Đánh giá thực tế Samsung Galaxy S3 Mini sau khi trải nghiệm

khaiizzy

Hôm nay cuối tuần, tranh thủ làm bài đánh giá sau hơn 1 tuần sử dụng Samsung S3 Mini để cùng chia sẻ với mọi người.
Những bài viết chia sẻ cấu hình và cảm nhận đã rất nhiều trên mạng, các bạn tham khảo ở đây nhé. Tuy nhiên, nếu chỉ dùng thử 2, 3 ngày, các bạn sẽ không thấy hết những chức năng hay mà S3 Mini đem lại.
Ngay sau khi test 3 ngày, mình đã tranh thủ ra ngoài mua luôn 1 con cho vợ. Tại cửa hàng, mình đã có so sánh sơ qua giữa S3 Mini và LG L9. Nghe mọi người khen L9, nhưng khi cầm thử tận nơi và so sánh 2 điện thoại với nhau mới thấy rõ màu sắc L9 không sắc sảo như S3 Mini, một phần do công nghệ màn hình mà L9 sử dụng chỉ là LCD không rực rỡ như sAMOLED của S3 Mini. Hơn nữa, với mật độ điểm ảnh tương đương (S3 mini 233ppi và L9 234ppi) thì màn hình nhỏ của S3 Mini mịn màng hơn nhiều. Thêm một điểm mà mình đánh giá cao ở S3 Mini là HĐH Android 4.1.2 chạy nhanh và mượt hơn L9 chạy Android 4.0.4, mà thời gian cập nhật firmware của LG lại rất lâu nên không thể trông chờ việc L9 nâng cấp lên 4.1 để so sánh được. Đó chính là lý do mình đã chọn S3 Mini.

S3 Mini với Hệ Điều Hành AndroidTM 4.1 (Jelly Bean)
Cảm giác đầu tiên khi sử dụng là thiết kế rất đẹp và vừa vặn (theo Samsung là cảm hứng đến từ thiên nhiên) và cũng không kém phần sang trọng, tinh tế như người anh S3. Nếu bạn sử dụng smartphone như một phụ kiện để khẳng định cá tính, thì S3 Mini thể hiện một phong cách thời trang, năng động.

Giao diện TouchWiz của Samsung chạy mượt, thân thiện, dễ sử dụng. Đây là sản phẩm con cưng của Samsung nên thật dễ dàng khi thấy S3 Mini được đi kèm là HĐH Android 4.1.2, còn hơn cả đàn anh S3 và Note 2 vẫn đang dùng 4.1.1. HĐH mới này cộng thêm trái tim dual core 1GHz và Ram 1GB giúp S3 Mini có thể chơi những game nặng như Game 3D một cách mượt mà, còn những game như Angry Birds, Star Wars chạy êm đến nỗi khó có thể thấy sự khác biệt như trên người bà con Note 2 mà mình đang dùng.
Ngoài những tính năng thông thường của smartphone, S3 Mini đã nâng tầm chuyên nghiệp hơn khi khéo léo được tích hợp thêm những tính năng cao cấp của đàn anh S3. Còn gì tuyệt vời hơn khi sử dụng Best photo để chụp hình chuyển động và lựa chọn ra hình ảnh đẹp nhất. Em bé nhà mình còn nhỏ, hay bò lung tung khắp nhà, để lưu lại hình ảnh đẹp của bé rất khó, nên Best photo đã giúp mình rất nhiều trong việc tạo kiểu cho bé :d. Sau khi kích hoạt, chỉ cần ngắm, bấm và giữ chụp, bạn sẽ có ngay 8 tấm hình, và lựa chọn hình đẹp nhặt để lưu giữ lại. Bạn tham khảo thêm cách chụp tại đây nhé.

Kế tiếp không thể không nhắc đến Pop-up Play, chức năng cho chúng ta có thể vừa làm việc (check mail, sms, duyệt web) lại không bỏ qua đoạn video ưa thích của mình. Hơn nữa còn tuỳ ý đặt ở mọi nơi mình muốn hoặc phóng to / thu nhỏ để không ảnh hưởng đến công việc đang làm.

Tính năng pop up play, vừa lướt web vừa xem video
Ngoài ra, khi vợ mình đọc sách trên S3 Mini, thật bất ngờ khi máy không bao giờ tắt màn hình khi vợ mình vẫn đang nhìn vào đó. Thì ra lại một tính năng được kế thừa từ người đàn anh, Smart Stay. Máy có cảm biến thông minh nên luôn nhận biết khi bạn nhìn vào máy, nó sẽ không tự động tắt màn hình đến khi đôi mắt bạn rời đi chỗ khác đỡ mất công cứ phải vuốt màn hình ngăn không cho tự động tắt sau 30s :D.

Nếu bạn thường xuyên để điện thoại trong chế độ yên lặng tại văn phòng, làm sao bạn biết được nếu có cuộc gọi hoặc tin nhắn bị nhỡ? Bạn sẽ thường xuyên phải mở màn hình lên để xem, nhưng khi đó sẽ thật tốn pin. Bạn biết đó, smartphone hao pin nhất ở màn hình. S3 Mini đã được tích hợp thêm tính năng Smart Alert, khi bạn cầm máy, máy sẽ rung lên nếu có cuộc gọi hoặc tin nhắn nhỡ.

Và chức năng cuối cùng mình muốn giới thiệu với mọi người là Direct Call: Chức năng tiện lợi hỗ trợ gọi điện nhanh trong trường hợp bạn đang đi xe ngoài đường hoặc đang viết dở tin nhắn, email, nhưng muốn gọi điện để có thể truyền đạt tốt hơn những ý kiến của mình, chỉ cần đưa điện thoại lên gần tai, S3 Mini sẽ tự động gọi điện đến contact đang hiển thị trên màn hình.

Trên đây là những điểm hay của S3 Mini mà mình đánh giá cao, tuy nhiên hầu hết các forums không đề cập đến, đa số chỉ so sánh cấu hình cpu, ram… nhưng tính năng máy theo mình cũng rất quan trọng, hỗ trợ rất nhiều trong việc đánh giá và sử dụng smartphone.
Ngoài ra, để rõ hơn về độ mượt mà và khả năng chơi game của S3 Mini và đàn anh S3, chia sẻ với mọi người đoại clip sau nhé:
Samsung Galaxy S3 Mini VS Samsung Galaxy S3 - YouTube
Một vấn đề các bạn sẽ quan tâm nữa là thời gian sử dụng pin như thế nào? Xin thưa rằng, tuy với 1500mAh nhưng mình đánh giá rất cao khả năng sử dụng pin của máy. Bạn có thể xem được khoảng 3 phim 90ph chế độ HQ trên youtube với kết nối wifi nhé. Còn sử dụng bình thường web, chat chit, nghe gọi, sms, email, game thì 1 ngày đến 1,5 ngày. Đối với ai không game và không web, thời gian lên tới 2,5 ngày. Mình nghĩ sau 1 tháng sử dụng thì pin sẽ chính xác hơn, nhưng con số như vậy cũng khá tương đối rồi. Thật ra với công nghệ sAMOLED thì cuối ngày làm việc về mà điện thoại chưa hết pin là khá ok.
Trên đây là một số ý kiến của mình sau khi dùng S3 Mini, chia sẻ với các bạn về khả năng hoạt động của máy. Mình nghĩ S3 Mini tuyệt vời ở mức giá tầm trung.

PhatZo

Nữ dùng sẽ thích hợp hơn. Nhìn nhỏ gọn dễ dàng nhét túi quần hơn là s3

3g_one

Cũng có được tính năng nổi bật. Giá gần 8 chai thì cũng ko rẻ lắm. Bớt giá xuống một chút nữa sẽ ok hơn

Ðề: Đánh giá thực tế Samsung Galaxy S3 Mini sau khi trải nghiệm

COn S3 mini này nữ dùng là ok nhất.

WillLi

Kết cái chức năng Pop-up Play này, có thể xem video và lướt web sướng

lvls2ht

khaiizzy cho em hỏi anh dùng màu trắng có bị bẩn không? Tay em bị ra mồ hôi mà lại thích màu trắng hơn. :(. Và em định mua con này ở CellphoneS thì có đảm bảo không?

crstynguyen

Mặc dù xu hướng smartphone Android màn hình kích thước lớn đang phát triển mạnh, nhưng có vẻ như các nhà sản xuất điện thoại vẫn chưa sẵn sàng để bỏ qua phân khúc smartphone tầm trung, lựa chọn dành cho những người thực sự muốn có một thiết bị nhỏ gọn, nhiều tính năng và Galaxy S III Mini của Samsung là một ví dụ hoàn hảo. Mình xi phép Admin được chia sẻ bài đánh giá Samsung Galaxy S III Mini qua đó người dùng có thể tìm hiểu và quyết định lựa chọn sản phẩm nếu phù hợp cả về giá và tính năng.

Chỉnh sửa lần cuối:

cassano

Member
chiếc điện thoại này có màn hình lớn, ứng dụng không biết nhiều không

crstynguyen

Theo mình nghĩ thì các ưu điểm SamSung Galaxy S3 mini là:
- Thiết kế nhỏ gọn và đẹp.
- Hiệu suất tốt.
- Camera nhiều tính năng.
- Màn hình sáng và sắc nét.
Ai góp ý gì nữa thì bổ sung nhé!

pichpu

sam sung chỉ được cái nhìn đẹp thôi, chứ vẫn không bằng nokia.

Bên trên