Dàn HTPC - HD Media Center của HanoiHD.com – Gọn, đẹp, mạnh và… đắt vừa phải

boongsoon

Ðề: Dàn HTPC - HD Media Center của HanoiHD.com – Gọn, đẹp, mạnh và… đắt vừa phải

\m/
Hàng khủng nhé: Xem phim

Giao diện chính nè:

Vào vấn đề nhé: 1000 phim, trên 10 ổ cứng, quản lý theo index, ổ nào đang chạy thì phim trong đó hiện lên, không cắm ổ thì phim đó biến mất. Đỡ đau đầu nhớ ổ nào phim gì, mệt!

Em có hơi cầu kỳ chút, sắp xếp chúng vào vài khung thể loại chính

Vì quản lý theo index, dựa vào thông tin phim nên việc lọc phim rất dễ dàng:

Lọc phim 2009 nhá:

Lọc phim của Vin Diesel nhá:

Xem thông tin phim nè:
Khoản này thì không phải là mới, các bác để cho em ôn lại vài câu chuyện cổ tích nhé:

TviX thì thế này:

Xtreamer thì thế này:

TviX và Xtreamer, 2 đứa vênh váo cùng soi gương và hỏi “gương kia ngự ở… trong toa lét, khắp thế gian này ai được dường như ta”… Gương chấp TviX 1 con mắt còn Xtreamer thì không thèm dòm qua luôn và rằng: xưa kia mụ đẹp nhất trần, ngày nay, máy tính muôn ngàn đỉnh hơn. Nói rồi gương mở ra hình ảnh của HD Media Center:

tèn ten ten ten, tèn tén tèn ten

Giới thiệu bằng song ngữ nhé (thích Tiếng Việt hoặc Tiếng Anh đều được)

Xem ảnh background nhé

Diễn viên nè, Tên, vai diễn, ảnh luôn

Về khoản Chạy phim nhá: Có thể chọn resume nếu trước đây đang xem dở phim đó mà thoát ra, chọn Play nếu xem từ đầu, trong lúc xem có thể đánh dấu những cảnh hay: Như hình minh họa của em, mỗi cảnh đánh dấu (Bookmark) sẽ được lưu bằng thời gian và hình ảnh sreenshot minh họa. Em vốn lười đọc, lười suy nghĩ nên thích những cái gì có hình ảnh -> em thích chức năng này nhất.

Đoạn này bác Doom đang chuẩn bị phi xe xuyên qua cái Container…

Gương thần chiếu đến đây, 2 thằng TviX và Xtreamer thi nhau đập đầu vào đệm tự tử. HD Media Center lon ton chạy sang xí xớn với anh em Game Console…

Bác này ăn chơi có tổ chức phếch, vote cho bác một phiếu về cái khoảng thời gian

linhtinh72003

Ðề: Dàn HTPC - HD Media Center của HanoiHD.com – Gọn, đẹp, mạnh và… đắt vừa phải

Bác chủ "thớt" ăn chơi rất có "hàm lượng khoa học" cao. Bác cho hỏi nhờ, cài Window vísta giải trí vẫn dùng đĩa cài như bình thường à. bác có thể chỉ chi tiết cách cài đặt làm máy thành 1 cái như thế.

Cảm ơn bác trước

hd1vn

Member

Lâu rồi không đăng nhập vào HDvietnam, nên cũng không biết anh em cũng tha thiết cái khoản này như thế:
Hóa ra HDvietnam mình cũng nhiều bác máu chơi HTPC.
Em nghiên cứu HTPC thấy mãn rồi nên giờ quay qua nghiên cứu phương pháp hỗ trợ cho các HDplayer thông thường.
Có mấy kinh nghiệm cài đặt máy chia sẻ cho anh em như sau:
1- Chọn Hệ điều hành, windows 7 và vista đều được vì đều có media center. Tuy nhiên em thích giao diện đơn giản của Vista Media Center hơn mà cũng dễ tùy biến hơn với phần mềm "MC menu mender"
2- Xây dựng cơ sở dữ liệu các bác có thể dùng "my movies" phần mềm này khá chậm và nhiều nhược điểm nhưng vượt qua trở ngại về thời gian kết quả đem lại sẽ vô cùng tươi sáng: dễ dàng tùy chỉnh các nội dung phim sang tiếng Việt
3- Plugin duyệt phim thì em dùng "media browser" có thêm nhiều plugin thứ cấp khá hay: Tạo ảnh minh họa, tự down phụ đề, tự tìm nội dung giới thiệu, trailer... nhiều!

*Tất cả phần mềm trong ngoặc kép gõ google ra ngay trang chủ down free trừ vista!

Hôm nào giở lại cái HTPC em sẽ viết 1 bài hướng dẫn bằng hình ảnh từ việc chọn và mua linh kiện gì ở đâu cho đến cách cài đặt phần mềm!

xitrum8x

Active Member

Center bác chủ treo quá cao, lởi thoại trong phim sẽ nghe hơi nhỏ và ko rõ ràng đâu bác ạ.

mrchickp

Im lặng tuyệt đối, không dám mở lời gì! Phục sát đất

hd1vn

Member

Loa Center em treo cao và tăng âm lượng hơn so với các loa còn lại vì muốn nghe đều tiếng nhân vật, phòng em không có chỗ ngồi cố định mà lúc ngồi ghế, lúc tựa bàn đứng xem, lúc lại nằm... Nói chung là treo cao thì hợp lý hơn, dưng em hơi thiếu cái khoản độ nghiêng cho em Center!

sir_chung

Lâu rồi không đăng nhập vào HDvietnam, nên cũng không biết anh em cũng tha thiết cái khoản này như thế:
Hóa ra HDvietnam mình cũng nhiều bác máu chơi HTPC.
Em nghiên cứu HTPC thấy mãn rồi nên giờ quay qua nghiên cứu phương pháp hỗ trợ cho các HDplayer thông thường.
Có mấy kinh nghiệm cài đặt máy chia sẻ cho anh em như sau:
1- Chọn Hệ điều hành, windows 7 và vista đều được vì đều có media center. Tuy nhiên em thích giao diện đơn giản của Vista Media Center hơn mà cũng dễ tùy biến hơn với phần mềm "MC menu mender"
2- Xây dựng cơ sở dữ liệu các bác có thể dùng "my movies" phần mềm này khá chậm và nhiều nhược điểm nhưng vượt qua trở ngại về thời gian kết quả đem lại sẽ vô cùng tươi sáng: dễ dàng tùy chỉnh các nội dung phim sang tiếng Việt
3- Plugin duyệt phim thì em dùng "media browser" có thêm nhiều plugin thứ cấp khá hay: Tạo ảnh minh họa, tự down phụ đề, tự tìm nội dung giới thiệu, trailer... nhiều!

*Tất cả phần mềm trong ngoặc kép gõ google ra ngay trang chủ down free trừ vista!

Hôm nào giở lại cái HTPC em sẽ viết 1 bài hướng dẫn bằng hình ảnh từ việc chọn và mua linh kiện gì ở đâu cho đến cách cài đặt phần mềm!

Rất hâm mộ bộ HTPC của bác. Nếu có thể bac cho một bài hướng dẫn chi tiết để có được 1 bộ như bác nhé!
Bác giúp thằng em dại phải bắt đầu đú đởn chơi Hát Đê với những đồ nghề sẵn có nhé:
- 1 LCD 37in
- 1 máy cấu hình tầm tầm và có thể nâng cấp (em mua đầu 2009 giá 10m)
- 1 cái ví có khoảng 15m
Em xem kỹ hai bài bác up Youtube nói về Giải trí gia đình toàn diện thì hình như bác xài 2 PC một cái để làm Server thì phải???
Giúp em nhé. Cảm ơn bác trước.

jackyjun112

Member

em cũng đang tìm mua đầu HD giống bác mà ko biết tìm ở đâu.nhờ Bác chỉ jum` chỗ......thks nhìu

xuanhung

nhìn bộ dan chất và lẳng lơ quá.

leepham

Well-Known Member

Phần âm thanh thì e chưa chạm tới ko dám bình luận :D Nhưng về cái phần mềm của bác thấy bác pro wá nhĩ :*

ai củng hứa là sẻ hướng dẩn cách cài đặt phần mềm cho HTPC để sd HD media center mà sao chẳng có ai chỉ hết vậy,thật là buồn quá đi,forum là nơi chia sẻ mà,sao lại dấu nghề thế,mình cũng có HTPC nhưng toàn dùng chuột và bàn phím,thấy cái HD media center dùng remote thật là Pro quá đi,quản lý phim thật tiện,aeHD nào tốt bụng xin chỉ giáo giúp mình với!!!

ZoZo79

Thank bác. Bài viết hay

HD Beginner

ai củng hứa là sẻ hướng dẩn cách cài đặt phần mềm cho HTPC để sd HD media center mà sao chẳng có ai chỉ hết vậy,thật là buồn quá đi,forum là nơi chia sẻ mà,sao lại dấu nghề thế,mình cũng có HTPC nhưng toàn dùng chuột và bàn phím,thấy cái HD media center dùng remote thật là Pro quá đi,quản lý phim thật tiện,aeHD nào tốt bụng xin chỉ giáo giúp mình với!!!

Bạn ko biết tìm sao. Link về Media Center ngay dưới Sign của mình..

kendo

Member

Bác cho e hỏi làm sao add game vào thẳng media center vậy bác? Của e tất cả đều perfect ngoại trừ cái game. Đã nghiên cứu nhiều nhưng ko thành công khi add vào như bác. Mong bác hướng dẫn

Em làm được rồi, dùng Media Center Studio hehe

Chỉnh sửa lần cuối:

sunset_309

Well-Known Member

mình thik khâu quản lý :))

Rất tiếc là không nhìn thấy được hình ảnh gì cả

Sao không thấy hình ảnh gì cả vậy bác ????

Bên trên