em có vấn đề về hệ thống định vụ xe ôtô, nhờ anh bobbylee giúp

calcifer

Active Member
bên nhà em sửa xe ôtô, gara ở 12 Cầu Bính (anh em cũng biết rồi ạ)

hôm vừa rồi, bên em sửa 1 xe cho cty Trường Hùng, chuyên cho thuê xe tự lái
xe là do khách hàng của họ thuê, rồi va quệt xước xát, đưa vào bên em sửa
lúc đưa xe vào gara sửa: có mặt cả người của Trường Hùng, và cả khách hàng thuê xe

sửa xong, hôm qua (8/12) lấy xe, họ mới đến thông báo là phát hiện mất cái "cục phát tín hiệu định vị"

lúc đó bên em mới biết là xe người ta lắp, giấu ở trong cái cần đi số (hix, có trời mới biết nó giấu ở tận chỗ đấy), tháo ra thấy dây bị cắt, bọc băng dính lại cẩn thận

vấn đề là: trung tâm họ báo mất vào thời gian 5:45 phút sáng ngày 7/12
(tức là cái cục đấy bị cắt thì trung tâm họ ghi lại thời gian mất tín hiệu)

thời gian 5:45 phút sáng bên em chưa làm việc, mà cty em cũng trang bị camera, quay ghi hình từ lúc vào, đến suốt đêm xe để đấy, đến lúc ra, tóm lại, là không thấy vấn đề gì cả: đêm hôm đó không ai đến gần xe, tận sáng hôm sau cũng ok

vậy em thắc mắc: nếu cái cục đấy nó tháo ra từ trước, bị cắt mất từ trước, thì tại sao đến 5:45 phút sáng nó mới báo mất tín hiệu?

Anh Vinh làm bên lãnh vực này có thể tư vấn giúp em được ko?

vohaidong

Active Member
Ðề: em có vấn đề về hệ thống định vụ xe ôtô, nhờ anh bobbylee giúp

Về nguyên tắc tháo ra lúc nào thì lúc đó mất tín hiệu định vị do vậy đầu tiên Pro yêu cầu họ cung cấp dữ liệu GPS được in từ phần mềm quản lý của họ vì trên đó sẽ thể hiện chính xác vị trí và thời điểm mất tín hiệu ===> dễ dàng khoang vùng bị mất cũng như thời điểm bị mất ===> Truy tìm hung thủ dễ dàng
Híc mình ko biết chèn hình thế nào cả. Cho địa chỉ mail mình gửi cho
Rdgs

Pate

Member

Về nguyên tắc tháo ra lúc nào thì lúc đó mất tín hiệu định vị do vậy đầu tiên Pro yêu cầu họ cung cấp dữ liệu GPS được in từ phần mềm quản lý của họ vì trên đó sẽ thể hiện chính xác vị trí và thời điểm mất tín hiệu ===> dễ dàng khoang vùng bị mất cũng như thời điểm bị mất ===> Truy tìm hung thủ dễ dàng
Híc mình ko biết chèn hình thế nào cả. Cho địa chỉ mail mình gửi cho
Rdgs

Chính xác, tại thời điểm mất tín hiệu thì hệ thống ghi tọa độ như thế nào, xuất ra hệ thống tọa độ-thời điểm sẽ biết chính xác đường đi (của cục phát thôi, chứ không phải xe). Mình ngày xưa đi chơi, cứ bật GPS của điện thoải để ghi lại track-log, sau về lên Google map vẽ lại đường đi của mình.

tnm

Well-Known Member

Chính xác, tại thời điểm mất tín hiệu thì hệ thống ghi tọa độ như thế nào, xuất ra hệ thống tọa độ-thời điểm sẽ biết chính xác đường đi (của cục phát thôi, chứ không phải xe). Mình ngày xưa đi chơi, cứ bật GPS của điện thoải để ghi lại track-log, sau về lên Google map vẽ lại đường đi của mình.

Vụ này lúc nào pác pate traning em phát nhé
Em hay đi lung tung, sợ lúc nào đó ko biết đường để đến lần 2 >:)

Srr bác chủ, em tranh thủ tí :">

vohaidong

Active Member

Khi tháo thiết bị định vị ( Khi bị mất cắp ) thì hê thống sẽ ghi lại vị trí và thời gian lúc đó. Không biết các thiết bị khác thế nào chứ thiết bị bên em mà tháo khỏi xe ( ko có nguồn điện cung cấp ) là tịt ngóm he he

buihunghp

HD-720p

Khi tháo thiết bị định vị ( Khi bị mất cắp ) thì hê thống sẽ ghi lại vị trí và thời gian lúc đó. Không biết các thiết bị khác thế nào chứ thiết bị bên em mà tháo khỏi xe ( ko có nguồn điện cung cấp ) là tịt ngóm he he
Khi đó thì Trung tâm sẽ ghi nhận thời điểm cuối cùng, trước khi em tháo khỏi xe nhé.

phuongvthp

- Cái GPS Vntracking - VNPT Hải Phòng nó được cấp nguồn hoạt động từ Nguồn DC của xe và 1 cục pin bên trong, cục pin này được sạc trong lúc máy nổ. Vì vậy tính khoảng thời gian bị mất cắp (cắt trộm - mất nguồn DC) đến lúc dùng hết nguồn của cục pin thì khoảng 2 -3 ngày thì mới off ---> mất tín hiệu truyền về trung tâm.
- Hoặc trường hợp thứ 2: kẻ trộm mở thiết bị này và tháo pin ra----> cũng mất tín hiệu.

Vinh căn cứ vào các khoảng thời gian như trên nhé!

calcifer

Active Member

dạ thks các anh, hóa ra là do ...lỏng dây ạ

- bên em với nhân viên Trường Hùng đang cãi nhau, ông nào cũng đúng:

- ông Trường Hùng bảo tín hiệu của tao mất, vị trí đúng xưởng mày, chỉ có thể mất ở đây

- em cãi tôi có camera quay thẳng vào xe ông, đek cần biết ông có GPS hay vệ tinh gì, hình ảnh rõ ràng chẳng có ai đụng vào, sao mà mất?

- đang cãi nhau, thì văn phòng Trường Hùng gọi đến, báo là tín hiệu nó lại hoạt động ???

- lục kỹ xe, hóa ra cái cục định vị chết tiệt vẫn còn, chẳng qua là giấu sâu quá, chính thằng nhân viên đi kiểm tra cũng ko thấy, rồi làm toáng lên là mất

- nó đấu lỏng lẻo thế nào ấy, lúc sang bên em gò nắn thì (chắc là) nó mới xxx ra, đêm đến tự nhiên ngừng hoạt động, sáng ra lại lên, hehe

calcifer

Active Member

nói thêm về nghề của em... thảm lắm, hix

suốt ngày bị kêu ăn cắp, mổ đồ, tráo đồ

xe nào vào sửa, em cũng cho nhân viên chụp ảnh vòng quanh, trong ngoài... rồi nhắc tận mặt khách hàng: hành lý tư trang nhạy cảm bên công ty không quản lý, khách tự cất, nếu cần gửi lại công ty sẽ có tủ riêng

thế mà tháng nào trung bình cũng có vài vụ tranh cãi, toàn chuyện giời ơi...

kể vui thế này: ông con trai lấy trộm xe của bố đi tán gái, va quệt, tấp vào mấy xưởng cỏ chắp vá cho có. sáng hôm sau ông bố mang xe đến gara em bảo dưỡng, chiều đến lấy, thấy vỏ xe xấu quá, cũng vu ầm lên là chúng mày quệt hỏng rồi chắp vá xe tao

có ông sửa xe ra mấy hôm rồi, gọi lại bảo tao có tập tiền trong xe, giờ thấy vơi đi 1 ít, chỉ có chúng mày... hix, hỏi thế chú mất bao nhiêu? bảo tao cũng ko rõ, chỉ thấy vơi mất 1 ít... lạy các bố, lúc vào đã dặn kỹ tiền nong bố bỏ ra ngoài, con cất hộ cho, thì bảo không có gì đâu

có bố bảo tao ngồi đợi sửa chữa ở phòng khách, hình như để quên cái bao kính, hình như trong đấy có cái lắc 5 cây, mày hỏi xem ai thấy cho chú xin... hix, con thấy cái lắc 5 cây chắc con cũng bán lâu rồi

có ông vào thay dầu, được 2-3 chục tiền công, ra kêu ầm tao mất cái máy ảnh compact, hỏi thế máy ảnh của bố giá trị bao nhiêu? bảo máy tao 600 đô la (máy compact mà 600 hả giời), chửi bới chỉ có chúng mày (thay dầu thì mở nắp capo, có ai vào xe của bố đâu mà lấy). cho người ra tìm thì hóa ra bố làm rơi xuống gầm ghế, máy của bố cổ lỗ sĩ chắc được hơn triệu bạc (thế mà bảo 600$)

có bố vào 1 lát, ra kêu ầm tao thất lạc bộ đăng kiểm đăng ký, chỉ có chúng mày, lục tung cả văn phòng không em nào nhận cất cho bố cả, cuối cùng con trai bố mang từ nhà đến, trách sao bố đi xe mà ko mang đăng ký đăng kiểm theo?

có bố kêu tao mất cái kính, hỏi kính thế nào? bảo kính của tao gửi từ ITALIA về (hix, bố Thủy Nguyên chân còn đi dép lê, kính ITALIA của bố sao con đền đây)

có bố kêu mất lọ nước hoa, bảo công nhân của con chúng nó hôi hám xăng dầu, lấy lọ nước hoa dở của bố làm gì? mà cho bố đi ngửi khắp hang cùng ngõ hẻm cũng không thấy mùi thơm, toàn thấy mùi sơn, mùi dầu mùi xăng...

có bố kêu mất cái USB (mà đã dặn đi dặn lại là đồ dùng tư trang nhỏ công ty không quản lý), bố cắm vào để nghe nhạc, giờ kêu mất. cái USB 2-4G có trăm bạc, con đền cho bố cũng được. bố bảo trong đấy có bản thiết kế, hợp đồng trị giá 2 tỷ của tao? thế con cũng xin chịu, bố té cho con nhờ

bản thiết kế, hợp đồng trị giá 2 tỷ, bố không ôm theo két sắt mà bảo vệ, lại vu ầm lên, cho vào cái USB rẻ tiền, cắm vào xe để nghe nhạc, vào gara sửa người ta nhắc bố cũng ko tự cất đi (mà chẳng biết có thực là có hay ko? hay lại để quên ở đâu), giờ mất vu cho ai giờ?

...nhiều chuyện lắm, hix, chuyện mới nhất là ông Trường Hùng này? tự các ông giấu thiết bị của các ông, thiết bị hoạt động không ổn, cũng vu ầm cho gara, chỉ có chúng mày, hix, thế các ông bảo xe tao dát vàng dát bạc dưới gầm ghế, khảm kinh cương khảm ruby ở sâu trong ống bô, vu cho tôi lấy tôi cũng phải chịu à?

em kể lể ra chút cho xả xì trét, hihi, các anh thông cảm

vụ mất đồ lặt vặt tại các gara có nhiều lắm. Chủ yếu chủ xưởng phải quản lý được công nhân. Anh bị một vụ xe đưa vào xươrng thằng tạo khoa. Thằng chủ xưởng thì biết mình. công nhân không biết. Thay bộ còi xe civic bằng còi khác. Mình để xe đó chiều quay laị lấy. Nghĩ nó biết mình chẳng kiểm tra laị hộp còi. Về đến nhà mở cốp dọn nhấc hộp còi lên thấy nhẹ hoá ra còn có một chiếc. Nghĩ chẳng đáng bao nhiêu nên cũng chẳng báo. Sau này thay dâù hãng honđa bả

dungdien

Member

He he cái ông thợ này mới là lắm chuyện đây này, chắc định ra bài cho anh Vinh giải đây

là bộ còi đó hơn triệu. Xâu chuỗi lại thấy ngày trước một số vụ khách bh của mình đưa vào xưởng đó có phẩn ánh bị thay còi nhưng mình nghĩ không đáng bao nhiêu ai thay làm gì. Hôm chú chủ xưởng lên công ty mình nhăcs về nhăcs thợ thì cãi. Thế là mình báo không được sưả xe của khách tại x xưởng đó nữa. Túm lại là công nhân rất hay trộm vặt. Chỉ thấy xưởng của hãng honda là lịch sự thôi

buihunghp

HD-720p

Bác Sơn lấy bộ đầu đĩa hỏng về chưa đấy?

bobby_lee

Member

Chúc Vinh tai qua nạn khỏi, hôm qua khi Vinh gọi thì mình đã vào mạng kiểm tra file log nhưng do chiếc xe có biển số mà Vinh báo dùng dịch vụ của đơn vị khác nên minh không kiểm soát được, sau đó đã nhận được thông báo của Vinh là KH đã tìm thấy "đồ bị mất mà vẫn nằm trong nhà mình"!!!
VNTracking - Track All You Want !

Pate

Member

Vụ này lúc nào pác pate traning em phát nhé
Em hay đi lung tung, sợ lúc nào đó ko biết đường để đến lần 2 >:)
Srr bác chủ, em tranh thủ tí :">
Okie, sang tháng sau anh đi Sing thì ghi lại về cho em thực tập luôn. Hehe, lại phải nhờ vả anh Sơn nữa rồi.

nói thêm về nghề của em... thảm lắm, hix
em kể lể ra chút cho xả xì trét, hihi, các anh thông cảm
Nghe chuyện em xong anh cũng được xả stress vì cười! Dù sao cũng vui vì câu chuyện có happy end, thế em có mắng thằng hãng đó để xả stress ko?

buihunghp

HD-720p

Okie, sang tháng sau anh đi Sing thì ghi lại về cho em thực tập luôn. Hehe, lại phải nhờ vả anh Sơn nữa rồi.
hehe, anh em HDHP lại sắp được nhận quà rồi.

please_helpme

Active Member

Đại Ca sang Singapore nhớ hôn giúp Em Cô Cô Phạm Văn Phương mấy cái vào đôi môi chín mọng nhá! :D

vuabatoa

có bố kêu tao mất cái kính, hỏi kính thế nào? bảo kính của tao gửi từ ITALIA về (hix, bố Thủy Nguyên chân còn đi dép lê, kính ITALIA của bố sao con đền đây)
Xin lỗi, chúng tôi còn nghèo nhưng đừng nhìn vào đôi dép mà đánh giá. Nếu mà đánh giá ngược lại thì mặc quần áo ngẵn cũn cỡn, khoe nội y... thì trong nội thành hơi nhiều ...ve đấy.

vohaidong

Active Member

Xin lỗi, chúng tôi còn nghèo nhưng đừng nhìn vào đôi dép mà đánh giá. Nếu mà đánh giá ngược lại thì mặc quần áo ngẵn cũn cỡn, khoe nội y... thì trong nội thành hơi nhiều ...ve đấy.
lại có tý rồi. Chấm hết ở đây nhé cả nhà

Bên trên