Hỏi cách upscale hay convert film DVD ra HD

vdanh

Member
Chào các bác,

Em có mấy cái DVD fim bộ, fim l3 cũng cố. Mà copy ra bỏ lên Andorid box coi thì hình xấu quá.

Các bác giúp em làm cách nào có thể upscale hay convert nó lên thành HD 720p hoặc ít nhất là mHD với.

Em xài Format Factory convert file VOB thành MKV, chọn video size 1028x720 rồi, bit rate là 10000 luôn rồi. Mà sao sau khi convert thì khung hình vẫn ở tì lệ 4:3 chứ không lên được 16:9 vậy? Chất lượng vẫn tệ, không thấy khá hơn tí nào hết :(

Các bác hướng dẫn em với.

Thanks!

hbc

Moderator
Ðề: Hỏi cách upscale hay convert film DVD ra HD

Ca này khó rồi, convert chỉ làm cho hình đẹp thành xấu còn được chứ đã xấu và nhỏ thì không thể làm cho to và đẹp được giống như zoom hình to lên thôi, mấy cái bộ lọc kiểu như PS thêm vào không có mấy tác dụng.

youandme_nt2010

Well-Known Member

mình đoán cái "đĩa phim" của bạn là loại mua 20k/đĩa, thế thì chất lượng khỏi bàn, xấu vkl =))
trên lý thuyết thì KHÔNG BAO GIỜ bản rip đẹp hơn bản gốc, có chăng là mông má vài hiệu ứng để che bớt khuyết điểm, tạo cảm giác phim nó "đẹp" hơn thôi =))

caothudeche

Moderator

Chào các bác,

Em có mấy cái DVD fim bộ, fim l3 cũng cố. Mà copy ra bỏ lên Andorid box coi thì hình xấu quá.

Các bác giúp em làm cách nào có thể upscale hay convert nó lên thành HD 720p hoặc ít nhất là mHD với.

Em xài Format Factory convert file VOB thành MKV, chọn video size 1028x720 rồi, bit rate là 10000 luôn rồi. Mà sao sau khi convert thì khung hình vẫn ở tì lệ 4:3 chứ không lên được 16:9 vậy? Chất lượng vẫn tệ, không thấy khá hơn tí nào hết :(

Thanks!
Trường hợp của bạn nó phải dùng đến thuật ngữ "encode" nó mới chuẩn.
Cách mình thường dùng: Megui + DG index
1. DG index: Trích xuất video, âm thanh ra từ DVD (hoặc DVD ISO) thành file d2v và các file audio.
2. Megui: Tạo Script thực hiện các nhiêm vụ như upscale, cắt xén hình ảnh, xử lý nhiễu..., thêm phụ đề, logo và encode.

Trường hợp của bạn thì khi tạo AVS Script thì lưu ý phần crop, deinterlacing, debloking.
Riêng phần resize thì bạn lưu ý là nó chỉ cho bạn thu nhỏ lại. Bởi vậy nếu muốn upscale lên thành 1280x720 chẳng hạn thì chuyển qua thẻ Script và sửa 2 con số ở chỗ resize đó.

Hướng dẫn dùng megui thì có nhiều bạn chịu khó tìm hiểu.
Còn phần xử lý hình ảnh thì có nhiều đoạn mã xử lý rất hay mà anh em chia sẻ trên các diễn đàn, bạn tham khảo và copy vào script của mình.
http://vozforums.com/showthread.php?t=2984024

ductamnd

Member

mình đoán cái "đĩa phim" của bạn là loại mua 20k/đĩa, thế thì chất lượng khỏi bàn, xấu vkl =))
trên lý thuyết thì KHÔNG BAO GIỜ bản rip đẹp hơn bản gốc, có chăng là mông má vài hiệu ứng để che bớt khuyết điểm, tạo cảm giác phim nó "đẹp" hơn thôi =))

đoạn này em đồng ý vs bác, đúng là RIP video thì chỉ có thể <= vs chất lượng gốc, mà h muốn RIP mà chất lượng đầu ra tốt thì nguồn cũng pải tốt nữa, chứ h xài đĩa lấy nguồn toàn kiểu đĩa bị sao lại hay đã qua convert thì sao mà đẹp được.
Thêm 1 ý nữa là nếu video DVD mà đúng chất lượng gốc thì lúc Encode có thể làm cho nó trông có vẻ nét hơn hay màu sắc thực hơn được ( nhìn vậy thôi chứ thực ra toàn là các code thuật toán chèn thêm hay thay thế mã gốc 1 chút chứ ko p? là tăng chất lượng từ video gốc :)) )

ductamnd

Member

Chào các bác,

Thanks!

bạn nên dùng MEGUI để làm vì cái này có hỗ trợ nhiều fifter hỗ trợ hay giải mã frame chặt chẽ lắm, tr' mình còn xài virtualdubmod nữa nhưng theo mình thì MEGUI có nhiều cái hỗ trợ hơn, mà RIP cũng tốt hơn nữa :D

Bên trên