686958

Active Member
Ðề: Re: Ðề: COMPUTER- ANH EM CÙNG TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM.....

Không dám, không dám!
anhtuan3a cho tôi đi "văn điển" ngay đấy!
Đang audiophile giờ lại chuyển sang Gamer sao?
Khi nào thực sự muốn mua thì alo bạn nhé! 50 củ thì Khủng long rồi đấy!

Tôi là thần gió thần bão mừ:)):)):))

NHVL

Chào bạn!
Access là một ứng dụng trong bộ Office, thông thường thì bạn có thể mở file access đó trên bất kỳ HĐH windows nào (save file dưới dạng version thấp)
trường hợp của bạn mình chưa hiểu ý của bạn là file access bị lỗi hay chương trình bị lỗi?
nếu file access bị như vậy thì bạn xem lại quyền administrator của file đó xem, (Chuột phải chọn Properties-->security-->cho user của bạn full quyền đi rồi thử mở lại nhé)
Nếu chưng trình bị lỗi database error, bạn cài lại chương trình đó với Compatibility mode for windows XP xem có được không nhé.
lucky!

Em vào bằng quyền Admin ấy chứ, nhưng nó vẫn bị
Nó giống như thớt này nè bác :D
http://www.hdvietnam.com/diendan/4-software-ky-thuat-phan-mem/386550-loi-cant-load-dll.html

NHVL

Chương trình đó tên là gì vậy bạn?có thể do chương trình đó không hoàn toàn tương thích với win7.

À không, em cài lên máy Win 7 khác thì vẫn chạy bình thường.
Cái PC của em, em cài bản win down trực tiếp từ Microsoft về mà lại bị, lạ thiệt

tuanphuong1826

Active Member
À không, em cài lên máy Win 7 khác thì vẫn chạy bình thường.
Cái PC của em, em cài bản win down trực tiếp từ Microsoft về mà lại bị, lạ thiệt

Lỗi như bạn nói thì không phải do phần cứng của máy đâu, cái này do phần mêm thôi.
Bạn thử dùng phần mềm Your Uninstaller 2010 gỡ bỏ phần mềm kia đi rồi cài lại, nếu vẫn không được thì bạn nên cài bại Win bằng một đĩa Win khác, bạn có thể vào Forum BKAV để lấy link down
[Hot] - Toppic chuyên cung cấp bộ cài Windows 7 (ISO), Office 2010 mọi phiên bản, đa ngôn ngữ chuẩn nhất

tronghang

Bác tuanphuong lập topic này cho anh em đc học hỏi thêm nhiều kiên thức về tin học, quả là bổ ích, mong anh em tích cực trao đổi nhé. Về vụ ứng dụng Access mình nghĩ khi cài win 7 bác NHVL dùng Your Uninstaller gỡ bỏ office 2003 đi bác cài bộ office 2010 đầy đủ vào chắc là ok thôi.

anhatnhoa

Well-Known Member

Nhu cầu của bác là gì nhỉ? Em nghĩ là bác không chơi về đồ họa đúng không ạ?
Em xin tư vấn cho bác cấu hình 50 chai thiên về game mà làm việc cũng ok tuốt :) Chạy tít mít, tốc độ vù vù luôn.
bác tham khảo
Intel Core i5 3570
Mainboard ASUS SABERTOOTH Z77
Ram 16G Cosair Vengence-1600 Cas9 hoặc kit Gskill 16Gb
SSD Intel 520-120G x2 raid 1
WD Caviar Black 1TB-SATA 3
VGA ZOTAC GeForce® GTX 670 AMP! Edition (tầm tiền này thì em 670 cực ngon bác ạ chiến full màn 27inch)
Nguồn Corsair Professional Series HX 1050W Modular ( sa này bác có chơi SLI cung vô tư con gà ri nhé)
Case Case Corsair Carbide Series 500R Mid Tower Black (em mê em này lắm nhé)
Fan tản nhiệt DEEP COOL WIND PRO hoặc True Spirit 120 em đang dùng đều ok cả :X
Màn: Dell U2711
Tổng giá trị thiệt hại: 50.125.000 VND (đây là giá em tính niêm yết trên website Hanoicomputer.vn nhưng khi bác mua hàng với tư cách 1 vozer thì số tiền sẽ không thế này mà rẻ hơn kha khá bác ạ)

anhtuan3a

Member
Ðề: Re: COMPUTER- ANH EM CÙNG TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM.....

Vậy rốt cuộc là sao ?
Phần mềm của bác báo lỗi vậy nếu đúng nguyên tắc thì chỉ cần download file DLL đó về, đăng ký với Windows là OK. Em chỉ ngại máy bác xung đột phần mềm hoặc bị virus thì mới khó sửa thôi.
Em gợi ý cho bác một cách bác làm thử xem, nếu không được thì lại post lên đây nhé.

1. Đầu tiên bác cài lại bộ office 2003, nhớ lựa chọn cả phần Access nhé.
2. Sau đó bác vào cài bổ sung thành phần trong Win7 sau: Microsoft.net framework 3.5 (bác vào Control Panel\Programs\turn windows features on or off - Click chọn "Microsoft.net framework 3.5 "rồi OK
3. Bác download file MSRDO20.DLL theo link sau: http://www.dlldump.com/dllfiles/M/MSRDO20.DLL
sau đó coppy file này vào C:\Windows\System32.
mở cửa sổ "Run" phím tắt là Windows+R rồi đánh vào lệnh sau: regsvr32 MSRDO20.DLl

4. Thử chạy phần mềm nếu vẫn báo lỗi bác download cái này về rồi càu đặt. Nếu vẫn không được bác post lên hỏi tiếp nhé! http://www.microsoft.com/en-us/download/details.aspx?id=5793

0986686958

Active Member

Nhu cầu của bác là gì nhỉ? Em nghĩ là bác không chơi về đồ họa đúng không ạ?
Em xin tư vấn cho bác cấu hình 50 chai thiên về game mà làm việc cũng ok tuốt :) Chạy tít mít, tốc độ vù vù luôn.
bác tham khảo

Tổng giá trị thiệt hại: 50.125.000 VND (đây là giá em tính niêm yết trên website Hanoicomputer.vn nhưng khi bác mua hàng với tư cách 1 vozer thì số tiền sẽ không thế này mà rẻ hơn kha khá bác ạ)

Màn hình 27'' thì chơi phím chuột không nào cho hợp được em???

NHVL

Re: Ðề: Re: COMPUTER- ANH EM CÙNG TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM.....

Phần mềm của bác báo lỗi vậy nếu đúng nguyên tắc thì chỉ cần download file DLL đó về, đăng ký với Windows là OK. Em chỉ ngại máy bác xung đột phần mềm hoặc bị virus thì mới khó sửa thôi.
Em gợi ý cho bác một cách bác làm thử xem, nếu không được thì lại post lên đây nhé.

1. Đầu tiên bác cài lại bộ office 2003, nhớ lựa chọn cả phần Access nhé.
2. Sau đó bác vào cài bổ sung thành phần trong Win7 sau: Microsoft.net framework 3.5 (bác vào Control Panel\Programs\turn windows features on or off - Click chọn "Microsoft.net framework 3.5 "rồi OK
3. Bác download file MSRDO20.DLL theo link sau: http://www.dlldump.com/dllfiles/M/MSRDO20.DLL
sau đó coppy file này vào C:\Windows\System32.
mở cửa sổ "Run" phím tắt là Windows+R rồi đánh vào lệnh sau: regsvr32 MSRDO20.DLl

4. Thử chạy phần mềm nếu vẫn báo lỗi bác download cái này về rồi càu đặt. Nếu vẫn không được bác post lên hỏi tiếp nhé! Download: Microsoft Data Access Components (MDAC) 2.8 SP1 - Microsoft Download Center - Download Details

Vâng, để hôm nào rãnh, em cài lại Win 7 rồi làm theo các bác chỉ dẫn xem thế nào :D

Bên trên