Góc nhìn: làm cho Singapore nhưng sống tại Việt Nam, tại sao không?

ndd8912

Member
Chào anh em, chắc qua title mọi người cũng đoán được hôm nay mình muốn chia sẻ về vấn đề gì rồi nhỉ. Nếu anh em có thoáng suy nghĩ về hình thức làm việc remote (từ xa) thì xin chúc mừng: đây là bài viết sẽ hỗ trợ anh em thêm một số góc nhìn đến từ một back-end developer với hơn 3 năm kinh nghiệm làm remote cho các cty tại Singapore (là mình). À nếu như đây là lần đầu bạn được nghe về khái niệm thì cũng đừng đi vội vì biết đâu sau khi nghe mình chia sẻ, các bạn sẽ có thêm một lựa chọn nữa cho career path của mình thì sao nhỉ :D

1) Thế nào là làm việc remote ?

Phần này anh em nào tìm hiểu rồi thì có thể skip và qua thẳng phần 2 cũng được, còn ai chưa biết thì cứ từ từ nhấm nháp ly cà phê và tiếp tục tham khảo dưới đây nhé.

Làm việc từ xa là hình thức làm việc bên ngoài văn phòng chính của công ty và phải thường xuyên báo cáo các task thông qua các kênh liên lạc trực tuyến như e-mail, teleconference, telecommunication (nhiều anh em sẽ có thói quen gọi là làm từ nhà). Nôm na là, với hình thức remote này, anh em có thể làm việc cho bất cứ cty nào trên thế giới chỉ cần có sự hiện diện của mạng Internet; à, với cả điều kiện cty đấy có open cho remote nữa nhé =)))) Tuy nhiên cũng cần phải phân biệt giữa part-time và remote toàn thời gian nhé, vì hầu hết các jobs remote hiện nay đều yêu cầu anh em phải làm việc trong giờ hành chính đấy.

Remote work tuy còn khá xa lạ tại các nước đang phát triển (trong đó có Việt Nam mình) nhưng đã chứng minh được sự hữu dụng đặc biệt với các cty trong lĩnh vực phần mềm. Điều này có thể dễ dàng giải thích do nhu cầu mở rộng tìm kiếm các ứng viên tiềm năng từ các nước đang phát triển trong khu vực (với mức lương cạnh tranh hơn so với ứng viên nội địa) để tập hợp một lực lượng lớn các lập trình viên chuyên chuyên làm việc remote. Trước đây khi còn ở Singapore, mình đã có cơ hội trải nghiệm một nền tảng chuyên tìm kiếm các cty có hình thức làm việc như thế này với tên gọi Glints

2) Remote thì có gì vui?

Đương nhiên làm remote sẽ có rất nhiều mặt tích cực nên mình mới chia sẻ với mọi người. Tuy nhiên, dưới đây sẽ là những lý do mà theo mình là quan trọng nhất mà chỉ có remote mới mang lại được:
  • Cân bằng giữa cuộc sống và làm việc
Tưởng tượng cùng mình nhé, một ngày nọ anh em quyết dịnh sẽ làm việc onsite trực tiếp cho một công ty based tại nước ngoài. Mọi thứ đều đi đúng hướng của anh em: các task trong công việc đều được hoàn thành đúng hạn, anh em tìm hiểu thêm các kiến thức mới trong lĩnh vực của mình, tiếp thu một số văn hoá thú vị tại nước bản địa… Để rồi một ngày chợt nhận ra không có ai bên cạnh chúng ta vào cuối ngày để chia sẻ. Chính bản thân mình đã rơi vào hoàn cảnh tương tự khi còn làm dev onsite tại Singapore: lắm lúc muốn bốc điện thoai lên và rủ thằng bạn chí cốt đi nhậu chỉ để chợt nhận ra nó đang cách mình tận… 2,732 km đường bộ. Trống vắng, cô đơn, không ai chia sẻ chính là những gì mình phải trải qua trong khoảng thời gian còn làm việc nơi nước bạn (điều này còn tệ hơn rất nhiều nếu anh em nào đã có gia đình hoặc người yêu).

Đổi lại khi làm remote, hầu hết công ty sẽ sắp xếp sao cho nơi làm việc, hoặc ít nhất là văn phòng đại diện nơi nhân viên phải trình diện với sếp, thật sự gần với chỗ ở của anh em để thuận tiện trong vấn đề đi lại. Chính vì thế, dev nhà mình chỉ cần tích cực code thật tốt để hoàn thành workload trong giờ làm việc là đến tối có thể về nhà quây quần bên mâm cơm với gia đình rồi :D

Bên cạnh đó, đa số các jobs remote sẽ có khung giờ làm việc rất linh hoạt cho anh em ta. Ví dụ, các cty Việt Nam sẽ bắt đầu giờ làm việc lúc 8:00 AM thì các jobs remote ở Sing sẽ yêu cầu anh em làm việc từ khoảng 9:00 AM theo giờ Việt (anh em đến sớm quá thì cũng chẳng có ai làm việc vì lúc đó họ mới dậy mà :D). Như vậy là bỗng nhiên anh em mình có thêm từ 1 tiếng đồng hồ trong quỹ thời gian hằng ngày, tha hồ mà sắp xếp các dự định cá nhân nhỉ.
  • Tiền, Tiền và…tiền
Đương nhiên, khi bắt đầu khởi sự, vấn đề mà mọi người quan tâm nhất vẫn là tài chính rồi phải không. Đi làm remote cũng vậy, nhưng thay vì chỉ một chữ tiền, anh em sẽ được thêm 2 chữ tiền khác :D

Thứ nhất, vấn đề ăn uống. Ẩm thực Singapore thì có lẽ không cần phải bàn về độ đa dạng: nào là soup, hoành thánh, dimsum rồi thì món Tây, món Tàu… Nhưng đi kèm với sự tuyệt vời trong cách nêm nếm gia vị của người Sing lại là những cái giá chẳng hề “ngon” chút nào cả. Trung bình anh em sẽ phải tiêu khoảng 500 SGD trong 1 tháng làm việc tại Singapore, xấp xỉ khoảng 1/4 thu nhập của anh em. Như vậy, nếu so sánh với việc làm remote tại Việt Nam, mỗi ngày 100K cho 3 bát phở bình dân thêm vài ly cafe văn phòng, là anh em đã tiết kiệm một số tiền kha khá rồi phải không nào?

Thứ hai, đi kèm với ăn uống, anh em ta cũng phải suy xét đến vấn đề chỗ ở. Singapore đã và đang tiếp tục phát triển vấn đề quy hoạch hạ tần rất tốt tính đến thời điểm hiện tại, sự tách biệt rõ ràng giữa khu vực dân cư và làm việc đã mang đến những lợi ích to lớn với giao thông (hầu như rất ít kẹt xe). Tuy vậy, cũng chính vì lý do đó khiến cho anh em mình lao đao trong việc tìm kiếm chỗ thuê nhà khi đến làm việc. Có một thực tế rằng: những chỗ thuê càng gần nơi làm việc sẽ có giá cao hơn rất nhiều so với các khu dân cư. Trong thời gian ở Sing, mình cũng khá may mắn tìm được 1 chỗ cũng gần văn phòng (mất khoảng 30’ tàu điện). Các tiện nghi và cách bài trí của chỗ này theo bản thân mình đánh giá cũng thuộc vào tầm chấp nhận được. Tuy nhiên, 1 tháng ở đây tiêu tốn ngân khố của mình đến 1,100 SGD @@~ Một khoảng trống khổng lồ so với mức thuê 7 triệu/căn hộ ở Việt Nam. Cùng với đó, vì buộc phải sử dụng phương tiện công cộng để đến được chỗ làm, mình cũng phải chi thêm một khoản không nhỏ tầm 200 SGD mỗi tháng cho bus và tàu điện.

Note: 2 khoản chi tiêu đầu tiên dựa trên kinh nghiệm trước đây của mình tại Sing. Hiện do sự gia tăng về vật giá theo thời gian, anh em có thể cân nhắc thêm tại blog này nhé. Theo như mức Mid-range của trang này, chi phí cho việc ăn uống và thuê chỗ ở của anh em sẽ rơi vào khoảng 1,700 SGD so với con số 1,600 SGD mình đã tính toán ở trên.

Thứ ba cũng là cuối cùng, chính là vấn đề gần với chúng ta nhất: thu nhập thực tế. Trong thời điểm hiện tại, nếu so sánh lương thưởng cho việc làm remote và onsite, phần thắng đương nhiên sẽ nghiêng về onsite nhiều hơn. Tuy nhiên, anh em hãy nhớ rằng chênh lệch này thường không quá lớn (200-500 SGD) và sẽ có một số vấn đề liên quan đi theo chiều hướng có lợi hơn cho remote. Hẳn khi đi làm, chúng ta sẽ phải đối đầu với một thứ mà ai cũng muốn phải quên: thuế thu nhập cá nhân. Đối với các jobs remote, anh em ta sẽ chỉ phải đóng khoảng 15% thuế cho nhà nước Singapore - chênh lệch khoảng 7% so với dạng resident phải đóng đến 22% . Một lần nữa nếu so với mức lương trung bình của một dev trẻ, 7% này sẽ tương đương với khoảng 200 SGD – một khoản tiết kiệm không tồi đề phòng những trường hợp khẩn cấp. KMPG cũng đã có một bài viết khá chi tiết về vấn đề thuế tại Singapore mà anh em có thể tham khảo.

3) Tạm kết…

Như vậy, mình vừa tóm tắt một số thông tin mà mình nghĩ sẽ rất có lợi cho các developer sau này khi băn khoăn về hình thức làm việc remote cho các cty nước ngoài :D Hi vọng từ đây anh em sẽ có thêm một phương tiện nữa để cân nhắc cho trải nghiệm trong tương lai. Hẹn gặp lại anh em vào kì sau.

Bên trên