Hỏi về vấn đề thuê bao chung SCTV-Analog với nhà đối diện tại TPHCM.

tqucbo

Member
Nhà em đang sử dụng VTVcab-HD cho 04 TV, con nhà đối diện đang sử dụng SCTV-Analog cho 02 TV. Em là một người yêu thích các chương trình thể thao trên truyền hình, nén em thường lựa chọn các kênh thể thao để theo doi đầu tiên khi vừa bật TV. Trên VTVcab-HD có đầy đủ các kênh thể thao, ngoại trừ kênh BTV5, kênh độc quyền của SCTV.. Kênh BTV5 có nhiều giải đấu bong đá độc quyền, chương trinh WE sắp độc quyền từ 02/02/2016 trên BTV5 và nhiều thứ khác nữa. Tuy nhiên, em lại không muốn ngưng dịch vụ VTVcab-HD vì có nhiều kênh thể thao và VTVcab-HD có nhóm kênh HTV và HTVC. Mà nếu đăng kí một thuê bao riêng cho SCTV-Analog thì em không còn khả năng chi trả nữa. Vì vậy, em có nhà ý muốn sử dụng chung thuê bao SCTV-Analog với nhà đối diện cho 02 trên tổng số 04 TV nhà em. Đây không phải là việc chuyển đổi dịch vụ từ VTVcab-HD sang SCTV-Analog, nhưng là lắp đặt thêm dịch vụ SCTV-Analog và giữ nguyên dịch vụ VTVcab-HD. Nhưng nhà em hoặc nhà đối diện không được tự ý kéo cáp chia sẻ, như vậy là vi phạm hợp đồng sử dụng dịch vụ của nhà đối diện. Việc này sẽ do nhân viên của SCTV thực hiện. Nhân viên sẽ xuống kiểm tra, khảo sát đường day rồi mới bắt đầu kéo cáp cho nhà em trên cơ sở là đường dây của nhà đối diện, rồi dùng kĩ thuật để chia ra cho 02 TV. 02 TV đó được tính là 02 TV phụ của nhà đối diện (bên cạnh TV chinh và TV phụ thứ nhất đã có sẵn của nhà đối diện) nhưng 02 TV được lắp đặt của nhà em. Sau đó có thể làm hợp đồng bổ sung hoặc hủy hợp đồng cũ của 02 TV trong nhà đối diện và thiết lập hợp đồng mới của 04 TV trong nhà đối diện, nhưng thực chất là 02 TV của nhà đối diện và 02 TV của nhà em. Và cuối cung là sẽ đón tiền, chỉ với một hoá đơn duy nhất theo hợp đồng đã kí và theo chinh sách hiện hành của SCTV dành cho thuê bao trọn gói 04 TV. Ngày hôm qua, nhà em và nhà đối diện đã thoả thuận về việc nhà nào đóng bao nhiêu tiền. Nhà em sẽ chỉ phải trả tiền cho 02 TV phụ mới lắp đặt trên, còn nhà đối diện vẫn sẽ đóng tiền cho TV chính và TV phụ 01 bình thường như mỗi tháng. Làm việc này để tiết kiệm chi phí cho cả hai nhà, hai nhà sẽ cùng được xem các chương trình trên SCTV, và hai nhà sẽ được dùng chung một thuê bao một cách hợp pháp, đúng quy định của SCTV. Em không thể dùng thêm một thuê bao riêng SCTV, đóng 120000₫ cho trọn gói 03 TV chỉ để xem một kênh BTV5 và mấy kênh SCTV không có trên VTVcab. Trừ mấy kênh đó ra thì toàn bộ các kênh còn lại đều có trên VTVcab-HD.
Không biết có bác nào làm như vậy chưa, em làm như vậy được không, nếu được thì phải có những thủ tục nào, chính sách trong năm 2016 cho SCTV-Analog cho 04 TV như thế nào?

Ðề: Hỏi về vấn đề thuê bao chung SCTV-Analog với nhà đối diện tại TPHCM.

Nhà em đang sử dụng VTVcab-HD cho 04 TV, con nhà đối diện đang sử dụng SCTV-Analog cho 02 TV. Em là một người yêu thích các chương trình thể thao trên truyền hình, nén em thường lựa chọn các kênh thể thao để theo doi đầu tiên khi vừa bật TV. Trên VTVcab-HD có đầy đủ các kênh thể thao, ngoại trừ kênh BTV5, kênh độc quyền của SCTV.. Kênh BTV5 có nhiều giải đấu bong đá độc quyền, chương trinh WE sắp độc quyền từ 02/02/2016 trên BTV5 và nhiều thứ khác nữa...
Bác ưng thì kéo đi hỏi gì, ngoài này đầy, 2 nhà chia tiền :)). Quan trọng là hàng xóm nhà bác có cho không và bác phải chịu chất lượng đừng kêu ca. Còn khi nào có sự cố gọi nhân viên thì nhà hàng xóm bác rút dây nhà bác, phải bik nói, nhưng mà họ cũng chẳng để ý làm gì, họ đi cắm vô lại.

tqucbo

Member

Bác ưng thì kéo đi hỏi gì, ngoài này đầy, 2 nhà chia tiền :)). Quan trọng là hàng xóm nhà bác có cho không và bác phải chịu chất lượng đừng kêu ca. Còn khi nào có sự cố gọi nhân viên thì nhà hàng xóm bác rút dây nhà bác, phải bik nói, nhưng mà họ cũng chẳng để ý làm gì, họ đi cắm vô lại.

Hai nhà thoả thuận về việc đóng tiền rồi coi như là đồng ý rồi. Em chấp nhận chất lượng thấp vừa phải thôi. Nhưng quan trọng là gọi lên 19001878 thì SCTV có làm không, chứ nếu SCTV không chịu thì thua. Nếu SCTV chịu thì mới cử KTV xuống thì KTV mới làm và chỉnh tín hiệu lên cho tốt cả 04 TV được.

Hai nhà thoả thuận về việc đóng tiền rồi coi như là đồng ý rồi. Em chấp nhận chất lượng thấp vừa phải thôi. Nhưng quan trọng là gọi lên 19001878 thì SCTV có làm không, chứ nếu SCTV không chịu thì thua. Nếu SCTV chịu thì mới cử KTV xuống thì KTV mới làm và chỉnh tín hiệu lên cho tốt cả 04 TV được.
Làm sao goi lên SCTV được, làm chui mà bác :)), cũng dễ mà, ông ở nhà ko rành về viễn thông mà cũng làm được, nhà mình chia chui cách đây lâu khoảng 10 năm, giờ thanh thiên bạch nhật rồi, đăng kí trên nó rồi, còn nhà cô thì cũng đang dùng cáp nhà hàng xóm mà. Còn gọi xuống họ ko làm đâu :).

tqucbo

Member

Làm sao goi lên SCTV được, làm chui mà bác :)), cũng dễ mà, ông ở nhà ko rành về viễn thông mà cũng làm được, nhà mình chia chui cách đây lâu khoảng 10 năm, giờ thanh thiên bạch nhật rồi, đăng kí trên nó rồi, còn nhà cô thì cũng đang dùng cáp nhà hàng xóm mà. Còn gọi xuống họ ko làm đâu :).

Làm chui cơ à? Bác nhớ lại xem là hồi đó bác chui của nhà kế bên, hay là nhà bên cạnh. Chứ em không thể chui được từ nhà bên cạnh. Vì nhà em là nhà cuối cùng trong hẻm, mà nhà bên cạnh thì xài HTVC. Nếu chui thì chỉ còn có thể chui từ nhà đối diện. Rồi bác chỉ em cách chui sao cho không bị lộ đường dây chui đó. Vì là nhà đối diện là một, hai là tất cả các dây đều đi theo hàng dọc và vào nhà bằng cách rẽ ngang, nếu có một đường dây bắt từ nhà này sang nhà kia thì người ta sẽ biết ngay là xài chui.

Làm chui cơ à?...
Có mấy cách: Cách t1: là điện lên tổng đài SCTV nhưng nói địa chỉ nhà bên cạnh để cử nhân viên xuống, rồi nói họ làm rồi bồi dưỡng thì họ nghĩ giúp cho (cái này kho), cách t2 câu chui thiếu gì ngụy trang, nhà em cuối hẽm chắc sau đó có bức tường nhỉ, hay là đồng trống, nếu có bức tường ở đó thì kéo dây cao lên bọc vào ống nhựa bọc dây điện trong nhà, như thế có ai để ý đâu, nếu có sự cố xuống kiểm tra thì giấu cái đuôi đi, có hỏi thì nói dây internet dùng chung hãng nào đó hay cáp của nhà kia, họ cũng ít xuống kiểm tra lắm ko rãnh đâu, còn không nữa đi ngầm dưới đất thôi, đào một lớp mỏng be tong ở trên dưới nền sao cho đừng đụng ống nước là được rồi cho dây đi ngầm, cái náy ko dùng cho hẽm có cống, chắc là cuối hẻm thì mình nghĩ ít xe lớn, với xe máy chạy qua ít, hay làm nỗi, bọc ximăng dưới đường ấy, cuối hẽm sợ gì ahương tới ai. Nói người lớn làm, anh chị em mà làm có nối như thế nào cho khớp thì lên mạng mà cũng ko thiếu người bik đâu. Muốn chui thì phải chai mặt lên :)). Cách t3: thì qua nhà kế bên coi thôi. Nếu mà câu nhà kế bên sẽ dễ hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

Klq nhưng nhà mình Hồi xưa cũng dùng chui Analog HCATV (giờ là HanoiCab) :)) đóng cho 300k xem được 5-6 năm :)) chả có vấn đề gì cả :)) chả ai rảnh xuống kiểm tra bác đâu :)) giờ thì dùng chính chủ đóng tiền đàng hoàng r :)) để xem HD

tqucbo

Member

Có mấy cách: Cách t1: là điện lên tổng đài SCTV nhưng nói địa chỉ nhà bên cạnh để cử nhân viên xuống, rồi nói họ làm rồi bồi dưỡng thì họ nghĩ giúp cho (cái này kho), cách t2 câu chui thiếu gì ngụy trang, nhà em cuối hẽm chắc sau đó có bức tường nhỉ, hay là đồng trống, nếu có bức tường ở đó thì kéo dây cao lên bọc vào ống nhựa bọc dây điện trong nhà, như thế có ai để ý đâu, nếu có sự cố xuống kiểm tra thì giấu cái đuôi đi, có hỏi thì nói dây internet dùng chung hãng nào đó hay cáp của nhà kia, họ cũng ít xuống kiểm tra lắm ko rãnh đâu, còn không nữa đi ngầm dưới đất thôi, đào một lớp mỏng be tong ở trên dưới nền sao cho đừng đụng ống nước là được rồi cho dây đi ngầm, cái náy ko dùng cho hẽm có cống, chắc là cuối hẻm thì mình nghĩ ít xe lớn, với xe máy chạy qua ít, hay làm nỗi, bọc ximăng dưới đường ấy, cuối hẽm sợ gì ahương tới ai. Nói người lớn làm, anh chị em mà làm có nối như thế nào cho khớp thì lên mạng mà cũng ko thiếu người bik đâu. Muốn chui thì phải chai mặt lên :)). Cách t3: thì qua nhà kế bên coi thôi. Nếu mà câu nhà kế bên sẽ dễ hơn.

Cấu trúc khu vực nhà em phát hoạ trên iPad như sau:

(1): Chung cư; (2): Con đường nhỏ nối giữa các hẻm; (3): Hẻm lớn hướng thẳng vào chung cư; (4),(5),(6): Các hẻm tiếp theo; (7): Chùa; (8): Hẻm nằm bên cạnh chung cư; Phần tô đậm: Bức tường (không bao gồm phần tô đậm ở (7).
Nhà em và nhà cần câu thì nằm ở cuối cùng của hẻm (5) ngay sát con đường (2). Cấu trúc như vậy thì nên chia như thế nào?

Kéo đại đi em, không thì lên PC tải Vietsimple TV về mà xem kéo làm gì cho mệt, thỏa nhu cầu của mình thôi, nếu không nữa thì đành nhịn thôi. SCTV ác thiệt :)), chơi xấu nhiều ae ngoài thuê bao :)), nhưng cũng phải hiểu nó đang kinh doanh, chắc VTVcab mở rộng hơn trong SG thì SCTV cũng bắt đầu trả miếng bằng cách mở rộng độc quyền thôi.

thebluez

Active Member

Thứ nhất, Cái nhà đối diện thông minh dữ, cho lắp chui mà vẫn phải è đầu ra đóng tiền thuê bao chính. Thứ hai, hồi lắp VTVCab tự dưng xài chung dây SCTV làm gì, thừa biết VCab nó không có BTV5 sao không biết tính đường dài. Thứ ba, giờ thích đi dây lung tung, ai dám ý kiến, ta cứ nói là đó là cáp Htv hoặc là Vtvcab thì sao, ai cho vô nhà kiểm tra

tqucbo

Member

Thứ nhất, Cái nhà đối diện thông minh dữ, cho lắp chui mà vẫn phải è đầu ra đóng tiền thuê bao chính. Thứ hai, hồi lắp VTVCab tự dưng xài chung dây SCTV làm gì, thừa biết VCab nó không có BTV5 sao không biết tính đường dài. Thứ ba, giờ thích đi dây lung tung, ai dám ý kiến, ta cứ nói là đó là cáp Htv hoặc là Vtvcab thì sao, ai cho vô nhà kiểm tra

Trước khi chuyển sang VTVcab HD, nhà em cũng đã từng sử dụng HTVC cũng theo kiểu "Một thuê bao - Hai hộ gia đình" như trên trong vòng gần 10 năm, vì em cũng là dân Sài Thành mà, nên em cũng phải chọn xem HTV và HTVC của người Sài Thành. Đến khi VTVcab HD xuống đến khu vực nhà em để quảng bá thì em tách ra, chuyển từ HTVC sang VTVcab vì cước phí hợp lí, xem nhiều kênh thể thao, nhất là TTTV HD TT, nhưng đồng thời vẫn có thể xem được HTV và HTVC. Tuy em thừa biết là VTVcab không có BTV5, nhưng vì SCTV không có HTV và HTVC nên em mới buộc phải làm kiểu này. Bây giờ có tính đường dài đi nữa thì em vẫn chọn kiểu này. Ưu tiên cho VTVcab-HD cho tất cả các TV trong nhà và lắp thêm SCTV-Analog cho những TV nào có nhu cầu xem bóng đá. Ngoài ra, hộ nhà em thực chất bao gồm 04 hộ nhỏ ở chung nên phải theo ý kiến số đông chứ.

thebluez

Active Member

Ủa tưởng hồi xưa là từ SCTV chuyển qua Vcab?

tqucbo

Member

Ủa tưởng hồi xưa là từ SCTV chuyển qua Vcab?

Nếu trước đó em xài SCTV chuyển qua VTVcab thì em kêu gào mấy kênh HTV7 HD, HTV9 HD, HTVC Thuần Việt SD và HTVC Phim SD làm gì cho mệt nhỉ?

thebluez

Active Member

Thời gian đâu mà xem tv lắm thế. Thích xem nhiều kênh thì tự leo cột điện mà kéo, ở trong diễn đàn này đa phần toàn tự làm, việc gì phải sợ

dvha

Member

Trước khi chuyển sang VTVcab HD, nhà em cũng đã từng sử dụng HTVC cũng theo kiểu "Một thuê bao - Hai hộ gia đình" như trên trong vòng gần 10 năm, vì em cũng là dân Sài Thành mà, nên em cũng phải chọn xem HTV và HTVC của người Sài Thành. Đến khi VTVcab HD xuống đến khu vực nhà em để quảng bá thì em tách ra, chuyển từ HTVC sang VTVcab vì cước phí hợp lí, xem nhiều kênh thể thao, nhất là TTTV HD TT, nhưng đồng thời vẫn có thể xem được HTV và HTVC. Tuy em thừa biết là VTVcab không có BTV5, nhưng vì SCTV không có HTV và HTVC nên em mới buộc phải làm kiểu này. Bây giờ có tính đường dài đi nữa thì em vẫn chọn kiểu này. Ưu tiên cho VTVcab-HD cho tất cả các TV trong nhà và lắp thêm SCTV-Analog cho những TV nào có nhu cầu xem bóng đá. Ngoài ra, hộ nhà em thực chất bao gồm 04 hộ nhỏ ở chung nên phải theo ý kiến số đông chứ.

Có thể nhân viên gắn THC trước đây cho bạn họ làm lén thôi chứ theo chính xách chẳng thằng dịch vụ TH nào chịu cho 2 nhà chung 1 thuê bao vì thất thu nhiều. Như nhà bạn mình ở ngõ nhỏ, nhà ông anh của nó ở đối diện chỉ cách nhau lối đi chưa tới 2m mà nó còn ko chịu chung 1 thuê bao, phải gắn lén.

tqucbo

Member

Có thể nhân viên gắn THC trước đây cho bạn họ làm lén thôi chứ theo chính xách chẳng thằng dịch vụ TH nào chịu cho 2 nhà chung 1 thuê bao vì thất thu nhiều. Như nhà bạn mình ở ngõ nhỏ, nhà ông anh của nó ở đối diện chỉ cách nhau lối đi chưa tới 2m mà nó còn ko chịu chung 1 thuê bao, phải gắn lén.

Trước đây là công khai luôn, hoá đơn cũng công khai luôn. Bây giờ thì không.

thebluez

Active Member

Kêu nó xuống lắp, hết 1 tháng thì thanh lý hợp đồng. Xong !

Bên trên