Help, nhờ các bác giúp đỡ về xuất âm thanh trên hdmi qua rec

Chả là mọi hôm e vẫn phát film ios bluray trên pc qua receiver, âm thanh vẫn ra đủ true hd, dts hd master.... Thế nào hôm nay tự yên táy máy gost lại win, thế là từ lúc này phát iso bluray chỉ có hình mà ko có tiếng. E vẫn xem qua power dvd 14( hiện tượng là power dvd ko nhận hdmi trong mục audio) kể cả dùng tmt 6 cũng như vậy. E cung đã cài đi cài lại các driver hd graphic từ win7 32 đến win 7 64 mà vẫn ko dc. E dùng pc main giga z87, chip pen G3420, rec là pioneer vsx 921k. Mong các bác đi qua chỉ hộ e với, đau đầu quá.

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Help, nhờ các bác giúp đỡ về xuất âm thanh trên hdmi qua rec

Bác chụp màn hình cho thấy phần seting audio trên PDVD14 và mục sound trên PC em xem thế nào? bác để 2 cái song song đồng thời trên destop nhé

Bác chụp màn hình cho thấy phần seting audio trên PDVD14 và mục sound trên PC em xem thế nào? bác để 2 cái song song đồng thời trên destop nhé

thế qué nào tự yên nó lại dc rồi bác ah, e chả hiểu sao nữa. lạ thật ấy, e ko hiểu lỗi là của thằng nào, pc hay rec nhỉ.

lại ko dc nữa rồi bác ơi, sao nó lại thế nhỉ. ảnhURL=http://uphinhnhanh.com/view-8444765_unnamed.jpg

Cuối cùng thì mình xác định được lỗi nhưng vẫn ko tài nào xử lý dc. Mình sẽ trình bày lại từ đầu để các bạn xem vs tư vấn xử lý nhe.
Case e dùng main giga z87, chip pen g3420, win7 ultimate 64
Do ko thích dùng tivi để lướt web nên e dùng song song moniter vs tivi.
Cắm moniter qua dvi pc
Tivi-hdmi-receiver pioneer vsx 921k-hdmi-pc.
Ban đầu khi dùng driver vga cũ, việc chọn lựa sử dụng moniter or tivi mình dùng qua chức năng output trên hd graphic. Vs bản này việc di chuyển đến moniter hay tivi thì chức năng audio display graphic hoàn toàn ổn định, âm thanh khi pass qua rec nhận dc chuẩn là dts hd master...
Tiếp đó qua ngày 10/4 vừa rồi thì có ra driver vga mới, mình update vga này lên vs bắt đầu từ đây xảy ra hiện tượng bị lỗi.
*** khi dùng chức năng output để chọn màn hình sử dụng thì cả moniter or tivi đều nhận dc hình ảnh, tuy nhiên lúc này receiver ko xuất ra dc âm thanh. Kiểm tra phần audio trong control panel thì thấy nó ko nhận rec như 1 nguồn phát âm thanh.
**** Tuy nhiên nếu tháo dvi ra khỏi pc, reset lại pc vs chỉ dùng tivi thì tất cả mọi chức năng lại hoàn toàn bình thường, âm thanh pass qua rec chuẩn dts true hd....
*****Sau vài lần gost win, cài driver vs đến bjo thì mình quay lai dùng driver cũ mới dc yên thân thường thức film bluray.
Hiện tại mình chỉ lăn tăn ko biết là bản fw receiver vsx 921k này có bị quá cũ nên ko thể pass dc âm thanh khi dùng driver vga mới nhất hay đây là lỗi của bản driver vga này.

sircuong1303

Well-Known Member

Cuối cùng thì mình xác định được lỗi nhưng vẫn ko tài nào xử lý dc. Mình sẽ trình bày lại từ đầu để các bạn xem vs tư vấn xử lý nhe.
Case e dùng main giga z87, chip pen g3420, win7 ultimate 64
Do ko thích dùng tivi để lướt web nên e dùng song song moniter vs tivi.
Cắm moniter qua dvi pc
Tivi-hdmi-receiver pioneer vsx 921k-hdmi-pc.
Ban đầu khi dùng driver vga cũ, việc chọn lựa sử dụng moniter or tivi mình dùng qua chức năng output trên hd graphic. Vs bản này việc di chuyển đến moniter hay tivi thì chức năng audio display graphic hoàn toàn ổn định, âm thanh khi pass qua rec nhận dc chuẩn là dts hd master...
Tiếp đó qua ngày 10/4 vừa rồi thì có ra driver vga mới, mình update vga này lên vs bắt đầu từ đây xảy ra hiện tượng bị lỗi.
*** khi dùng chức năng output để chọn màn hình sử dụng thì cả moniter or tivi đều nhận dc hình ảnh, tuy nhiên lúc này receiver ko xuất ra dc âm thanh. Kiểm tra phần audio trong control panel thì thấy nó ko nhận rec như 1 nguồn phát âm thanh.
**** Tuy nhiên nếu tháo dvi ra khỏi pc, reset lại pc vs chỉ dùng tivi thì tất cả mọi chức năng lại hoàn toàn bình thường, âm thanh pass qua rec chuẩn dts true hd....
*****Sau vài lần gost win, cài driver vs đến bjo thì mình quay lai dùng driver cũ mới dc yên thân thường thức film bluray.
Hiện tại mình chỉ lăn tăn ko biết là bản fw receiver vsx 921k này có bị quá cũ nên ko thể pass dc âm thanh khi dùng driver vga mới nhất hay đây là lỗi của bản driver vga này.

Sao lúc cài lại Win sao bro ko thử cài sạch với driver mới nhất của vga xem tình trạng trên còn ko. Bro hiện đang dùng phiên bản Win nào ạ.

P/S: Cá nhân mình thấy nếu cài lại từ đầu thì thích cài win hoàn toàn bằng usb hơn là dùng bản ghost, khi đó win chạy ổn định hơn, ít lỗi vặt hơn. Bản ghost đa phần dành cho test máy nhanh thì hữu dụng hơn.

ttlinhha

Well-Known Member

Chuẩn, nếu đã cài win lại thì bác nên cài từ đầu chứ ko nên ghots (cái này chỉ dành cho các bác thợ cài cho nhanh thôi). Theo em bác nên thử cài lại win từ đầu và update driver mới nhất đi chứ e là e ko tin có chuyện cũ dùng đc mà mới lại lỗi đâu. Htpc chơi thì nó phải mày mò chọc ngoáy mới vui, có gì bác post lên tiếp a e sẽ trợ giúp thêm.

Thực ra là mình cài win bằng usb, sau đó mới bung driver mới nhất mình tải từ trang chủ giga.( xl mọi ng vì nói chưa chuẩn bởi mình nghĩ gost vs dùng usb cũng như nhau hj mình vẫn cứ là gà mờ trong cntt)

ttlinhha

Well-Known Member

Ok. Vậy việc tiếp theo là bác cho em xem mấy hình chụp màn hình mà bác cài đặt

trc khi reset

reset xong

ttlinhha

Well-Known Member

bác dùng phím print trên bàn phím mà chụp destop chứ chụp ngoài khó nhìn quá. ảnh bên dưới thì bác phải chọn use HDMI nhé, còn sound thì chọn rec làm default

ảnh này mình chụp mấy bữa rôi, bjo mình quay về driver cũ ko dùng cái mới nữa mới ổn định dc. dợi thêm ít lâu nữa xem có bản mới thì update lại xem thế nào.

ttlinhha

Well-Known Member

Ko, vậy thì bác chụp hiện trạng bây giờ nó như thế nào thì em mới biết đc chứ ah

* đây là khi dùng drive cũ, việc output qua lại giữa moniter vs tivi diễn ra bt. Xem film vẫn ra đủ các chuẩn âm thanh.

** đây là khi dùng drive mới, việc output qua lại giữa moniter vs tivi diễn ra bt. Xem film chỉ có hình mà ko có tiếng.

*** còn đây là dùng drive mới, tháo dvi ra khỏi main vs reset lại pc thì âm thanh lại có như bt

ttlinhha

Well-Known Member

Trc em cũng bị ntn rồi, là do em xuất ra 2 màn hình nên máy nó nhận linh tinh. Bây giờ bác cứ để nguyên trạng driver mới nhé, dùng 1 cổng HDMI duy nhất của htpc xuất cả hình và tiếng ra rec rồi từ rec -> TV

Đúng rồi, nếu chỉ dùng tivi ko thì ngon luôn. Mà bác này e cảm giác vga của amd hình như tông màu nó hơi hồng thì phải, xem nó ảo ảo ko dc thật. Chả biết e cài đặt có đúng hay ko nữa.

ttlinhha

Well-Known Member

Ah vậy chốt hạ là bệnh của bác giống e lúc trc rồi, máy nó xuất ra hay màn hình hay bị nhận lung tung tung lắm chứ ko phải do lỗi driver đâu. Trc em còn dùng 2 màn hình chứ giờ dùng luôn tivi để đọc báo nên chán ko muốn dùng màn bé nữa
Còn về vấn đề màu của AMD thì đúng là nó hơi lợi đỏ nên mình có cảm giác hồng, bác chỉnh tăng xanh lên cho vừa ý ( nhưng nói thật là em cũng chưa chỉnh đc tay mấy vì e xuất qua AVR hình đẹp hơn là xuất trực tiếp lên tivi)

ttlinhha

Well-Known Member

Lỗi lặp bài ..........................

haibt

Member

Còn về vấn đề màu của AMD thì đúng là nó hơi lợi đỏ nên mình có cảm giác hồng, bác chỉnh tăng xanh lên cho vừa ý ( nhưng nói thật là em cũng chưa chỉnh đc tay mấy vì e xuất qua AVR hình đẹp hơn là xuất trực tiếp lên tivi)
Theo mình thấy phim bluray tông màu hơi xanh.Xài card AMD là phù hợp

Ah vậy chốt hạ là bệnh của bác giống e lúc trc rồi, máy nó xuất ra hay màn hình hay bị nhận lung tung tung lắm chứ ko phải do lỗi driver đâu. Trc em còn dùng 2 màn hình chứ giờ dùng luôn tivi để đọc báo nên chán ko muốn dùng màn bé nữa
Mình cũng xuất qua AVR mà, nhưng mà thấy qua vga AMD nhiều film màu nó ảo quá. Chẹp sự nghiệp HD nghe chừng cũng gian nan vs tốn kém bác nhỉ. Bác gt e nghe combo hệ thống HTCP của bác đi.

Bên trên