Cụ bà xác ướp xóm cải không phải là người Việt - suy ngẫm

hmh11ltkprc

Member
Đến nay, chúng tôi vẫn chưa hết bần thần khi nhớ lại cuộc gặp gỡ với cụ bà xác ướp xóm Cải ngụ ở Bảo tàng lịch sử Việt Nam (tp Hồ Chí Minh). Trái với hình hài thể xác đang được trưng bày, linh hồn cụ vẫn khỏe và rất minh mẫn.

ảnh sưu tầm

Hôm đó, chúng tôi thấy cụ ngồi một mình trong phòng, vẻ mặt hơi buồn. Chúng tôi đến chào hỏi, cụ cố cười nhưng có lẽ không hiểu những gì chúng tôi nói. Sợ cụ lãng tai nghe không rõ, chúng tôi cố nói lớn hơn nhưng cụ vẫn lắc đầu tỏ vẻ không hiểu.

Chưa kịp rõ có chuyện gì thì chúng tôi lại ngẩn người khi nghe cụ tuôn một tràng tiếng Anh. Gượng lắm, chúng tôi mới hiểu đại khái những gì cụ nói. Ý của cụ là chúng tôi đến có việc gì không? Từ nước nào? Cụ không biết ngôn ngữ chúng tôi nói…nhưng nghe rất quen.

Chúng tôi đã hết sức bối rối khi nghe cụ nói tiếng Anh và càng bối rối hơn nữa khi lờ mờ hiểu những gì cụ nói. Chẳng lẽ bấy lâu này người ta nhầm, cụ không phải người Việt? Không, không đời nào, cái lối ăn mặc của cụ đích thị chỉ có ở Việt Nam mình.

Không còn cách nào khác, chúng tôi đành giao tiếp với cụ bằng tiếng Anh. Ra là cụ vẫn nhớ mình là người Việt. Cụ tưởng mình đang ở bảo tàng nào đó ở Anh hoặc ở Mỹ. Cụ khoe cụ biết cả tiếng Pháp, một ít tiếng Hàn, một ít tiếng Nhật nữa nhưng tiếng Việt thì gần như cụ quên mất tiêu rồi.

ảnh sưu tầm minh họa

Cụ nói trong nghẹn ngào, đó giờ cụ cứ tưởng mình ở nơi đất khách quê người, hóa ra vẫn đang ở Viêt Nam. Cụ thèm nghe tiếng Việt, thèm nhìn người Việt biết nhường nào nhưng nhiều năm rồi chỉ quanh quẩn trong phòng, cụ dần quên đi. Cụ chỉ gặp toàn người Tây, người Tàu…Cụ trách lũ trẻ chúng tôi sao không chăm đi bảo tàng, để cụ tưởng nhầm rồi bị mất gốc.

Đưa tay lau nước mắt, cụ bắt đầu nhìn kĩ mặt từng đứa chúng tôi. Nỗi hạnh phúc lan tỏa dần trên gương mặt cụ rồi lan sang cả chúng tôi. Chúng tôi và cụ đã trò chuyện rất lâu, nói nhiều về cuộc sống, những đổi thay của đất nước. Đủ lâu để khơi gợi cái gốc Việt trong con người cụ, đủ lâu để chúng tôi hiểu nỗi hiu quạnh mà cụ đang chịu đựng. Đủ lâu để chúng tôi rưng rưng nước mắt khi chào cụ ra về và nghe cụ nói bằng giọng lơ lớ “ kác kon kũng rớn mẹn khỏe, nhơ đớn thâm cu!”

Chúng tôi đã tự hứa với lòng mình sẽ quay lại bảo tàng thường xuyên hơn.

Ma đói( sinh viên nghèo)

Theo báo Cõi âm​

Nguồn www.tapchienmong.com

acek2a

Ðề: Cụ bà xác ướp xóm cải không phải là người Việt - suy ngẫm

thật sự là chả biết đường nào mà lần

cuongdoannhat

Active Member

Theo câu chuyện: người Việt, nằm ở bảo tàng Việt, thăm không có người Việt nên riết rồi quên tiếng Việt. Phải vậy không bác?

chuonchuonkim

em cũng cố gắng lắm mà thực sự là chưa hiểu lắm ạX_X

vannguyen91

nhìn hình ghê quá @@

thanhbinhb35

em chả hiểu j đầu đuôi câu chuyện thế nào ah

kithuatso123

Active Member

Vụ này nghe ghê vậy em chả hiểu lắm ạ

xiaolonevn

Active Member

Ý nói người Việt mình uit1 đi BT, toàn Tây với tàu, nên bà cụ ít tiếp xúc, quên tiếng Việt ma chì biết tiếng Tây và tàu. Trách móc người dân mình.
Xin lỗi chủ thớt nhe, nếu BT miễn phí cho người Việt mà chỉ tính khách du lịch thì sẽ không có tình trạng này
Mình làm du lịch dỏm quá. Ở Campuchia, thì người dận bản xứ được tham quan tất cả các điểm du lịch của chính phủ mà không mất tiền vào cổng

ngotham93nd

Hơi khó hiểu ???

ngotham93nd

Hình ảnh cụ bà xác ướp xóm cải

Bên trên