Cùng nhau chia sẽ các "cấu hình" phòng chiếu phim tại gia!

cafe3dvietnam

Well-Known Member
Ðề: Cùng nhau chia sẽ các "cấu hình" phòng chiếu phim tại gia!

Phòng chiếu 12: lại dìm hàng bằng đt.
Kích thước 4mx4.5m, phòng hở và phản sáng.
Hình ảnh: Màn xám high contrast 165 Inch 21:9 + BenQ W7000 + Len anamorphic.
Âm thanh: 2.1 + ampli đèn
Thiết bị phát: Dune base 3D + Macbook Pro.
Chức năng: nghe nhạc, tivi, karaoke, xem phim HD-3D...
Cách âm, chống rung, tiêu âm, tán âm: bông thủy tinh, vải bố, rèm, sàn gỗ, giấy dán tường.

Trước khi lắp đặt:

Sau khi lắp đặt:

HTPC Supporter

Không thấy phòng nào dùng thiết bị Android, đầu phát Android mà toàn chơi Dune nhỉ. Tiền nào của đó. Hi

Di Oi Gi

toàn những mơ ước , chắc 70 tuổi mới kiếm được giàn như thế này

cố gắng rút ngắn thời gian được mà bác, có cố gắng sẽ có may mắn hà..... hay là đến 60 tuổi nhé, chứ 70 mắt mũi đâu mà xem cho rõ

khách quan đánh giá các phòng có độ mỹ thuật tốt

hungthong

Well-Known Member

Em ở Bình Dương, trước tết có ủng hộ anh Phúc màn Hightcontrast 120" + dây Audioquest 12m. Hiện tại em muốn nhờ anh Phúc tư vấn em 1 em phát 3D ISO chất lượng hình đẹp để thay thế Himedia 900B đang dùng
Cám ơn anh nhiều.
Chúc sức khỏe!

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Cùng nhau chia sẽ các "cấu hình" phòng chiếu phim tại gia!

Em ở Bình Dương, trước tết có ủng hộ anh Phúc màn Hightcontrast 120" + dây Audioquest 12m. Hiện tại em muốn nhờ anh Phúc tư vấn em 1 em phát 3D ISO chất lượng hình đẹp để thay thế Himedia 900B đang dùng
Cám ơn anh nhiều.
Chúc sức khỏe!

oppo, oppo, oppo ^^, oppo thẳng tiến :D

p/s: em nói thật chứ bác đang xài Himedia 900B, giờ thay mấy con lèn tèn khác cũng chẳng thấy chất lượng hình ảnh nâng lên được bao nhiu đâu. Chỉ có thẳng tiến Oppo mới đột phá giới hạn của hình ảnh :D

minhjp

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Cùng nhau chia sẽ các "cấu hình" phòng chiếu phim tại gia!

p/s: em nói thật chứ bác đang xài Himedia 900B, giờ thay mấy con lèn tèn khác cũng chẳng thấy chất lượng hình ảnh nâng lên được bao nhiu đâu. Chỉ có thẳng tiến Oppo mới đột phá giới hạn của hình ảnh :D

9 xác bác ah.
chừng nào mới show hàng mới cho anh em xem đây bác ? :)

cafe3dvietnam

Well-Known Member

Phòng chiếu 13: tiếp tục dìm hàng bằng đt.
Kích thước 3.5mx6m, phòng hở và phản sáng.
Hình ảnh: Màn xám high contrast 120 Inch 16:9 + Vivitek H1180.
Âm thanh: Harman Kardon 140w/kênh + Loa 5.1
Thiết bị phát: Dune base 3D + DVD Player Harman Kardon + Switch 3D HDMI 3-1 Buffalo.
Chức năng: nghe nhạc, tivi, xem phim HD-3D...
Cách âm, chống rung, tiêu âm, tán âm: sách, sàn gỗ, ghế salon, và ... sách.

hungthong

Well-Known Member

Cám ơn anh đã tư vấn. Nhờ anh giúp thêm chút nữa nhé: Em rất chú trọng hình ảnh nên nhờ anh chỉ giúp em mua Oppo nào và mua ở đâu (giá cả, ...). Em muốn kết hợp với Vivitek1185 đã nhờ anh Khôi VT mua trước tết.
Cám ơn nhiều.
Chúc sức khỏe!

P/S: Em nó có hỗ trợ 3D - 3D ISO không vậy anh?

lienthao

Member

Mình đang phân vân giữa màn cong và phẳng, bác chủ topic có thể cho ý kiến thêm ko ạ ? Độ cong màn của shop là tuỳ ý hay theo đúng chuẩn zì ko ạ ?

davidhand

Moderator

Cám ơn anh đã tư vấn. Nhờ anh giúp thêm chút nữa nhé: Em rất chú trọng hình ảnh nên nhờ anh chỉ giúp em mua Oppo nào và mua ở đâu (giá cả, ...). Em muốn kết hợp với Vivitek1185 đã nhờ anh Khôi VT mua trước tết.
Cám ơn nhiều.
Chúc sức khỏe!

P/S: Em nó có hỗ trợ 3D - 3D ISO không vậy anh?

Bác ko cần HDMI input thì chơi con 93 giá 450$ trên amazon này đi. Bác gửi link nhờ bác Đức - Explore tính tiền ship về VN xem giá cuối là bao nhiêu. Mua thế này thỉnh thoảng may mắn thì kiếm được e đang dùng FW cũ, khi về có thể up lên FW 61-1219 để chơi iso. Còn nếu là FW mới thì bung iso ra dạng thư mục là nó chơi 2D, 3D bt. Riêng các dòng đời mới thì phải mua thêm FW hack nữa mới đọc được 3D bluray.

cafe3dvietnam

Well-Known Member

Mình đang phân vân giữa màn cong và phẳng, bác chủ topic có thể cho ý kiến thêm ko ạ ? Độ cong màn của shop là tuỳ ý hay theo đúng chuẩn zì ko ạ ?

Chào bác. Màn cong có tính chất phản chiếu ánh sáng từ màn chiếu vào vị trí trung tâm. Điều đó sẽ mang lại độ sáng cao, đồng đều và không bị hotspot cho góc nhìn tại vị trí trung tâm. Ngoài ra nó còn giúp hình ảnh có chiều sâu và mang lại mỹ thuật cho phòng chiếu. Tuy nhiên màn cong lại bị hạn chế góc nhìn, nếu 2 đến 4 người ngồi tại vị trí trung tâm thì không sao. Nếu phòng bạn chỉ có 1 dãy ghế cho 6 người ngay tâm màn chiếu dài chừng 3m, bán kính cong là 5m thì người ngồi rìa về phía 2 bên nhận được hình ảnh bị hotspot, độ sáng và chi tiết hình ảnh không đồng đều, kém hơn so với màn phẳng.
Độ cong của màn chiếu tùy thuộc vào kích thước phòng, vị trí sắp đặt ghế ngồi. Vì vậy khi chọn màn cong, bạn phải mô tả phòng ốc thật cụ thể để người bán có thể tính toán độ cong phù hợp.
Tuy nhiên không phải máy chiếu nào cũng có thể tùy chỉnh cong hình 4 cạnh. Đối với dòng máy chiếu chuyên nghiệp thì bạn có thể tinh chỉnh máy chiếu fix với màn chiếu cong mà không bị lem hình vào khung.
Còn đối với máy chiếu thường thì sẽ bị lem hình ít hay nhiều tùy thuộc vào vị trí và khoảng cách đặt máy chiếu. Máy chiếu đặt càng xa và gần tâm màn chiếu thì sẽ ít bị lem nhất. Đa phần người xem không để ý đến vấn đề này, vì vùng lem khá nhỏ nên không làm ảnh hưởng nhiều đến nội dung trình chiếu.
Và với màn 16:9, nếu bạn hay xem phim mới (đa phần tỷ lệ 21:9), 2 viền đen trên dưới sẽ che lấp khuyết điểm trên.
Nếu túi tiền của bạn xông xênh 1 chút, bạn nên trang bị thêm thiết bị phụ trợ (geobox) để tinh chỉnh hình ảnh fix hoàn toàn vào màn cong của mình.

genzo1984

Well-Known Member

vậy là chú chưa thấy sự kết hợp giữa Dune 3D và Darbee Darblet 5000 rồi;))

cafe3dvietnam

Well-Known Member

Phòng chiếu 14:
Kích thước 3.7mx4m, phòng hở sáng.
Hình ảnh: Màn xám high contrast 150 Inch 21:9 + BenQ W1070 + Len anamorphic.
Âm thanh: 5.1 + Integra
Thiết bị phát: Dune base 3D + Set top box.
Chức năng: nghe nhạc, tivi, xem phim HD-3D...
Cách âm, chốn;
g rung, tiêu âm, tán âm: bông thủy tinh, mút, vải bố, rèm, sàn gỗ.

Trước khi lắp đặt:

Sau khi lắp đặt:

Sweet-Heart

Active Member

Mình dự tính sang năm xây nhà và build 1 cái phòng giải trí gồm TV 50 inches; AIO Onkyo 8400; HDP; một ít kệ để chưng đồ sưu tập và băng đĩa.

kendungo

các bác cho em hỏi nhờ 1 tí.
Em vừa chuyển từ Hà Nội vào Sài Gòn.......em không biết có chỗ nào nhận lắp đặt màn chiếu, máy và 2 loa sau lên tường giúp em không ạ......
Đồ nghề thì em có đủ hết rồi: gồm màn chiếu điện 120" DALITE, máy EPSON 5030, loa Front Bose 501 (cái này không lắp lên tường), 2 loa sourround Harman (e muốn bắn lên tường), đã có giá treo máy chiếu...........Khoảng cách phòng là dài 4.3m rộng hơn 4.
Không biết nhận thi công thế này mất khoảng bao nhiêu tiền ạ??? xin nhờ các bác chỉ giúp.....thanks all

kendungo

ah...em quên mất....phòng của em cao hơn 3 mét......nói chung là thoải mái........em không quan trọng tán âm hay ánh sáng gì hết..........em chỉ cần lắp màn và máy chiếu lên mà nó cân nhau là tốt rồi........máy em Epson 5030 có len shift nên thi công cũng dễ phải không ạ........em muốn nhờ lắp vì nhà không có máy khoan hay sẵn đồ nghề.........với lại em cũng không biết làm......cám ơn các bác.........

cafe3dvietnam

Well-Known Member
Ðề: Re: Cùng nhau chia sẽ các "cấu hình" phòng chiếu phim tại gia!

ah...em quên mất....phòng của em cao hơn 3 mét......nói chung là thoải mái........em không quan trọng tán âm hay ánh sáng gì hết..........em chỉ cần lắp màn và máy chiếu lên mà nó cân nhau là tốt rồi........máy em Epson 5030 có len shift nên thi công cũng dễ phải không ạ........em muốn nhờ lắp vì nhà không có máy khoan hay sẵn đồ nghề.........với lại em cũng không biết làm......cám ơn các bác.........

Tuần rồi mình vừa mới đi lắp đặt ngoài tỉnh nên không theo dõi được bài bác. Bác có thể cho mình biết khu vực mình ở, mình sẽ qua lắp giúp bác nếu có thời gian rảnh rỗi. Chi phí thì chỉ cần trà bánh, nước ngọt là đủ.

quangtuong

Banned

cấu hình htpc nếu có chi tíêt thì tốt quá. sao cái màn cong nó lại lồi ở giửa nhỉ?

kendungo

Re: Ðề: Re: Cùng nhau chia sẽ các "cấu hình" phòng chiếu phim tại gia!

Tuần rồi mình vừa mới đi lắp đặt ngoài tỉnh nên không theo dõi được bài bác. Bác có thể cho mình biết khu vực mình ở, mình sẽ qua lắp giúp bác nếu có thời gian rảnh rỗi. Chi phí thì chỉ cần trà bánh, nước ngọt là đủ.

cám ơn bác nhiều.....bác tử tế quá..........hôm nọ em nhờ được bác thợ điện vào treo giúp em rồi.............em tự mua thước thăng bằng về để đặt màn chiếu cho cân và máy chiếu cũng thế..............
nếu có dịp bác cho em xin số điện thoại.........tháng 6 này nhà riêng e mới sửa xong..............em định lắp nốt con epson 8350 (chắc không bán nữa) vào phòng 3x3x3 mét của em................hy vọng lúc đấy bác qua giúp em.........em xin hậu tạ :)) ^^

cafe3dvietnam

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Cùng nhau chia sẽ các "cấu hình" phòng chiếu phim tại gia!

cám ơn bác nhiều.....bác tử tế quá..........hôm nọ em nhờ được bác thợ điện vào treo giúp em rồi.............em tự mua thước thăng bằng về để đặt màn chiếu cho cân và máy chiếu cũng thế..............
nếu có dịp bác cho em xin số điện thoại.........tháng 6 này nhà riêng e mới sửa xong..............em định lắp nốt con epson 8350 (chắc không bán nữa) vào phòng 3x3x3 mét của em................hy vọng lúc đấy bác qua giúp em.........em xin hậu tạ :)) ^^
SĐT mình là 01642960974. Nếu phòng thẳng thớm thì không cần mua thước thăng bằng, chỉ cần mua thước lazer có ke là ok.

Bên trên