Dàn còi tỉnh lẻ đã nâng cấp 3D, xin các bác chém cho em mau tiến bộ...

cinemax

Member

* Phòng em KT (5x3,6)m; tiêu tán âm em nhờ thợ mộc tự xử, còn thiếu nhiều ạ!!!

Được sự góp ý của các ACE, em đã thay đổi một số món, trình các bác chém để giúp em mau tiến bộ ạ! :D:D

* Phần hệ thống
- Nhìn : Toshiba 55XL700T đã thay bằng em Samsung 60D8000
- Em đánh Pre Pow :
+ Pre : B&K reference 30
+ Pow : Nad T973 (7 kênh)
- Loa 7.1 :
+ Font : 01 cặp Dali ikon 6
+ Sur : 02 cặp Dali ikon 2
+ Cen : JBL LS Center
+Sub : Alpha Infinity đã thay bằng em Velodyn EQ Max-12
- Đầu đọc : Pioneer, bổ sung HD900B

Một số hình ảnh trình các bác :

Loa JBL LS Center được thay thế cho em center DIY (dùng loa Fostex FE 204 Full ranger) ... :-@

JBL LS Center khi mở mặt lưới : Em nó dùng treble còi, tiếng rất ấn tượng...\m/

Pow NAD T973 (7 kênh, 140w/kênh) : Em nó dư lực để làm thủng tai trâu của em... %-(

Pre B&K Reference 30 (Đạt chứng nhận THX) : Là bộ não của hệ thống...:-q

Em Samsung 60D8000 vừa mới rước về... :-h

Em nó tạm thời vẫn còn trinh nguyên... :">

Tiếp tục khám phá... #-o

Vẫn còn hồi hộp... @-)

Đúng là trinh nguyên... :">

Em nó thật sexy... \:D/

Đứa con nuôi "cũng vừa xin" của bác Cơn bảo số...$-)

Kiểm tra xem con nó có đẹp zai không? :D

Trông cũng không đến nổi các bác nhỉ!!! :">

5 anh em trên một chiếc xe tăng (quên bỏ em Pioneer vào)...:-h

Bác tranh tổng thể mặt tiền... X_X

Bức tranh tổng thể mặt tiền (sau khi "cảo ới"! hi hi)...=))

Em Velodyne EQ Max-12 tạo dáng... :-$

Velodyne đang tán tỉnh anh Dali Ikon 6... :">

Velodyne "nhà tranh" ráng chen vào chụp ké 3 anh "nhà lầu"... =))

Velodyne mắc cỡ nên khoát áo vào... :">

Em Samsung 60D8000 khoe sắc... b-(

04 kính 3D cho gia đình gấu... :D

Thêm tấm nữa mà vẫn mờ... #-o

Gấu con phấn khích nhảy tưng tưng... :D

Dali Ikon 6 phải cô đơn một mình... @-)

Kệ DVD thiết kế theo kiểu "một mái nhà tranh 02 quả tim héo ạ"...hi hi :))

Tí máy lạnh để giải nhiệt cho ghế nóng !!! #:-S

Lấp ló sau ghế là 02 em Surr Back ạ! 8->

Em Surr trái bị ép sát tường trông thật tội...~X(

Tranh trang trí kiêm hút âm, vì em bỏ bông hút âm phía sau (tường em 20cm)... %-(

Tầm quan trọng của loa Sur? Vài dòng tâm sự...

Có một số nhận định cho rằng trong hệ thống home theater thì loa Sur không quan trọng lắm, không cần đầu tư nhiều, chỉ cần có là đủ, vì chỉ là những tiếng lanh kanh, leng keng thi thoảng xuất hiện trong bộ phim... Theo em, từ kinh nghiệm thực tiễn cho thấy : mỗi vị trí trong hệ thống nghe nhìn đều có tầm quan trọng nhất định. Chúng ta không nên quá đề cao vai trò "cá nhân" của bất kỳ một vị trí nào, bởi chúng không chỉ phát huy thế mạnh của bản thân mà còn hổ trợ nhau làm cân bằng nhạc tính trong nghệ thuật thứ 7. Nếu chúng ta không quan tâm đến tính "đồng đều" thì dễ dẫn đến sự mất cân bằng nhạc tính mà các "phù thủy âm thanh" muốn gởi đến chúng ta...Ở đây em chỉ xin nhắc đến loa Sur, vì nó dường như chưa được xem trọng.

Mới đầu em cũng chỉ sử dụng loa Sur nhỏ và không đồng bộ với Font. Khi xem những bộ phim hài hước, tình cảm nhẹ nhàng, tuy vẫn có một chút cảm nhận thiêu thiếu về sự hài hòa, nhưng không phát sinh vấn đề lớn. Đến khi gặp những bộ phim mà có trường đoạn cao trào thì vấn đề mới thật sự nảy sinh! Các bác thử hình dung xem, một chiếc xe tải hạng nặng bị lật bánh quăn từ trước ra sau, mới đầu khi lật, loa font phát "ầm ầm" thật dữ dội...rồi tiếp tục quăn tiếp về sau càng lúc càng mạnh dần qua 02 loa sur thì tiếng bị đuối hẳng nghe lùng bùng rất khó chịu mặc dù đã có sub hổ trợ.

Em thay không biết bao lần các con sur nhưng vẫn thấy đuối. Em nghĩ chắc do Reciver không đủ lực, vì thường Reciver tích hợp 5.1 - 7.1, phần loa font bao giờ cũng được ưu ái hơn, nên em quyết định chuyển qua đánh Pre Pow. Em may mắn mua được con Pre B&K reference 30 giá rẻ, chuẩn THX 7.1 (giá sách khoảng 3000$), em tận dụng con Reciver cũ làm Power (em đã sài qua 3 loại Pioneer, Denon, Yamaha). Khi đánh qua Pre - Power, do con B&K có phần chỉnh sur riêng, nên sau khi đã chỉnh hệ thống chung, tiếng sur nghe rất là phê.

Tuy nhiên, sau một thời gian có dịp "nghiền ngẫm", em cảm thấy tiếng Sur tuy phát tiếng ầm ầm thật là to nhưng nghe chói gắt, không trung thực (giống như kiểu ca sĩ gào to chứ không phải có đủ âm vực để nâng giọng)...Em lại nâng cấp thử Power NAD 7 kênh đều nhau 140w/kênh, nhưng tình hình càng tệ hơn, các loa Sur càng đuối sức và chói gắt... Chán quá, em lại lang thang trên mạng tìm hiểu và thấy có một số bác chơi và đánh giá vai trò quan trọng của loa Sur cần phải tương xứng về kích cỡ với Font nên em quyết định thay đổi...

Em thấy có B&W là đồng bộ và đẹp nhất, nhưng giá chát quá, không kham nỗi nên lại lang thang tìm và phát hiện em Dali ikon 6 & 2 được đánh giá khá tốt, là dòng loa được làm thủ công chính hãng Đan Mạch, chúng có thêm treble đôi hybrid dome-ribbon nổi tiếng sẽ cho phần âm vực cao rất tốt và quan trọng là giá cũng mềm chấp nhận được. Em nghĩ nếu mà xem phim có trường đoạn phóng phi tiêu sẽ nghe bén lắm. Em quyết định rước 03 em nó về, bị "gấu nhà cự quá trời" nhưng mà tội cái gấu vẫn tha các bác ạ (em có tài nịnh gấu)... hi hi.

Sau khi chỉnh đốn đâu đó, em mở nghe thử lại những bô phim mà trước đây em thấy chói gắt, khó chịu thì nay đã ổn nhiều nhưng vẫn còn dư dư nhiếu tiếng gì đó, mà các bác ai cũng biết là tiếng vang, tiếng rền...thế là lại nài nỉ xin gấu xây thêm cái phòng home theater ở phía sau với những lời hết sức đi vào lòng người sợ ảnh hưởng sức khỏe mẹ con nhà gấu...

Thế là gấu lại siêu lòng và phòng home theater và bộ dàn còi của em hoàn tất...Giờ em tạm bằng lòng rồi, tiếng đạn bay, súng nổ hay phi tiêu gì gì nghe cứ ầm ầm, sàn sạt bên tai các bác ạ!!! Ở tỉnh lẻ như em không ai chơi HD cả, chỉ tự sướng một mình đôi khi ngẫm nghĩ cũng buồn. Vài dòng cảm nhận của em. Có gì sai mong mấy bác ném đá nhẹ nhẹ cho em mau tiến bộ ạ!!! Thank tất cả.

Chỉnh sửa lần cuối:

NghiaBienHoa

Well-Known Member
Ðề: Dàn còi tỉnh lẻ đã nâng cấp 3D, xin các bác chém cho em mau tiến bộ...

Wow Bác chủ tỉnh lẻ thiệt hông đơn giản tí nào. Em hơi bị chóng mặt,...

anhducxx247

Active Member

bác cho 500 info về bộ HT đi. giá tiền mua con tivi sao bác không làm con máy chiếu 3D.

hungavi

Member

Hoàng tráng quá bác chủ .Tuy nhiên cái kệ hơi bị gấu nhìn hơi thiếu art tý .\:D/

hayhay

Well-Known Member

sao không xài loại TV 3D xem mà không cần phải đeo kính nhỉ

thieugiaa822

hơi thắc mắc tí, dàn máy bác chủ hoành tráng quá trời, nhưng sao ko chơi con dune hay popcorn cho đúng đẳng cấp, mà lại chơi con himedia?

thangvic

Member

dàn và phòng bác thuộc hàng hủng rồi nên e không dám có ý kiến gì,phòng bác làm tiêu âm và tán âm tốt quá
chúc mừng bác có phòng nghe nhìn đẹp

minhtuantkh

Bác chạy đua Vũ Trang ghê quá, mấy Shop chắc quý và chăm sóc bác dữ hen.
P/s: Vẫn chưa cho cái ghế đơn vào giữa cái ghế đôi hả bác, sẽ cân đối chỗ nào cũng có tay vịn mà có thêm điểm ngọt nữa.

ba cái ghế ngồi nhìn đã thiệt

bmw252

Chúc mừng bác nhé, hình như cái TV treo hơi cao :D

fostina

Well-Known Member

Bác chơi hàng dữ quá, center JBL của bác nhìn gấu quá bác review một chut cho anh em biết, Sub cung thuộc hàng lớn tiện thể bác cho anh em biết luôn.
TV này bác xem 3D tha hồ sướng luôn Em chỉ giống một cái duy nhất đó là remote máy lạnh thôi... chúc bác thưởng thức hết công suất nhe. Bác để tấm gì trên con Sub vậy bác, có chức năng gì không hay chỉ để đồ thôi

Chỉnh sửa lần cuối:

cinemax

Member

bác cho 500 info về bộ HT đi. giá tiền mua con tivi sao bác không làm con máy chiếu 3D.

Em cũng khoái máy chiếu. Khi xây phòng, em cũng đã thiết kế ổ điện cho máy chiếu, nhưng gấu không duyệt nên...hic hic ~X(

cinemax

Member

sao không xài loại TV 3D xem mà không cần phải đeo kính nhỉ

Dạ em cũng khoái, nhưng mà 3D không dùng kính tầm 60 - 65 em kham không nổi đâu bác ạ, hơn nữa em Toshiba 55XL700T lỡ cho đi ở rồi, nên phải đành rước em 60D8000 bác ạ! hic hic :-B

Chỉnh sửa lần cuối:

hayhay

Well-Known Member

Dạ em cũng khoái, nhưng đợi mãi cái em 60 - 65 không chịu ra. Em Toshiba 55XL700T lỡ cho đi ở rồi, nên phải đành rước em 60D8000 bác ạ! hic hic :-B
thế vài bữa nữa bác lại phải làm quả nâng cấp lên tập 2.0 à!

cinemax

Member

hơi thắc mắc tí, dàn máy bác chủ hoành tráng quá trời, nhưng sao ko chơi con dune hay popcorn cho đúng đẳng cấp, mà lại chơi con himedia?

Tại em tham khảo mấy bác trên này thấy Dune và Popcorn chơi 3D chưa hoàn hảo (phần phụ đề 3D chưa đẹp), nên tạm thời rước em HD900B ạ! Thank bác...:D

cinemax

Member

Bác chạy đua Vũ Trang ghê quá, mấy Shop chắc quý và chăm sóc bác dữ hen.
P/s: Vẫn chưa cho cái ghế đơn vào giữa cái ghế đôi hả bác, sẽ cân đối chỗ nào cũng có tay vịn mà có thêm điểm ngọt nữa.
Em cũng đã kê thử, nhìn rất cân đối và đẹp, nhưng nhà em 04 người nên lại khó ngồi...Phải sắp lại như cũ cho ngồi đủ 04 người bác ạ! Ý kiến bác thật tuyệt, chỉ tiếc hỏng biết bỏ 01 người đi đâu...hic hic :(

anbinhdo

Well-Known Member

Nhìn đã thế $-)
Em nhìn vao chả biết chém gì cả, vì sắc màu làm hoa cả mắt lên roài.
Nói chung quả của Bác là cũng thuộc cấp ngon hơn bổ rẻ rồi đấy.
Chúc mừng nhé.
p/s: Bác nói Tỉnh lẻ thế là Tỉnh nào :D

cinemax

Member

dàn và phòng bác thuộc hàng hủng rồi nên e không dám có ý kiến gì,phòng bác làm tiêu âm và tán âm tốt quá
chúc mừng bác có phòng nghe nhìn đẹp

Còn còi lắm bác ơi, nhưng gồng gánh hết nổi rồi ạ...Thank bác khen!!! :D

Bên trên