Đề xuất lập hội HD Hà Nội gồm các bác 6x và 7x (những người đã từng sống qua thời bao cấp nghèo nhưn

sukanice

Member
Chả là thế lày. Em có đọc qua mục "Hội HD Hà Nội" vào thấy phần lớn là những người trẻ. Toàn người 8 mấy. Có nhiều người sinh năm 9 mấy, bằng tuổi mấy thằng cháu em. Em nói vậy không phải phân biệt gì. Nhưng nếu mọi người không có quan hệ từ trước mà chỉ gặp nhau trên mạng, thì có lẽ sự cách biệt về thế hệ quá lớn sẽ làm rào cản vô hình, khó có thể đưa mọi người đến gần nhau hơn. Tuy rằng HD là mục đích chung của tất cả mọi người, bất chấp thành phân xã hội, bất chấp tuổi tác. Nhưng có lẽ HD nói nhiều cũng nhạt. Cuộc sống thì muôn mầu. Vậy buộc phải có sự đồng cảm của nhiều vấn đề khác.

Một người thế hệ 6x, 7x khó có thể tâm sự, đùa vui thoải mái với người 8x, 9x vì có quá nhiều khoảng cách. Và ngược lại, người trẻ cũng thận trọng (hoặc tôn trọng) hơn với người bằng tuổi cha, chú mình.

Vậy bằng công văn này (à quên em quen tay), em đề xuất lập hội HD Hà Nội toàn người 6x, 7x.

Lý do: có lẽ em cũng không nghĩ được lý do gì hay, em chỉ nghĩ đơn giản rằng: thế hệ 6x, 7x (trong đó có em) đã nghe phảng phất mùi chiến tranh chống Mỹ, chống Tầu. Đã kinh qua thời bao cấp khó khăn nhưng tâm hồn thoải mái không bon chen (vì nhà ai cũng nghèo như nhà ... mình). Và rất rất nhiều kỷ niệm về băng cối, băng Vi đé ô, những bộ giàn tự lắp ghép: Âm ly, đầu băng cát sét, loa quả trám từ Sài Gòn chuyển ra. Rồi Tivi Nepturn, Saturn, JVC 14'. Rồi thời bao cấp ăn cơm đỏ trộn sắn, trộn mỳ. Chơi ném loong, chơi xô vê, chơi nhảy ngựa, chơi quay, chơi phập, bịt mắt bắt dê, chơi trốn tìm 5, 10 , 15, 20, 90, 100 .... nhiều nhiều kỷ niệm lắm. Nhắc lại thấy rơm rớm nước mắt.

Thôi em nói mỏi tay rồi. em đề nghị thế này. trước mắt, nếu đề nghị lập hội này của em được chấp thuận, thì mọi người bước đầu tìm hiểu và trao đổi với nhau qua Facebook (add bạn) và bước tiếp theo sẽ ....đợi ý kiến của các bậc cao niên hướng dẫn :D.

Đây là ý kiến cá nhân của em trong 1 phút nông nổi. Rất mong sự đóng góp ý kiến của các vị lão thành cách mạng. Em tạm thời xin dừng ở đây.

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Đề xuất lập hội HD Hà Nội gồm các bác 6x và 7x (những người đã từng sống qua thời bao cấp nghèo nhưng vui))

Em xin 1 chân. Đề nghị buổi off đầu tiên diễn ra ở cái quán gì tại phố Nam Tràng (bán đồ ăn thời bao cấp , trang trí bằng vật phẩm thời bao cấp, mỗi cái giá chả "bao cấp" tẹo nào).................

gnoudman

Member
Ðề: Đề xuất lập hội HD Hà Nội gồm các bác 6x và 7x (những người đã từng sống qua thời bao cấp nghèo nhưng vui))

Em xin 1 chân. Đề nghị buổi off đầu tiên diễn ra ở cái quán gì tại phố Nam Tràng (bán đồ ăn thời bao cấp , trang trí bằng vật phẩm thời bao cấp, mỗi cái giá chả "bao cấp" tẹo nào).................

Cái chỗ này có mỗi cái vỏ thì bao cấp, nhưng chẳng có chất bao cấp tý nào. Em có vào vài lần, nhưng không cảm được cái sự bao cấp trong cái quán đấy, chẳng hiểu sao. Nghĩa là không thấy được cái không khí xưa cũ, con người xưa cũ, và đặc biệt là cách mọi người giao tiếp với nhau, chẳng còn tý bao cấp nào của ngày xưa cả.
Có lẽ em hơi nhiều lời.

linhdb

Well-Known Member

hội được bao nhiêu người rồi cụ?

do_long_khach

Well-Known Member

Có lập được hội đâu bác.

minhgao

Banned

Hôm trước vừa hỏi bác Do_long_khach về sử dụng Oppo 103 làm Trasport đọc file nhạc Lossles từ ổ cứng. Hóa ra bác cũng đầu 6 hoặc 7. Mình cũng đầu 6 rồi, cũng trải qua chiến tranh, bao cấp, nghèo đói, giờ vẫn nghèo và chơi đồ bình dân ngon, bổ, rẻ. Không biết có vào hội được không.

hoasua32

Banned

Theo mình đề xuất thì trước tiên mình tạo những chủ đề của những “kẻ” 6x, 7x đã, để mọi người giao lưu chia sẻ và kết nối dần dần rồi tụ hội sau.
Trước tiên mình thấy người đề xuất có giới thiệu và nhắc đến những bộ loa, casset băng cối, băng dây v.v. Vậy thì chủ đề đầu tiên mình đề cử là chủ đề “Nhạc Xưa” để mọi người tham gia, bình luận và giới thiệu, chia sẻ cho nhau. Được không các bạn

C_Pham

Well-Known Member

Ngày xưa ăn còn không đủ lấy đâu ra thóc để chơi audio. Em chỉ toàn nghe ké hàng xóm thôi. Em cũng thuộc 6X, nếu các bác lập hội cho em tham gia 1 chân nhé.

Nghé

Active Member

Các cụ cho nhà cháu một chân với, cháu cuối đầu 7 ạ :)

do_long_khach

Well-Known Member

Ý tưởng hay nhưng bác chủ đi đâu tiêu mất rồi. Em đề nghị 6x 7x Hà Nội hay ngoại tỉnh đều vô hết...............

ltkien

nếu thành lập được, cho mình một "ghế" nhé.

C_Pham

Well-Known Member

Cũng nhiều bác sẵn sàng tham gia nhưng chưa có bác nào đứng lên lập hội, làm trưởng hội.

coduocgidau

Uploader

Không ở Hànội nhưng mình thích Ý Kiến của Bác :)

huybom

Member

Các cụ giờ máu quá nhỉ ;))

binhsu7273

chắc chủ tốp lập xong thớt này...trúng gió nằm nhà rồi =))

intexhai

Well-Known Member

Bác chủ đâu rồi, có lập hội không? Thôi em xung phong đăng ký trước. Em tự giới thiệu tên em là Hoàng Hải. Sinh năm 1974. Địa chỉ: Số 18 ngõ - 145 - Phố An xá - Phúc xá - Ba đình - Hà nội. ĐT: 0925293333. Tốt nghiệp khoa Toán - Cơ - Tin ĐH Tổng hợp. Em biết chút ít về máy vi tính bác nào cần nâng cấp hoặc lắp mới hay copy data karaoke cỡ 3 Tb (hoặc máy trục trặc) thì em giúp free thôi (em bỏ kinh doanh món này rồi). Sở thích âm nhạc và chơi tennis bác nào giao lưu thì liên lạc với em. Đồ của em ở dưới chữ ký:

do_long_khach

Well-Known Member

Hay lập hội HD Phúc Xá nhỉ, thấy mấy bác Phúc Xá rồi (trong đó có em).

tusontay

Huyền Thoại

Em 9x thì chắc ko có xuất rồi, chúc các bác vui vẻ. :D

haileh

Active Member

Cho ké 1 chân, 66 đây, có hội hè anh em thông báo

Bên trên