Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

bd2tienthanh2

Active Member
Ðề: Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

Cảm ơn bác nhiều. để em về cắm thử.
nhưng mic wireless của em chỉ có cổng cắm jack 6ly thôi, như vậy là em phải làm đây chuyển 1 đầu 6ly (cắm vào bộ mic wireless) còn đầu kia Cannon cắm vào mixer, như vậy âm thanh có giảm chất lượng ko ạ? còn đầu ra thì dùng gây cannon cắm vào mixer và đầu hoa sen cắm vào ampli.
à bác cho em hỏi nữa là mixer em có cổng USB ko biết để làm gì hả bác?

thanks các bác

Bác có thể đổi jack bông sen, 3 ly (rưỡi), 6 ly lẫn nhau thoải mái vì bản chất tín hiệu của chúng là như nhau. Nhưng bác không nên tìm cách đổi jack 6 ly ra canon vì chúng khác nhau một chút đó:

Trong hình, ngõ MIC (canon) có trở kháng vào 2k, trong khi ngõ LINE (6 ly) có trở kháng 11 k lại còn bị -15dB. Do đó, cùng một micro nhưng dùng đầu cắm canon sẽ thấy hát to khoẻ hơn một chút so với dùng đầu cắm 6 ly.

Tuy nhiên, đầu wireless của bác chỉ có ngõ 6 ly thì cứ việc dùng ngõ 6 ly. Âm lượng có giảm nhưng chất lượng tạm coi là không sao, bởi vì cả 2 đầu cắm mic này đều nằm phía trước phần khuếch đại GAIN và phần chỉnh Equalizer (LF/MF/HF).

Cái đầu USB dùng để nối vào máy tính, và nó cho phép ghi âm thẳng vào máy tính. Thông tin nè: "Built-in stereo USB/Audio Interface to connect directly to your computer. Free audio recording, editing and podcasting software plus 150 instrument/effect plug-ins and ultra-low latency driver downloadable at www.behringer.com"

thanks chủ thớt công phu hướng dẫn quá
mình có cái bộ xem phim denon 1612 loa porkaudio TL2600 vậy bộ này có thể hát dc ko? và cần mua thêm gì? ngon bổ rẻ thỉnh thoảng hát cho vui thôi định mua bộ chuyên nhưng tốn diện tích quá
mong bạn tư vấn
thanks

Trừ cái sub ra, các loa còn lại nhỏ quá nên khó mà hát hay được. Dù sao bộ loa và receiver của bác cũng thuộc loại ngon nên theo em, nếu bác chấp nhận ca nhỏ vừa phải thì cũng thú vị đấy. Bác chỉ cần mua thêm mixer (dĩ nhiên phải có mic và nguồn phát karaoke nào đó).

ar15

Member

Bác có thể đổi jack bông sen, 3 ly (rưỡi), 6 ly lẫn nhau thoải mái vì bản chất tín hiệu của chúng là như nhau. Nhưng bác không nên tìm cách đổi jack 6 ly ra canon vì chúng khác nhau một chút đó:

Trong hình, ngõ MIC (canon) có trở kháng vào 2k, trong khi ngõ LINE (6 ly) có trở kháng 11 k lại còn bị -15dB. Do đó, cùng một micro nhưng dùng đầu cắm canon sẽ thấy hát to khoẻ hơn một chút so với dùng đầu cắm 6 ly.

Tuy nhiên, đầu wireless của bác chỉ có ngõ 6 ly thì cứ việc dùng ngõ 6 ly. Âm lượng có giảm nhưng chất lượng tạm coi là không sao, bởi vì cả 2 đầu cắm mic này đều nằm phía trước phần khuếch đại GAIN và phần chỉnh Equalizer (LF/MF/HF).

Cái đầu USB dùng để nối vào máy tính, và nó cho phép ghi âm thẳng vào máy tính. Thông tin nè: "Built-in stereo USB/Audio Interface to connect directly to your computer. Free audio recording, editing and podcasting software plus 150 instrument/effect plug-ins and ultra-low latency driver downloadable at www.behringer.com"

Trừ cái sub ra, các loa còn lại nhỏ quá nên khó mà hát hay được. Dù sao bộ loa và receiver của bác cũng thuộc loại ngon nên theo em, nếu bác chấp nhận ca nhỏ vừa phải thì cũng thú vị đấy. Bác chỉ cần mua thêm mixer (dĩ nhiên phải có mic và nguồn phát karaoke nào đó).
thanks pro chắc mua bộ rời cho lành mà giá h cũng rẻ

tayduc

Member
e thấy trên amli guinness spa-360d có đèn peak , ma ko bao giờ thấy nó sáng lên. hàng mic có 4 nút chỉnh mid nf , mấy nút này có tác dụng gì ạ

bd2tienthanh2

Active Member

Đèn peak mà không sáng thì bác nên mừng! Đèn này lấy tín hiệu từ 3 vị trí: trước EQ, sau EQ (sơ đồ ở trên), và sau volume mic. Bất kỳ tín hiệu mic nào lớn quá mức tại 1 trong 3 vị trí này đều khiến đèn peak sáng. Có nghĩa là tín hiệu sẽ bị xén. Trong thực tế, không nhất thiết phải điều chỉnh gain/volume để peak tắt hoàn toàn, mà có thể để peak thỉnh thoảng loé sáng nhẹ vẫn OK.

Chức năng MID-NF dùng để chống hú mic. Tuy nhiên em chưa rõ nguyên lý hoạt động của nó thế nào. Bác tham khảo ở thớt "Giải đáp thắc mắc về sản phẩm thương hiệu Jarguar..." có nói về vấn đề này.

binbin93

Member

Chào bác,

sau khi đọc bài viết của bác " hát với dàn to, dàn nhỏ" em cũng đã sắm thêm một số thiết bị để hàt KOK với dàn xem phim nghe nhạc hiện có của em, dàn em gồm: HDD, HDP, ampli denon AVR3311, mixer Behringer X1204USB, mic wireless AKG và hệ thông loa.
sau khi kết nối, thì em thử ko ra tiếng hát, em vào ampli 3311 chỉnh input là " analog" thì tiếng hát có ra loa, nhưng nhạc từ HDD/HDP lại ko có có thể do em dùng HDMI để kết nối với ampli rồi TV nên nó hiểu là digital.
vậy bác có cách nào kết nối hay chỉnh thông số để mình có thể hát KOK dc ko?
kết nối của em hiện nay:

Hình: HDD (USB) -> HDP (HDMI - BD) -> AVR3311 (HDMI) -> TV.
tiếng hát KOK: Mic (nối dây balanced) -> Mixer (main out) -> AVR 3311 ( cổng hoa sen audio in BD) -> loa

em mong bác giúp em.

cảm ơn bác nhiều

bd2tienthanh2

Active Member

Dàn của bác đang ở tình trạng: tiếng nhạc và lời hát - chúng nó ghét nhau đến mức "một mất một còn"!

Khi bác hát karaoke thì không cần sử dụng tiếng ở đường HDMI (karaoke toàn nhạc stereo, không có 5.1 đâu bác). Cho nên bác phải lấy tín hiệu audio (2 jack đỏ/trắng) ở HDP đưa vào mixer. Lúc này mixer mới quản lý cả tiếng hát từ mic lẫn tiếng nhạc từ HDP, rồi đưa cả 2 âm thanh này vào receiver Denon thì sẽ không có tình trạng một mất một còn.

Vậy là xong phần tiếng. Thế lúc này phần hình ảnh thì sao? Bác có 2 lựa chọn:
- Nếu thích dùng hình ảnh HDMI, bác cứ tự nhiên nối nó từ HDP thẳng lên TV. Nhưng phải nhớ trường hợp này TV cũng có tiếng nhạc, tiếng nhạc này dù nhỏ nhưng chắc chắn sẽ có độ lệch một chút so với tiếng từ HDP đi ra từ cổng đỏ/trắng. Nghe kỹ 2 thứ tiếng này sẽ tạo tiếng "vang vang" không cần thiết cho nên bác phải mute cái volume của TV đi.
- Nếu thích dùng chung với receiver cho tiện, thì bác đành hy sinh tín hiệu hình HDMI, mà lấy tín hiệu hình từ ngõ khác của HDP (component, video, S-video...) tuỳ thuộc receiver của bác chấp nhận loại đường hình nào cùng input với đường tiếng đỏ/trắng ở trên. Ví dụ: nếu như receiver chỉ có input 3 cổng vàng/đỏ/trắng thì bác phải dùng ngõ video trên HDP; nếu receiver có input 5 cổng component/đỏ/trắng thì bác dùng ngõ component.

Nhà sản xuất receiver chẳng chịu làm ngõ input nào có HMDI/đỏ/trắng vì nghĩ HDMI có đủ tiếng và hình rồi! Còn nhà sản xuất mixer thì chưa chế tạo input từ đường HDMI! Thế nên người có nhu cầu karaoke bằng receiver đành chịu thiệt đôi chút.

Thật ra em vẫn nghĩ ra một cách nối dây dùng tiếng nhạc từ HDMI để hát karaoke được. Nhưng chưa thấy ai khuyên dùng cách này cả! Bác nối như sau: đưa tiếng và hình từ HDMI lên TV, xong rồi lấy tiếng từ ngõ audio out của TV (hoặc headphone TV cũng tạm được) đưa xuống mixer! Rõ ràng cách này phụ thuộc vào việc chất lượng bo âm thanh của TV có trung thực hay không. Em đã thử trên TV Sony 40NX thấy âm thanh của nó xuất ra ngang ngữa với âm thanh trực tiếp từ cổng đỏ/trắng trên HDP.

hongai47

Phát huy thế mạnh của dàn 5.1 và karaoke 2 chanel. Bây giờ nhiều người dùng 5.1 để đánh nhạc nền còn dàn Karaoke thì chỉ thể hiện phần ca sỹ hát.

tayduc

Member
cái micro ko dây music wave HS1000i mới mua ở sóng nhạc , cắm vô amly thì bị tiếng xìxì ở loa , có cáh nào khắc phục được ko

vol để tầm khoảng 11h nghe rất lớn

H 9999

Active Member

Dàn của bác đang ở tình trạng: tiếng nhạc và lời hát - chúng nó ghét nhau đến mức "một mất một còn"!

Khi bác hát karaoke thì không cần sử dụng tiếng ở đường HDMI (karaoke toàn nhạc stereo, không có 5.1 đâu bác). Cho nên bác phải lấy tín hiệu audio (2 jack đỏ/trắng) ở HDP đưa vào mixer. Lúc này mixer mới quản lý cả tiếng hát từ mic lẫn tiếng nhạc từ HDP, rồi đưa cả 2 âm thanh này vào receiver Denon thì sẽ không có tình trạng một mất một còn.

- Nếu thích dùng hình ảnh HDMI, bác cứ tự nhiên nối nó từ HDP thẳng lên TV. Nhưng phải nhớ trường hợp này TV cũng có tiếng nhạc, tiếng nhạc này dù nhỏ nhưng chắc chắn sẽ có độ lệch một chút so với tiếng từ HDP đi ra từ cổng đỏ/trắng. Nghe kỹ 2 thứ tiếng này sẽ tạo tiếng "vang vang" không cần thiết cho nên bác phải mute cái volume của TV đi.
- Nếu thích dùng chung với receiver cho tiện, thì bác đành hy sinh tín hiệu hình HDMI, mà lấy tín hiệu hình từ ngõ khác của HDP (component, video, S-video...) tuỳ thuộc receiver của bác chấp nhận loại đường hình nào cùng input với đường tiếng đỏ/trắng ở trên. Ví dụ: nếu như receiver chỉ có input 3 cổng vàng/đỏ/trắng thì bác phải dùng ngõ video trên HDP; nếu receiver có input 5 cổng component/đỏ/trắng thì bác dùng ngõ component.

Nhà sản xuất receiver chẳng chịu làm ngõ input nào có HMDI/đỏ/trắng vì nghĩ HDMI có đủ tiếng và hình rồi! Còn nhà sản xuất mixer thì chưa chế tạo input từ đường HDMI! Thế nên người có nhu cầu karaoke bằng receiver đành chịu thiệt đôi chút.

Thật ra em vẫn nghĩ ra một cách nối dây dùng tiếng nhạc từ HDMI để hát karaoke được. Nhưng chưa thấy ai khuyên dùng cách này cả! Bác nối như sau: đưa tiếng và hình từ HDMI lên TV, xong rồi lấy tiếng từ ngõ audio out của TV (hoặc headphone TV cũng tạm được) đưa xuống mixer! Rõ ràng cách này phụ thuộc vào việc chất lượng bo âm thanh của TV có trung thực hay không. Em đã thử trên TV Sony 40NX thấy âm thanh của nó xuất ra ngang ngữa với âm thanh trực tiếp từ cổng đỏ/trắng trên HDP.

bác cần mua ÂM LY CÓ CỔNG hdmi VÀO KHÔNG VỚI LẠI MIXER CÓ HDMI VÀO KHÔNG ? E CHỈ CHO ở chỗ em bán nhiều lắm bác ơi ! em thì em chơi hơi khác một tí ! em có nhiều thiết bị ( 2 đầu KOK ariang+cali , apple tv3 , mini disc , DVD, BLURAYS 3D PLAYER , cd players , TAB 2, laptops, Satellite .... em chơi kết nối tất tần tật qua 1 CÁI ÂM LY ( cả hình + cả tiếng ) sau đó em mới xuất DUY NHẤT 1 HÌNH HDMI lên tivi thế là xong....âm ly đảm nhiệm quét lên hết 1080p cho ảnh đẹp mịn hơn...kể cả video analog ra để lên tivi vẫn ảnh đẹp mịn hơn nhiều !
còn muốn lấy âm thanh từ tivi xuống cũng chả cần cắm thêm giắc gì cả...duy nhất 1 cái giắc HDMI 1.4 3D nó đã đảm nhận đc hết rồi ! ÂM THANH LÊN XUỐNG từ tivi với ÂM LY đều ngon lành cả ! qua ARC !

Đường INPUT của âm ly cỏ nhà em có cả hàng 1 dọc 8 đường vào ! 8 HDMI IN CÙNG VỚI CÁC HÀNG ĐỎ/TRẮNG/VÀNG HAY CỔNG QUANG và loại 5 màu cũng giắc hoa sen ấy.... cùng 1 cửa vào ví dụ cửa AV1 nhưng mà bác có thể chơi HDMI hay hoa sen nó đều ok cả !
còn nếu chơi audio không thôi thì ngoài 8 cửa AV vào nó còn có 4 cửa A vào tức là A1, A2, A3, A4 NÓ CHỈ NHẬN AUDIO VỚI GIẮC ĐỎ /TRẮNG HOA SEN , HAY CỔNG CÁP QUANG !

binbin93

Member

em đã làm được rồi, cảm ơn bác nhiều.
bây giờ chỉ còn chỉnh mixer sao cho hợp thôi

binbin93

Member

cảm ơn bác nhiều.
em làm như bác hướng dẫn đã có được cả hình lẫn tiếng.

nhưng em cũng đã thử cắm một số cách thì vẫn có tiếng:
1. lấy âm thanh nhạc từ cổng hoa sen HDP vào mixer qua ngõ 6ly (L/R mono -FX).
2. lấy âm thanh nhạc từ cổng hoa sen HDP vào mixer qua ngõ 6ly (L/R Stereo Aux Returns).
vì mixer em có tích hợp effect luôn, vậy mong bác giúp em cách mối nào hợp lý nhất, để mình có thể chỉnh luôn được phần nhạc.
cảm ơn bác nhiều.

bd2tienthanh2

Active Member

Bác lấy ngõ Stereo Aux Returns là không đúng cách rồi. Ngõ đó dùng để nhận tín hiệu gửi đi bộ effects ngoài (external effects), rồi quay trở về. Thế cho nên bác chỉ có thể xem là nó là đầu input bổ sung mà thôi, tức là kẹt lắm mới nên xài. Bởi vì mixer có "phân biệt đối xử" với ngõ này, nó cho rằng đây là tín hiệu đã có xử lý hiệu ứng rồi, nên bộ effects trong (internal effects) sẽ không tác động, đặc biệt là với ngõ Stereo Aux Returns thứ 2.

Ngõ vào chính thức phải là Line In 5/6 và 7/8 ở ngay sát bên dưới ngõ Stereo Aux Returns đó. Bác cắm Audio từ HDP vào một trong 2 ngõ này nhé. Bác cũng có thể cắm đàn, trống điện vào đây. Bác chịu khó xem catalogue đi, chỉ 16 trang thôi mà, rất dễ hiểu và đầy đủ hình minh họa.

Nếu bác không có catalogue thì download tại đây.
Hình ảnh kết nối download tại đây (cái của bác là trang 6).

binbin93

Member

OK, cảm ơn bác nhiều.
vậy em sẽ cắm vào lỗ Line in 5/6, như vậy từ ngõ này mình có thể chỉnh nhạc trên mixer phải ko bác?
nhận tiện bác giúp em với: mixer này có 16 chương trình, ko biết khi hát KOK mình chọn ctr nào bác nhỉ? em đang dùng nguồn nhạc từ VOB (thuýnga), nhạc thì hay nhưng mình hát sao ko hợp lắm hay là nhạc này đệm cho ca sĩ chuyên nghiệp nên ko hợp với dân amature như mình, chắc em phải mua đầu KOK airiang dùng nguồi midi hả bác?

một lần nữa cảm ơn bác nhiều

tayduc

Member
em thấy hát karaoke thường thì 2 loa , 4 loa . có ai xài 3 loa ko ạ . e thấy loa jbl ko có trái phải nên tính gắn 3 loa .

sonthanhbinh

Active Member

Để em giúp bác: :))

Về phần mixer:
- Bác cắm jack hoa sen vào cổng 6-7, nhưng phải bảo đảm là cặp cổng OUT chứ không phải là cặp cổng IN nhé.
- Tốt hơn bác nối vào cổng MAIN, đó mới là đầu xuất chính (đầu bác cắm ở trên chỉ là đầu xuất phụ, thường dành cho việc ghi âm). Muốn cắm đầu này, bác phải mua cặp dây "2 đầu hoa sen ra 2 đầu 6 ly".

Về phần receiver:
- Bác phải bảo đảm nối vào cổng IN phù hợp VÀ phải chuyển công tắc chọn về đúng cổng đó.
- Để chắc ăn, bác tạm bỏ cái mixer ra, rồi lấy 1 máy nghe nhạc nào đó nối vào cổng receiver (cổng mà bác dự tính nối với mixer). Nếu chắc chắn nghe nhạc được thì mới nối mixer vào đó.

Bác cho hỏi khi cắm OUT vào cổng MAIN thì chỉnh bass trest cho nhạc nền ở đâu ạ (Mixer F4) Thank

noname8x

sonthanhbinh : bác ra yahoo đi em chỉ cho :D yahoo em là zin.nguyenx8 em đang rảnh ... có gì videocall luôn để sem cho dễ :D

sonthanhbinh

Active Member

sonthanhbinh : bác ra yahoo đi em chỉ cho :D yahoo em là zin.nguyenx8 em đang rảnh ... có gì videocall luôn để sem cho dễ :D
Thank bác vẫn chỉnh ở cột 3/4 :d. con F4 này có mỗi cổng vào chán thật muốn hát ở HDP thì lại phải cắm, rút

phuong_chep kok

em thấy hát karaoke thường thì 2 loa , 4 loa . có ai xài 3 loa ko ạ . e thấy loa jbl ko có trái phải nên tính gắn 3 loa .

Chắc bạn nhầm 2 loa full range và 1 loa sub. Bạn muốn gắn 1 hay nhiều loa cũng được nhưng chú ý main phải ra mỗi kênh cùng công suất chứ không thể bên trái công suất khác bên phải...

Bluepay

Member

Chào cả nhà. Cho em hỏi tí, em có dàn harman/kardon AVR 2000 Hien đang dung xem phim, em thay bai cua ANH Db2tienthanh2 nên Em mua thêm Mixer F4 và chay ra Thiên Hoà làm Ariang 36k dc tặng Micro Ariang, sau khi setup xong, mở dàn lên Ca thử thì that vong ve Mic quá (Mùa thêm 2 sợi Canon) mà hát muốn hụt hơi

Mong các ANH tư vấn giúp Em xài cái Mic nào hợp với dàn của Em. Chân thành cảm ơn nhiều lắm.

Bên trên