Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

ngocquan23

Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Đường rẻturn từ FX2000 bác cho qua cổng Insert L & R ở ngay phía dưới cổng Main Out đó.

Con của bác có 2 đường stereo in và 1 đường 2 track in có thể lấy tín hiệu stereo từ bên ngoài vào. Như vậy, bác có thể cắm tối đa 3 thiết bị phát vào.
Ngoài ra, nếu bác dùng 2 đường mono của Mic, rồi vặn PAN về 2 phía L và R riêng biệt thì bác có thêm 1 kênh stereo nữa.

Cái sub hiện giờ bác muốn cắm thì chỉ có cách cắm qua amp thôi, từ amp không có đường mono out để bác lấy tín hiệu cho vào sub. Nó chỉ có tín hiệu stereo ra thôi. Vì vậy nếu bác cắm L hoặc R thì vẫn có thể có tiếng nhưng lại phụ thuộc vào nguồn nhạc, âm trầm phát ra từ bên nào mình không kiểm soát đc. Nếu muốn dùng thêm sub thì có thiết bị crossover để phân tần cho ra loa chính và loa bass.

Cái đường cắm mic mà bác KidDamn nói là đường balance, nếu micro bác hỗ trợ balance thì nên dùng cổng này (cổng cắm XLR đc tách dây tốt hơn so với cổng 6 ly), còn nếu kô thì như nhau thôi. Tín hiệu cho vào cổng Line vẫn là jack 6 ly 3 chân mà.

tks bác, bác cho em hỏi thêm chút nữa là em đang định đấu thêm 1 đôi loa nữa vào Pow thì đấu cả 2 cặp vào 4 cọc loa trên pow hay 1 cặp đấu phía trên như hình em đã chụp phía sau pow, 1 cặp thì dùng đầu cắm bắp chuối cắm ngay vào 2 lỗ cắm phía dưới 4 cọc loa?

KidDamn

Active Member

Đường rẻturn từ FX2000 bác cho qua cổng Insert L & R ở ngay phía dưới cổng Main Out đó.
Cho qua thì mất tiếng nhạc từ cổng STEREO luôn
đường 2 track in có thể lấy tín hiệu stereo từ bên ngoài vào. Chuyển nguồn nhạc từ cổng STEREO cho vào đây thì im re, không thấy gì luôn

lkcuong

Cho qua thì mất tiếng nhạc từ cổng STEREO luôn
đường 2 track in có thể lấy tín hiệu stereo từ bên ngoài vào. Chuyển nguồn nhạc từ cổng STEREO cho vào đây thì im re, không thấy gì luôn

Nếu cho qua insert không được thì bác phải cho qua 1 trong 3 cổng kia. Dùng qua cổng 2 track in thì phải bấm 1 nút 2 track to mix hoặc to monitor tùy bác out ra đường nào. Không bấm thì nó sẽ không kêu vì coi như mình tắt kênh đó.

Bác qua topic "dàn KOK ..." của bác manhthang xem. Nhà em cắm đường return từ effect là vào insert L và R. Kể ra bác ở HN hôm nào em qua bác nghiên cứu 1 cái để biết thêm chứ biết đâu các loại mixer lại khác nhau.

dh201hy

Well-Known Member

Đường return bác cứ cắm vào line 3 cho em. R-->R, L--->L
Vặn hết nút effect của line 3 xuống.

ngocquan23

Nếu cho qua insert không được thì bác phải cho qua 1 trong 3 cổng kia. Dùng qua cổng 2 track in thì phải bấm 1 nút 2 track to mix hoặc to monitor tùy bác out ra đường nào. Không bấm thì nó sẽ không kêu vì coi như mình tắt kênh đó.

Bác qua topic "dàn KOK ..." của bác manhthang xem. Nhà em cắm đường return từ effect là vào insert L và R. Kể ra bác ở HN hôm nào em qua bác nghiên cứu 1 cái để biết thêm chứ biết đâu các loại mixer lại khác nhau.

tks các bác, hôm nào rảnh mời các bác qua nhà em chơi và ca thử =D>

ngocquan23

Hix, vừa xem lại con này. Có gì khó kết nối đâu nhỉ?
Đường âm thanh vào cho vào Stereo 1

AUX2 Out thì gửi tín hiệu đến effect. 2 đường từ effect trả về stereo 2.

Hoặc cắm L effect out vào Line của line3 (vặn nút pan sang trái), R effect vào line 4 (vặn nút pan sang phải)

Con này lắm cổng insert nhỉ??? =))

em cắm L effect out vào Line của line3 (vặn nút pan sang trái), R effect vào line 4 (vặn nút pan sang phải)
thì đèn PEAK của 2 Line này đỏ lòm bác ới, như vậy là bị sao vậy bác ?

ngocquan23

Hoặc cắm L effect out vào Line của line3 (vặn nút pan sang trái), R effect vào line 4 (vặn nút pan sang phải)

em cắm L effect out vào Line của line3 (vặn nút pan sang trái), R effect vào line 4 (vặn nút pan sang phải)

lkcuong

Đường return bác cứ cắm vào line 3 cho em. R-->R, L--->L
Vặn hết nút effect của line 3 xuống.

Con này nó có 2 line stereo thôi, bác bảo cắm line 3 là line nào đấy :D

dh201hy

Well-Known Member

Con này nó có 2 line stereo thôi, bác bảo cắm line 3 là line nào đấy :D

lkcuong

Cắm như bác hy thì đương nhiên là đúng rồi. Nhưng bác chủ lại muốn tận dụng nhiều cổng ST để input thêm nguồn nhạc cơ. Nhìn chung con này của bác chơi đc 2 đường mic và đến 4 cổng ST in theo cách vặn PAN nên về mặt cổng cắm là vô tư. Về cổng cắm thì con này cũng tương tự như con A&H nhà em. Nhà em vẫn cắm insert, hát hò như thường, không bị ngắt tiếng như trường hợp của KidDamn.

Nhiều ông soundman cứ thích chỉnh âm sắc cho tiếng vang (cắm đường return vào cổng ST in hoặc Mic), chứ em thấy không cần thiết lắm. Tất cả các thông số đều có thể chỉnh trên con effect rồi.

dh201hy

Well-Known Member

Trên cổng MIC (3 chân) line 3, 4 bác có cắm cái gì không?

gacon_vn

Active Member

Chào các bác, em đang có 2 phương án cho Mixer và Effect
1. Mixer + Effect:Soundcraft EFX8 (giá tham khảo trên bhphotovideo 399$)
2. Mixer: Soundcraft EPM 6 (249$), Effect: Behringer VIRTUALIZER 3D FX2000 (143$)

2 cấu hình trên tính về giá thì same nhau, bác nào đã sử dụng xin cho vài lời nhận xét và tư vấn.

thank

lkcuong

2. Mixer: Soundcraft EPM 6 (249$), Effect: Behringer VIRTUALIZER 3D FX2000 (143$)

2 cấu hình trên tính về giá thì same nhau, bác nào đã sử dụng xin cho vài lời nhận xét và tư vấn.

thank

Câu hỏi này đáng lẽ post bên topic mua sắm chứ bác. Bác manhthang và bác ngọcquan đang dùng cấu hình này nhận xét cho anh em phát.

sau khi đc tư vấn và ủng hộ của 2 bác lkcuong va dh201hy , hôm nay em mới ôm về mixer Behringer Xenyx X1204USB ( mixer m6 đã hết hàng ) và fx 2000 tại truongnghiaaudio. Đang hoàn thành nốt mớ dây nối nữa là tex thôi . Chuẩn bị phiền các bác những vấn đề liên quan rồi .

ngocquan23

thank

cấu hình này chỉnh thì khoai đối với dân amater chúng ta nhưng mà khoái phết :), ngày nào cũng về alo, alo hát không mệt và khô như amply tích hợp

Bên trên