ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

hd giá rẻ

Ðề: ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

Thế thì đầu Tizzbird với chip DAC Wolfson các bác nghĩ sao?
(Chip Wolfson cũng là chip dùng trong các đầu CD trung cao cấp của Cambridge Audio nhé)
thực ra so sánh cần có tiêu
chuẩn chung và thiết bị giống nhau để so sánh, quan trọng nhất âm ly và loa gì nữa. Cảm nhận riêng của em là DUNE chơi 2 kênh khá hay vì có mảng Mạch riêng xử lý. Con DAC rất quan trọng nhưng quan trọng nhất là MẠCH xử lý con DAC đó. Không phải cứ DAC ngon là âm thanh ngon.

Magnolia

Active Member

Các chuyên gia giới thiệu cho em vài đầu HD player mà có thể dùng iphone điều khiển được với. Vừa điều khiển vừa đọc list nhạc được không cần phải bật TV nha các bác.

locnan

Đa số giờ các đầu HD mới đều có thể xài iplone hay ipad để điều khiển, trong đó em kết nhất dune, chạy rất mượt hay zappiti thì khỏi chê rồi có cả phần mềm zappiti media center :p

Magnolia

Active Member

Nhưng phải cái nào nó hiện cả list nhạc lên iphone nữa bác ơi. Chứ còn điều khiển không thì vẫn phải bật TV lên mới chọn CD được. Em có dàn nghe nhạc riêng mà cứ phải để gần cái TV rất là vướng víu.

Đa số giờ các đầu HD mới đều có thể xài iplone hay ipad để điều khiển, trong đó em kết nhất dune, chạy rất mượt hay zappiti thì khỏi chê rồi có cả phần mềm zappiti media center :p

hongphucbo

Hay quá, e cũng đang tìm hiểu

Jedi Knight

Well-Known Member

Các chuyên gia giới thiệu cho em vài đầu HD player mà có thể dùng iphone điều khiển được với. Vừa điều khiển vừa đọc list nhạc được không cần phải bật TV nha các bác.

Quan trọng là đầu phát có hỗ trợ UPnP, xài đầu MEDX3D, cài BubblePnP có thể duyệt ổ cứng của đầu trong điện thoại và play nhạc thoải mái, ko cần mở TV

hieusghd

Member
Nhờ các bác tư vấn hộ em xem lên mua đầu phát HD nào để nghe nhạc Lossless tốt nhất. CẢM ƠN CÁC BÁC ~O)
Đầu phát nghe nhạc lossless tốt nhất là đầu phát dune mã, dune duo, dune base 3d, zappiti, Những dòng dune này đều có chip xử lý âm thanh chuyên nghiệp, nghe nhạc xem phim âm thanh sẽ hay hơn nhiều so với các thiết bị đầu phát hd khác :)

HTFan

Member
Ðề: Re: ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

Đầu phát nghe nhạc lossless tốt nhất là đầu phát dune mã, dune duo, dune base 3d, zappiti, Những dòng dune này đều có chip xử lý âm thanh chuyên nghiệp, nghe nhạc xem phim âm thanh sẽ hay hơn nhiều so với các thiết bị đầu phát hd khác :)

Vậy Dune max và Dune Prime nghe lossless không bằng 2 dòng trên hả Bác?

Chẳng có loại HDP nào có giải mã hay để nghe trực tiếp lossless đâu các cụ ạ ( trừ Oppo 95, 105) kể cả chip Xích-ma hay Rì-tếch. Để nghe hay thì chỉ sử dụng HDP lấy tín hiệu Digital sau đó qua DAC rời (hoặc DA in ở CDP dòng cao cấp) cho ra tín hiệu Analog rồi qua Amp 2 kênh mới hay được.
Nghe lossless bằng HDP qua AVR chỉ là nghe cho to và vui thôi !

DAIYOU

Active Member

Chẳng có loại HDP nào có giải mã hay để nghe trực tiếp lossless đâu các cụ ạ ( trừ Oppo 95, 105) kể cả chip Xích-ma hay Rì-tếch. Để nghe hay thì chỉ sử dụng HDP lấy tín hiệu Digital sau đó qua DAC rời (hoặc DA in ở CDP dòng cao cấp) cho ra tín hiệu Analog rồi qua Amp 2 kênh mới hay được.
Nghe lossless bằng HDP qua AVR chỉ là nghe cho to và vui thôi !

Sao Bác vơ 1 nắm đũa to thế,đầu HDP Dune Max,Dune Duo có chip giải mã DAC riêng .Sigma hay Realtek chỉ so sánh về hình ảnh mà thôi.

Nghe lossless bằng AVR gấu với cặp loa tương đối thì có Test mù đố Bác phân biệt được CD hay lossless.

Chỉnh sửa lần cuối:

xretx

Theo mình thì nên lấy Amply tích hợp DAC. Còn HDP thì chơi cái nào cũng được miễn là để Audio out là RAW, nếu để PCM thì sẽ HDP sẽ can thiệp vào quá trình phân tích giải mã.

Onkyo 9050 là một lựa chọn tốt cho dòng amply tích hợp DAC

Các bác cứ tranh cãi về cái âm thanh của HDP mãi làm gì cho khổ, bản thân cái HDP có phải làm ra để nghe nhạc đâu.

Dune có một ưu điểm rất lớn nếu dùng để nghe nhạc là có support tìm kiếm chọn file và điều khiển từ xa qua wifi rất tốt. Những HDP rẻ tiền cũng có những tính năng này nhưng rất lởm. Giống con xe Hàn Zẻng, option gì cũng có nhưng dùng đến năm thứ 4 thì mới biết toàn hàng lởm.

phamhongson

Well-Known Member

Theo ngu ý của mình thì chât lượng phát nhạc lossless của các đầu HD Player là có khác nhau, vì bản chất file Lossless dù là Flac, Ape hay Wav thì vẫn theo format PCM mà PCM sẽ bị đầu HD can thiệp. Sở dĩ tại sao file Lossless của bạn khi đang phát nhạc mà bạn vẫn chỉnh Volume to hoặc nhỏ hơn được, có nghĩa là đã bị đầu HD can thiệp một chút. Nếu file Film hoặc nhạc của bạn không phải là PCM mình tin chắc sẽ không can thiệp được volume trên đầu HD. Thí dụ bạn mở 1 file nào DTS sẽ rõ ngay...mình là người bán đầu HD và cũng thích nghe nhạc , cũng đã thử qua tất cả các loại đầu HD rồi thì kết luận chủ quan của mình thì Hãng Dune từ Dune Duo trở lên cho chất lượng nghe lossless rất tốt....mình xuất tín hiệu qua đường Optical ra DAC rồi dùng dây tín hiệu RAC đưa về ampi analog thật sự là âm thanh nghe rất tốt. Cũng cắm theo giao thức đó nhưng các hãng khác có cho chất âm không hay bằng (ý kiến chủ quan là vậy).
Bác nào nghe nhạc lossless không dùng tín hiệu số xuất sang DAC mà cắm thẳng tín hiệu từ RCA của đầu HD sang Ampli thì lại càng phân biệt là chất lượng của các loại đầu HD hoàn toàn khác nhau. Khi đó nhạc lossless của các bác bị đầu HD dùng loại DAC có sẵn trong đầu sử lý đương nhiên loại đắt tiền và rẻ tiền sẽ cho chất lượng hoàn toàn khác nhau. Bác nào cần chứng minh qua em dùng tất cả các loại đầu có trên thị trường để so sánh, em có bộ âm thanh đủ để các bsc thẩm âm.....Chủ nhật vui vẻ các bác nhé!!!!
Bác này nói chắc chưa chuẩn nhưng có lý ở cái dòng bôi đỏ. Em ghi CD từ lossless chán tay, đang có ý tưởng chuyển tín hiệu thô từ HDP sang cho DAC ngoài giải mã nhưng thấy bác nói có lý nên em đành tạm dừng lại.

do_long_khach

Well-Known Member

Theo mình thì nên lấy Amply tích hợp DAC. Còn HDP thì chơi cái nào cũng được miễn là để Audio out là RAW, nếu để PCM thì sẽ HDP sẽ can thiệp vào quá trình phân tích giải mã.

Onkyo 9050 là một lựa chọn tốt cho dòng amply tích hợp DAC

Các bác cứ tranh cãi về cái âm thanh của HDP mãi làm gì cho khổ, bản thân cái HDP có phải làm ra để nghe nhạc đâu.

Dune có một ưu điểm rất lớn nếu dùng để nghe nhạc là có support tìm kiếm chọn file và điều khiển từ xa qua wifi rất tốt. Những HDP rẻ tiền cũng có những tính năng này nhưng rất lởm. Giống con xe Hàn Zẻng, option gì cũng có nhưng dùng đến năm thứ 4 thì mới biết toàn hàng lởm.

Cái bôi đậm ko đúng đâu bác. Thử dùng 1 con Dune và 1 con gì đó dùng chip realtek làm transport hát cùng 1 bài là thấy ngay.

xretx

Có bác nào dùng PC chơi lossless (win7+Foobar2000) rồi nối trực tiếp tín hiệu digital qua cổng quang vào DAC + AMP rồi so với HDP dùng passthrough vào cùng một hệ thống chưa. Kết quả có khác nhau nhiều không.

Các loại đầu đều chạy tốt. Nhưng mình nghe nói chip Rea tốt hơn về âm thanh, còn Sig chỉ hình ảnh là chủ yếu.
Sigma là đúng đó bạn,nhất là những dòng của DUNE vì chíp Sigma thực chất chỉ xử lý hình ảnh còn âm thanh thì có thêm 2 chip DSP cho 2 vế(theo thông tin của HD360).Mình nghe lossless tiếng sạch mà dày dặn lắm

tuyetkiem79

Active Member

Em nghe HDP Life V5 thấy âm thanh mỏng và thiếu chi tiết quá, so với cái CDP pioner PD - T05 được 7/10

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Re: ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

Có bác nào dùng PC chơi lossless (win7+Foobar2000) rồi nối trực tiếp tín hiệu digital qua cổng quang vào DAC + AMP rồi so với HDP dùng passthrough vào cùng một hệ thống chưa. Kết quả có khác nhau nhiều không.

khác nhau nhiều bạn ạ.mình test rùi.nghe nhạc đuôi DTS trên HDP thì HDP mới passthough hoàn toàn cho DAC ngoài xử lý ( không còn chỉnh volume trên HDP được nữa ) tiếng ra nghe ngang ngửa khi dùng PC làm nguồn phát.CÒn các định dạng khác như Flag hay WAV đầu HDP ko passthough được hoàn toàn ( vẫn chỉnh được volume trên HDP ) tiếng ra rất bé và nhợt nhạt.Lúc này phải cho volume trên HDP lên max và chỉnh volume ở amply là chủ yếu .Đây là mình đã test trên himedia , Tvix , HD life .Dune thì chưa có sài nên ko đánh giá được..Nói chung nghe lossles trên HDP kể cả có dùng DAC ngoài thì cũng chỉ đạt 6/10 so với PC thôi

2snguyen

Member

Em nghe nhạc lossless từ lâu rồi, lúc đầu dùng TViX, bây giờ dùng Dune Base3D đều chip Sigma. Em đã thử mấy HDP dùng chip Realtek (himedia, life...) nghe rất dở so với Dune.
Bộ nghe của em dùng DAC rời và Pre Pow tất cả đều Hi-end nên chất lượng tín hiệu nguồn mà kém thì những cái dở nó lộ hết ra.

Bên trên