Dàn hai kênh Marantz và Klipsch – 3 năm nhìn lại một chặng đường

m1984

Member
Dàn hai kênh Marantz và Klipsch – 3 năm nhìn lại một chặng đường

Nhân vừa cải cách dàn xem phim gần HD nghe hai kênh, em xin phép post bộ dàn chia sẽ cùng các bác
Một tấm tồng quan:

Em Marantz PM KI Pearl Lite, em này ruột gan nhìn rất sexy, chassis bằng đồng hai lớp, về thiết kế thì y như em PM 7004, nhưng nâng cấp biến áp xuyến, tụ nguồn 18000uF, cọc loa + tín hiệu cao cấp, em rất thích cọc loa em này, rất hầm hố, có lổ bắt dây trần vào rất chắc, em dùng dây Neotech 5001 bắt vào vừa khít

Em Marantz NA 7004, nguồn nhạc của em chủ yếu là lossless từ máy tính, HDP và iphone, nên em chọn em nó vì đáp ứng nhu cầu DAC, airplay, radio

• Loa Klipsch RB61 II
  • Dây tín hiệu: Transparent The Link
  • Dây loa: Neotech 5001
  • HDP: WDTV Live đời đầu
  • LCD: Sharp Aquos – chắc cũng đời đầu

Nhân đây chia sẽ chặng đường audio của em,

Lần đầu tiên em đến với diễn đàn 2010, bén duyên Anh Duy audio, lần đó ghé Anh Duy lúc còn ở Điện Biên Phủ nghe thử cặp Klipsch B3 + Denon 510AE mà tâm hồn bay bỏng O:), thế là quyết định lấy em Klipsch B3 (hơi bị dại, mua ở đại lý rẽ hơn chắc cũng 500k-700k) về ghép với dàn JVC “chuối” do chưa đủ tiền, một tháng sau dại lần hai, ra Nguyễn Kim kiến amply, nghe chú nhân viên tư vấn Denon DRA500AE công suất lớn hơn, đánh B3 mới ra hết chất, OK lấy em nó với cái giá cũng chat luôn, về nhà thì thấy sao ko trong trẽo bay bỏng như hồi ở Anh Duy mà còn chói ở dãy cao??? :(

Tiếp tục hành trình sắm dàn xem phim, 1 em “Receiver” Sony SDK 5 + bộ Center Surround Yamaha Pxxx, em quên rồi, thời gian sau thì nâng cấp lên bộ Jamo S416 + Sub SW250

Được 1 thời gian thì ko chịu được sự chói gắt của Denon + Klipsch nên em thanh lý DRA 500AE và Sony nhưng lại rước em Denon AVR 1610 về, thật sự lúc này em chỉ biết có denon. Rồi lại nâng cấp loa, quyết định thanh lý hết Klipsch + Jamo, dại tập ba, vào Phan Khang nhờ tư vấn chọn giữa Klipsch RB61 và B&W 685, ko biết chú nhân viên thử thế nào thấy 685 hợp tai hơn RB61, thế là qua TN lấy 1 cặp 685, nhưng về thì… X( Thao thức suy nghĩ hai tuần liền đành ngụm nguội đóng thêm học phí ra TN lấy em Klipsch RB61 II về, giờ thì tạm ổn, tiếp tục lấy bộ Klipsch HDT 500 về xem phim

Con đường audio ko có điểm dừng, nghe 2 kênh ko hay, nên em quyết định ra TN 1 chuyến, thế là rước em Marantz PM 7004 về, Marantz phối với Klipsch ngọt như thế nào thì các bác biết rồi, lúc này em vẫn nghe với laptop và ipod, sau thì rước em Arcam rDac về, nghe khác hẳn, tiếng chắc, căng và trong trẻo hơn nhiều.

Được 1 thời gian lại ngứa ngáy, thấy đồ đạc bừa bộn quá, lại ra TN, lần này thì rước Marantz SR 7005 về, em này rất khá làm dc rất nhiều việc từ xem phim đến nghe nhạc và em thích nhất khoản airplay của em nó, nghe nhạc thì theo em cũng 8/10 với PM 7004

Và rồi lại muốn thay đổi, em chia tay SR7005 và Klipsch HDT 500 để rước bộ dàn hiện tại về

Sorry các bác là bài em dài dòng quá, lâu lâu em mới có hứng thế này, buồn ngủ lắm nhưng ráng viết cho xong, nhớ lại từng thiết bị từng đi qua, cảm giác như từng gặp gỡ - đi qua những người bạn trong đời, một chút bồi hồi…

Update 19/08/2012, update B&W CM5 và cảm nhận ban đầu

Em chỉ chia sẻ cảm nhận cá nhân thôi ạ, do quen nghe với Klipsch nên quá trình em đi tìm loa phù hợp cũng khó khăn, vì nghe loa nào cũng cảm thấy treble ko dc long lanh leng keng như Klipsch, tìm hiểu mãi thì thấy có cặp CM5 hợp nhãn, còn chất âm thì em vẫn ko ấn tượng tốt từ lần chơi 685,

Nghĩ tới lui nên em qua nhà bác Hoàng nghe thử lại 685 ghép với Marantz như thế nào, quả thật mid, bass tốt hơn Klipsch, thế là liều rước CM5 về xem sao, để 2 cặp nghe thử thế nào, ko hợp thì lại đóng học phí nữa vậy

Mấy ngày đầu nghe thấy treble CM5 đanh đanh thế nào, ko ngọt như Klipsch, mid và bass thì hay hơn thật, nghe như Như Quỳnh, Ý Lan truyền cảm hơn hẳn, vài bữa sau đổi lại Klipsch nghe thì phát hiện cọc loa em siết ko chắc, siết lại thì treble long lanh và dày hơn Klipsch

Túm lại CM5 cho một chất âm dày dặn, ấm áp, tròn hơn Klipsch, chi tiết hơn - cái này nghe nhiều, để ý kĩ mới thấy, như cùng tiếng ghita nghe qua CM5 sẽ cảm giác dc độ nảy và ngân trong thùng đàn, giọng ca sĩ lấy hơi lên xuống giọng rõ ràng,klipsch vẫn tiếng ghita, ca sĩ đó nhưng thiếu đi chút chi tiết nên ko ra dc âm hình như vậy, một điểm nửa là khi quay trở lại Klipsch em có cám giác Klipsch có mức độ nhiễu nhất định làm âm thanh bị mờ/đục đi, khi chưa nghe CM5 thì ko có cảm giác này

Em ko biết đây thật sự là điểm nổi trội của CM5 hay hạn chế phòng của em (nhỏ, loa kê sát tường) nên Klipsch ko thể hiện hết dc khả năng của mình, do gần tường nên hầu như ko tái tạo dc âm hình, bass ù cũng góp phần ảnh hưởng, CM5 e đã bịt lỗ thoát hơi sau nhung bass vẫn chắc ấn tượng

Tất nhiên so sánh của em hơi khập khiễng vì 2 e này ko cùng tầm giá, e đã rất hài lòng với klipsch cho đến khi rước CM5 về, em tìm tòi so sánh để thấy sự nâng cấp của mình là đáng bỏ ra, ko thì tiếc lắm

Thanks các bác chia sẽ cùng em.

Chỉnh sửa lần cuối:

NghiaBienHoa

Well-Known Member
Ðề: Dàn hai kênh Marantz và Klipsch – 3 năm nhìn lại một chặng đường

Chúc mừng bác dàn hai kênh nhìn rất đẹp, xem HD chắc cũng phê lắm. Bác mà múc thêm em Marantz CDP thì đủ bộ! Chúc bác vui

hê hê , chú Nghĩa lẹ thiệt chưa gì đã mở hàng trước rồi :D , chúc mừng bác chủ em lại có thêm đồng minh rồi Marantz và Klipsch toàn tập rồi bác chủ ráng kiếm thêm con CDP Marantz nữa đi cho đủ bộ , em cũng đang ngó nghiêng mấy CDP Marantz mà gía cả mắc qúa :"> đang phân vân giữa nâng cấp loa và làm thêm cdp mà vẫn còn phâng khuâng qúa ( tại nghèo ) nên phải suy nghĩ trước sau .:)

NghiaBienHoa

Well-Known Member

hê hê , chú Nghĩa lẹ thiệt chưa gì đã mở hàng trước rồi :D , chúc mừng bác chủ em lại có thêm đồng minh rồi Marantz và Klipsch toàn tập rồi bác chủ ráng kiếm thêm con CDP Marantz nữa đi cho đủ bộ , em cũng đang ngó nghiêng mấy CDP Marantz mà gía cả mắc qúa :"> đang phân vân giữa nâng cấp loa và làm thêm cdp mà vẫn còn phâng khuâng qúa ( tại nghèo ) nên phải suy nghĩ trước sau .:)

Ủa anh trai đang kiếm CDP của Marantz ah! Em cũng mới múc em Marantz CDP SA-15S1 về trãi nghiệm thử. :D Dạo này em hơi bị nghiện nghe Stereo.:p

anh cũng đang phân vân giữa MARANTZ SA-15S2 LIMITED SACD/CD PLAYER at Music DirectVincent Audio - CD-S7 - Hybrid CD Player w/DAC-Audio Advisor mà vẫn chưa quyết được , anh đang nghiêng về cdp Vincent hơn vì có thêm tí đèn :) vừa có thể làm DAC luôn nữa lại muốn gom thóc lúa lên đời loa :p.
ps: có con này ngon đang gỉam gía nhiều nè em , MARANTZ SA-7S1 REFERENCE SACD CD PLAYER **B-STOCK** at Music Direct anh mà đủ khả năng anh múc liền , con này được nhiều người khen lắm đó , hay em chơi cdp đèn luôn đi :)

fostina

Well-Known Member

Con đường này nhiều người cũng như bác vậy, chúc bác luôn vui với đau khổ của mình (đau khổ này hình như ai cung bị đó)

m1984

Member

Chúc mừng bác dàn hai kênh nhìn rất đẹp, xem HD chắc cũng phê lắm. Bác mà múc thêm em Marantz CDP thì đủ bộ! Chúc bác vui

Hai bác cũng thức khuya quá nhỉ, cảm ơn hai bác, lúc trước em cũng định lấy CD SA Ki Pearl Lite cho đồng bộ, em nó cũng làm DAC được, nhìn cũng gấu lắm, nhưng trong nhà ko có cái CD nào, toàn lossless mà lại thích airplay nên làm em NA7004
Thấy AE mình cũng ấp ủ lập hội Marantz Klipsch mà chưa dc nhỉ, mà bác racing như cũng đang thanh lý Klipsch nhỉ?
Con đường này nhiều người cũng như bác vậy, chúc bác luôn vui với đau khổ của mình (đau khổ này hình như ai cung bị đó)
:)

anbinhdo

Well-Known Member

Bác 3 năm nhìn lại thế này là hoành tráng lắm đấy =D>

m1984

Member

Mới tìm lại bộ dàn bác racing, thấy cách đây 1 năm bác cũng dùng Marantz NA7004 + PM 8004 (Ki pearl lite) nhưng là Klipsch RF62, chắc cuối năm em cũng ráng lên loa cột, phòng nhỏ quá, em đang nhắm Monitor Audio RX6, bác racing thấy thế nào ạ?

SamLanhZnO

Mới tìm lại bộ dàn bác racing, thấy cách đây 1 năm bác cũng dùng Marantz NA7004 + PM 8004 (Ki pearl lite) nhưng là Klipsch RF62, chắc cuối năm em cũng ráng lên loa cột, phòng nhỏ quá, em đang nhắm Monitor Audio RX6, bác racing thấy thế nào ạ?
Dàn bác đơn giản , gọn gàng và đẹp quá.
Mà điều gì khiến bác muốn quay sang MA RX mà ko tiếp tục Klipsch ạ?

ducluan74

Member

Chúc mừng bác chủ có bộ dàn đẹp! Mừng em có thêm đồng minh (MR+Klipsch) nữa!

m1984

Member

Bác 3 năm nhìn lại thế này là hoành tráng lắm đấy =D>

Dàn này nghe nhạc sến có hay không bác chủ thớt ?

Chúc mừng bác chủ có bộ dàn đẹp! Mừng em có thêm đồng minh (MR+Klipsch) nữa!

Chúc mừng bác có dàn ưng ý.
Cảm ơn các bác
Dàn bác đơn giản , gọn gàng và đẹp quá.
Mà điều gì khiến bác muốn quay sang MA RX mà ko tiếp tục Klipsch ạ?
Do dk phòng ốc thôi bác ạ, em muốn lên loa cột, phòng thì nhỏ, cũng thích RF62 nhưng RF62 to hơn MA RX6 và thoát hơi phía sau, RX6 nhỏ hơn và thoát hơi phía trước, e sẽ kê sát tường được :)

m1984

Member

Sorry các bác, trùng post

Chỉnh sửa lần cuối:

em chưa nghe qua Monitor Audio RX6 lần nào nên em kg dám phán bậy , nhưng Monitor Audio RX6 được nhiều bác trên này khen dữ lắm đại để đả có 2 MOD trên diễn đàn này sài qua và cũng có ấn tượng tốt lắm , nếu bác thấy thích thì cứ thử đi , riêng em thì chắc chung thành với Klipsch vì em nghiện treble kèn của Klipsch nghe nhạc " sến " quên cả đường đi lối về :) , hôm nào " khó ở " trong người làm vài ly rồi nghe Mạnh Quỳnh và Phi Nhung song ca vài bài tân cổ giao duyên hay xuống sề vài câu vọng cổ em thiếu điều muốn " đứng tim " luôn :D, cho nên sau này có nâng cấp thì em cũng chỉ trung thành với Klipsch thôi .

hdradio

Member

Tổng bộ này là bao nhiêu vậy bác ơi., em cũng muốn sắm 1 bộ :((~

nokian9x

Well-Known Member

Chúc mừng bác chủ nhé.

m1984

Member

em chưa nghe qua Monitor Audio RX6 lần nào nên em kg dám phán bậy , nhưng Monitor Audio RX6 được nhiều bác trên này khen dữ lắm đại để đả có 2 MOD trên diễn đàn này sài qua và cũng có ấn tượng tốt lắm , nếu bác thấy thích thì cứ thử đi , riêng em thì chắc chung thành với Klipsch vì em nghiện treble kèn của Klipsch nghe nhạc " sến " quên cả đường đi lối về :) , hôm nào " khó ở " trong người làm vài ly rồi nghe Mạnh Quỳnh và Phi Nhung song ca vài bài tân cổ giao duyên hay xuống sề vài câu vọng cổ em thiếu điều muốn " đứng tim " luôn :D, cho nên sau này có nâng cấp thì em cũng chỉ trung thành với Klipsch thôi .
Vâng em cũng có cảm giác giống bác khi nghe Marantz với Klipsch, thiệt là muốn chít luôn, chắc đợi khi nào có nhà to rồi em lên RF82 luôn :)
Tổng bộ này là bao nhiêu vậy bác ơi., em cũng muốn sắm 1 bộ :((~
Cũng ko nhiều đâu bác, khoảng 60 củ đổ lại, nhưng hp để đi đến đó cũng đáng kể ạ :), nếu bác mua 1 cái rụp thì ko thích thú lắm
Chúc mừng bác chủ nhé.
Thanks bác

SamLanhZnO

Mình thì nghe cả 2 Klipsch với MA, thích Klipsch hơn do âm hình của nó và đặc biệt ko ngốn tiền để kiếm đồ đánh. Nói chung là sướng.

nguyenduy881

Thanks bác chủ thớt đã chịu khó hồi tưởng rồi chia sẻ các giai đoạn. Thú vị nhất là "nhìn lại một chặng đường" đấy.

Bên trên