Giúp em xây dựng một hệ thống HTPC tầm 10tr để HD và chơi đc pes tầm 10-12tr ( 2nd cũng dc)

minizip

Member
Kính chào các bác trên HDVN. Sau khi nâng cấp TV lên thì em bắt đầu có ý định mua 1 bộ máy tính để biến nó thành một Media center :D

vậy
1. Nhờ các bác tư vấn cho em một bộ máy tính tầm 10-12tr để xem phim, và chơi dc PES, FIFA full resolution :D, à em có hệ thống âm thanh rồi nên cần Pass through DTS-HD, TRue HD :D thi thoảng đá tí NFS . Có nên dùng 1 ổ cứng nhỏ để cài win, còn ổ phim thì là ổ cứng ngoài ko bác nhỉ.

2. Vấn đề như em đã nói là em muốn biến cái máy tính của em thành Media center. Em có một cái Samsung Smart TV. HIện tại e đã chuyển lên phòng ngủ. Bình thường em vẫn chia sẻ phim qua mạng với cái TV này từ Laptop của em (DLNA). Nay chuyển về vị trí mới, em vẫn muốn nó có thể phát dc phim từ cái máy tính sắp mua đây. Nhưng ngặt nỗi là không lẽ máy phải bật 24h. Vậy có giải pháp nào ko ạ. Nghe nói có NAS gì đó nhưng em chưa rõ lắm.

3. Có cần mua remote hay cái gì ko ạ. Tại có mẹ em cũng lớn tuổi r, mỗi lần bật phim nếu lằng nhằng quá cũng hơi khó

4. Có một vấn đề nữa em muốn tham khảo như sau: Cái tivi ở phòng bếp nhà em cũng có cổng Lan. Vấn đề ở chỗ là em ko thể chạy dây dc tới đó. E đã thử giải pháp là lấy một cái Tenda w331r , rồi thu wifi lại, rồi từ cái Tenda em nối ra TV bằng một dây mạng. Làm như vậy thì có thể share phim từ Laptop xem ngon lành, nhưng lại không thể vào mạng. Vậy có phải do em config sai ko ạ :D

TKs các bác đã xem và tư vấn

terabyte

Banned
Ðề: Giúp em xây dựng một hệ thống HTPC tầm 10tr để HD và chơi đc pes tầm 10-12tr ( 2nd cũng dc)

1. Bạn tham khảo thử cấu hình này nhé: i3 2120, 4Gb ram, Asus H77-M, Vga Gigabyte 7750. Nếu chỉ dùng chỉ để cài win thì nên mua SSD 60 GB không thì HDD 500 GB.

2. NAS là một máy tính được thiết kế chuyên dụng cho việc chia sẻ file thông qua mạng, muốn chia sẻ dĩ nhiên là bạn cũng phải bật nó lên như máy tính thông thường.

3. Nếu dùng làm media center thì bạn nên mua thêm remote, càng tiện càng tốt mà.

4. Nếu Tera không lầm thì hình như Tenda w331r là đầu phát wifi chứ không có khả năng thu wifi rồi phát lại. Kết nối từ laptop với TV của bạn là mạng nội bộ nên không ảnh hưởng.

minizip

Member
Vậy có giải pháp nào cho việc bật phim dễ dàng ko bác. Mua một cái NAS có vẻ hợp lý ko ạ. Nếu mua NAS thì máy tính của em vẫn vào lấy phim dc, laptop cũng vào dc và TV cũng vào dc luôn bác nhỉ :D

terabyte

Banned
Ðề: Giúp em xây dựng một hệ thống HTPC tầm 10tr để HD và chơi đc pes tầm 10-12tr ( 2nd cũng dc)

Bạn tạo một mạng nội bộ với trung tâm là PC rồi kết nối các thiết bị khác bằng Wifi. Đối với TV ở phòng bếp thì bạn mua thêm cho nó một thiết bị bắt sóng, tốt nhất là sắm luôn HDP có hỗ trợ Wifi. Nếu làm theo cách này thì không nhất thiết phải mua thêm NAS nữa. Laptop và máy tính kết nối với NAS bình thường chứ TV thì không chắc.

anhtuanph

Member

Nếu Tera không lầm thì hình như Tenda w331r là đầu phát wifi chứ không có khả năng thu wifi rồi phát lại. Kết nối từ laptop với TV của bạn là mạng nội bộ nên không ảnh hưởng.
Mình đang làm giống bạn, tivi vẫn vô net bình thường. Nếu Tivi bạn vẫn thấy được những PC khác thì chắc cùng lớp IP (kiểm tra lại cho chính xác ví dụ 192.168.1.xxx), ko vô được net thì bạn kiểm tra khai báo DNS của Tenda có chỉ tới Router hay không (ví dụ Ip Router là 192,168.1.1, với điều kiện Router đã được khai báo đầy đủ DNS của nhà cung cấp dịch vụ Internet)

thuybim9x

lên hộ để kiếm 10 bài .sr

minizip

Member
Re: Ðề: Giúp em xây dựng một hệ thống HTPC tầm 10tr để HD và chơi đc pes tầm 10-12tr ( 2nd cũng dc)

Mình đang làm giống bạn, tivi vẫn vô net bình thường. Nếu Tivi bạn vẫn thấy được những PC khác thì chắc cùng lớp IP (kiểm tra lại cho chính xác ví dụ 192.168.1.xxx), ko vô được net thì bạn kiểm tra khai báo DNS của Tenda có chỉ tới Router hay không (ví dụ Ip Router là 192,168.1.1, với điều kiện Router đã được khai báo đầy đủ DNS của nhà cung cấp dịch vụ Internet)

Bác có yahoo hay skype ko ạ e muốn nhờ vả chút :(
E vào trang cấu hình của Tenda, rồi vào phần thông tin thì nhận dc các thông số . E điền vào TV nhưng ko connect dc internet. TV chỉ nhận ra cái modem này thôi, còn ko vào dc mạng :|
Vậy nếu đổi thì đổi ntn ạ

khanhkun84

Active Member

bộ mà bác chuyên viên tin tức kia đưa ra là lựa chọn ổn đấy.

minizip

Member
Vậy cho em hỏi em có thể giảm main xuống, ko dùng h77 mà dùng các dòng cũ và thấp hơn, và card đồ họa chỉ lấy dòng 6770 thì liệu có ổn ko ạ.
Ưu điểm của H77 so với các dòng cũ hơn là gì ạ
Và nếu ko dùng VGA rời mà dùng onboard của H77 thì liệu có chơi dc PES full 1920*1080 ko ạ

minizip

Member
ASUS P8B75-M
Intel Core i3-2120 : 3.3Ghz
Patriot 4G/1333
ASUS HD7750-1GD5-V2(128bits)
Thế nào ạ. So với bộ trên thì sao các bác.

terabyte

Banned
Ðề: Re: Giúp em xây dựng một hệ thống HTPC tầm 10tr để HD và chơi đc pes tầm 10-12tr ( 2nd cũng dc)

ASUS P8B75-M
Patriot 4G/1333
Cấu hình của bạn cũng ổn nhưng main B75 có linh kiện kém hơn H77.

nhờ các bác giúp em. với số tiền tầm từ 6tr-8 triệu thì em có thể lắp 1 con HTPC chơi Hd ngon lành có thể lưu trữ đc nhiều.chơi game hạng vừa đc không?
với tầm tiền đấy liệu em có thể có card màn hình không? vì em cũng mới tậu con màn hình ss32.
cho e hỏi thêm nếu tầm đấy em có thể chơi loa 5.1 theo cổng HDMI đc không?

support_anphat

Ðề: Re: Giúp em xây dựng một hệ thống HTPC tầm 10tr để HD và chơi đc pes tầm 10-12tr ( 2nd cũng dc)

Cấu hình của bạn cũng ổn nhưng main B75 có linh kiện kém hơn H77.

linh kiện B75 kém hơn H77 ở khoản nào hả bạn ,nó chỉ kém hơn ở khoản B75 chỉ support 1 cổng Sata 3 từ chipset ,thằng H77 là 2 cổng sata3 .Linh kiện sx main B75 và H77 thì hãng main nào cũng dùng chung cả ,chất lượng tốt như nhau .

support_anphat

ASUS P8B75-M
Patriot 4G/1333

bộ này thì Pes 12 full HD ,max setting mượt mà ,Bluray ,3D Bluray ngon lành ,

Bên trên