Home Theater - Em theo chân các bác.

fairstar

Member
Ðề: Home Theater - Em theo chân các bác.

Màn chiếu bác mua là kéo tay hay motơ điện. Em thấy Grandview 100' motơ điện cao quá. Cuả bác chỉ có 3tr6 thui.Là sao ta? Đèn LED giá cả như thế nào bác, em hỏi cho dễ mua ấy.

...hi..hi ..bác lại không đọc kỹ rồi, ở trên em đã nói em mua màn chiếu kéo tay Grandview 100' hết 3tr6 của công ty Nam Long ở HN. Sau đó về nhà em tự gắn thêm Motor điện cùng với mạch điều khiển, bấm điều khiển từ xa cũng chạy lên, chạy xuống như ai....

Cám ơn bác đã cho xem phòng HT super Pro của bác......và tài design + xây dựmg nữa...

bác cho em hỏi....lúc bác làm cái trần bằng thạch cao, làm sao bác làm được những đường cong cong...Theo em biết, tấm thạch cao rất là giòn:

1- Bác làm sao đóng khung cong cong để đóng tấm thạch cao lên ????
2-Bác làm sao để uốn tấm thạch cao theo những đường cong cong của chữ M ?????

Cám ơn bác chia sẽ, em định bắt chước bác......

Quá đơn giản bác ơi, để làm được những đường cong cong có hai cách, một là dùng bút dạ vẽ trực tiếp lên trần, hai là bác mua tấm nhựa thông minh dài khoảng 5m, cao 10cm dùng để uốn cong rồi dùng bút tô theo đường cong đó, cách này muốn làm được bác phải nhờ thêm 2 người nữa để uốn cùng bác.

Còn việc uốn tấm thạch cao thì cũng đơn giản thôi mà, tấm thạch cao có kích thước 1,2m x 2,4m, muốn uốn được thì bác phải cắt tấm ở chiều 1,2m để uốn, nếu uốn ở chiều 2,4m sẽ bị gãy ngay. Trước khi bắt vít, dùng tay uốn qua đi sau đó bắt vào, bảo đảm 100% ngon lành.

P/S: ngày mai chủ nhật có thời gian em lại up hình tiếp.

yougood

Member

...hi..hi ..bác lại không đọc kỹ rồi, ở trên em đã nói em mua màn chiếu kéo tay Grandview 100' hết 3tr6 của công ty Nam Long ở HN. Sau đó về nhà em tự gắn thêm Motor điện cùng với mạch điều khiển, bấm điều khiển từ xa cũng chạy lên, chạy xuống như ai....

Quá đơn giản bác ơi, để làm được những đường cong cong có hai cách, một là dùng bút dạ vẽ trực tiếp lên trần, hai là bác mua tấm nhựa thông minh dài khoảng 5m, cao 10cm dùng để uốn cong rồi dùng bút tô theo đường cong đó, cách này muốn làm được bác phải nhờ thêm 2 người nữa để uốn cùng bác.

Còn việc uốn tấm thạch cao thì cũng đơn giản thôi mà, tấm thạch cao có kích thước 1,2m x 2,4m, muốn uốn được thì bác phải cắt tấm ở chiều 1,2m để uốn, nếu uốn ở chiều 2,4m sẽ bị gãy ngay. Trước khi bắt vít, dùng tay uốn qua đi sau đó bắt vào, bảo đảm 100% ngon lành.

P/S: ngày mai chủ nhật có thời gian em lại up hình tiếp.

Thanks bác nhiều nha...
Bác làm ơn chỉ em cách đóng cái khung để gắn tấm thạch cao theo đường cong luôn nha....
Bác cho em xem tấm hình bộ khung trước khi uốn mấy tấm thạch cao nha......

fairstar

Member

Thanks bác nhiều nha...
Bác làm ơn chỉ em cách đóng cái khung để gắn tấm thạch cao theo đường cong luôn nha....
Bác cho em xem tấm hình bộ khung trước khi uốn mấy tấm thạch cao nha......

Để làm phần thạch cao cong đó (hay còn gọi là thạch cao 2 lớp) thì em thấy có 2 cách. Nếu là trần chưa đóng thạch cao thì người ta sẽ làm xương từ trên xuống cho cả 2 lớp luôn, còn đối với trần đã đóng 1 lớp rồi như của nhà em thì em làm theo cách sau: sau khi vẽ xong xuôi, dùng kéo cắt 1 mặt của thanh V (không cắt đứt hẳn, chỉ cắt 1 nửa) mỗi vết cắt cách nhau khoảng 5cm (tùy thuộc vào cong nhiều hay ít mà các vết cắt dầy hay thưa.) Cắt suốt chiều dài của thanh V 3m, xong thì mình có thể uốn thanh V theo bất hình nào mà mình muốn. Sau đó bắt vít thanh V này vào phần trần thạch cao hiện đang có, vừa uốn vừa bắt vít, khó nhất của chỗ này là phải bắt được đúng vít vào thanh U ở mặt phía sau của trần cũ, vì nếu chỉ bắt vào tấm thach cao thì sẽ bị rơi ngay.

Bắt vít xong được thanh V này, phần còn lại rất dễ. Muốn hạ trần xuống bao nhiêu thì cắt tấm thạch cao bấy nhiêu, vd như của em hạ xuống 16cm. Sau đó cứ thế uốn theo thanh V mà bắt vít vào. Phần còn lại là mặt phẳng thì quá đơn giản rồi, không nói chắc bác cũng biết. Rất tiếc em lại không chụp cái hình nào khi làm phần khung này, nếu không em đã up để bác dễ hình dung hơn nữa.

dminh2004

Member

Bác cho em hỏi chi phí làm cái motor cho màn chiếu hết bao nhiêu và làm ở đâu vậy?

kid8820

Member

Bác cho em hỏi chi phí làm cái motor cho màn chiếu hết bao nhiêu và làm ở đâu vậy?

Bác này có cùng suy nghĩ với em. Bác cho em cách làm lun nhé. Tiết kiệm chi phí mà vẫn đảm bảo HD là em thít.

Bác chủ thật đa năng. Theo bác không kịp.

kid8820

Member

Em đọc cũng kỹ kỹ nhưng chưa rõ ý bác. Mong học hỏi bác thêm một bài nữa.

leepham

Well-Known Member

Hôm nay chủ nhật bác chủ úp nốt luôn đi nhé :)) Xem từng tập thế này khó chịu quá =P~

fairstar

Member

...up tiếp...

Cửa ra vào trước đây là kính mờ, em mua giấy đen về dán đen thui luôn.

Phía sân khấu trước mặt em khoét ô hình chữ nhật để đặt ổ cắm điện xuống dưới gầm, tất cả các thiết bị đều tập trung về đây.

Ngay cạnh đó về phía bên trái em cũng khoét ô để đặt ổn áp cho loa Sub. 120v.

Tiếp theo là trải thảm, thảm dầy gần 1cm, đi khá êm chân.

...dàn thảm đều 4 góc phòng và bôi keo vào tất cả các mép thảm.

Mép thảm ở chỗ cửa ra vào em mua một thanh nẹp inox, rồi dùng keo dán vào. Thanh nẹp này mua luôn ở chỗ bán thảm.

Như thế về phần phòng ốc đã xong xuôi, tiếp đến em chỉnh sửa lại kích thước của màn chiếu từ 100 inch xuống còn 90 inch và chuyển từ kéo tay sang điện.

Trước khi quyết định thu nhỏ màn chiếu, em đã lắp màn chiếu lên và ngồi xem thử nhiều tiếng đồng hồ. Với khoảng cách ngồi như thế để kích thước 90 inch là hợp lý nhất, có thể ngồi xem lâu mà không bị mỏi mắt.

Sau khi tính kích thước chuẩn, dùng giấy báo dán lại để che kín sau đó bắt đầu sơn. Em sơn bằng bình sơn xịt, 20k/1 bình, hết tất cả 4 bình.

Nhìn vào hình trên các bác sẽ thấy màn chiếu đã được thu nhỏ lại mỗi bên 12,5cm so với trước đây.

Đến phần điện, em mua một Motor điện, loại chuyên dùng cho màn chiếu và một mạch điện điều khiển Motor kèm theo cả điều khiển từ xa.

Motor điện gắn vào bên trái màn chiếu.

Mạch điện điều khiển gắn vào bên phải màn chiếu.

Điều khiển từ xa của màn chiếu.

Riêng việc chuyển đổi từ cơ sang điện, em đã tiết kiệm được một nửa. Mua màn chiếu cộng với Motor và mạch điều khiển cùng với các thứ linh tinh khác hết 5Tr. trong khi đó mua màn chiếu 100 inch dùng điện bây giờ hết không dưới 10Tr.

...và cuối cùng một bình hoa sen đang chờ vào vị trí.

Đến đây là kết thúc tất cả mọi công việc, một lần nữa em cám ơn các bác đã ghé qua và động viên em.

dminh2004

Member

Mấy cái motor và mạch điều khiển thì mua ở đâu hả bác? Bên bán có đến lắp hộ không vậy?

Em đọc cũng kỹ kỹ nhưng chưa rõ ý bác. Mong học hỏi bác thêm một bài nữa.

fairstar

Member

Bác này có cùng suy nghĩ với em. Bác cho em cách làm lun nhé. Tiết kiệm chi phí mà vẫn đảm bảo HD là em thít.

Bác chủ thật đa năng. Theo bác không kịp.

Mấy cái motor và mạch điều khiển thì mua ở đâu hả bác? Bên bán có đến lắp hộ không vậy?

Cái Motor dùng cho màn chiếu và mạch điều khiển em nhờ người mua hộ bên Đức các bác ạ, các bác có thể dùng Motor của máy khâu lắp vào cũng được.

yougood

Member

Để làm phần thạch cao cong đó (hay còn gọi là thạch cao 2 lớp) thì em thấy có 2 cách. Nếu là trần chưa đóng thạch cao thì người ta sẽ làm xương từ trên xuống cho cả 2 lớp luôn, còn đối với trần đã đóng 1 lớp rồi như của nhà em thì em làm theo cách sau: sau khi vẽ xong xuôi, dùng kéo cắt 1 mặt của thanh V (không cắt đứt hẳn, chỉ cắt 1 nửa) mỗi vết cắt cách nhau khoảng 5cm (tùy thuộc vào cong nhiều hay ít mà các vết cắt dầy hay thưa.) Cắt suốt chiều dài của thanh V 3m, xong thì mình có thể uốn thanh V theo bất hình nào mà mình muốn. Sau đó bắt vít thanh V này vào phần trần thạch cao hiện đang có, vừa uốn vừa bắt vít, khó nhất của chỗ này là phải bắt được đúng vít vào thanh U ở mặt phía sau của trần cũ, vì nếu chỉ bắt vào tấm thach cao thì sẽ bị rơi ngay.

Bắt vít xong được thanh V này, phần còn lại rất dễ. Muốn hạ trần xuống bao nhiêu thì cắt tấm thạch cao bấy nhiêu, vd như của em hạ xuống 16cm. Sau đó cứ thế uốn theo thanh V mà bắt vít vào. Phần còn lại là mặt phẳng thì quá đơn giản rồi, không nói chắc bác cũng biết. Rất tiếc em lại không chụp cái hình nào khi làm phần khung này, nếu không em đã up để bác dễ hình dung hơn nữa.

Thanks bác đã tận tình chỉ dẫn...Em sẽ cố học tập theo bác

davidhand

Moderator

Phòng bác DIY đẹp quá! Bác quả là đa tài, bái phục! Bái phục!
Cái thú tự DIY hay ở chỗ mình làm được theo ý mình và sau đó là thưởng thức thành quả. Sau này xây nhà mới e phải học bác kiểu này mới được. Nhưng nhiều công đoạn của bác khó quá chắc e phải nhờ thêm thợ thạch cao giúp sức thôi.

fairstar

Member

Phòng bác DIY đẹp quá! Bác quả là đa tài, bái phục! Bái phục!
Cái thú tự DIY hay ở chỗ mình làm được theo ý mình và sau đó là thưởng thức thành quả. Sau này xây nhà mới e phải học bác kiểu này mới được. Nhưng nhiều công đoạn của bác khó quá chắc e phải nhờ thêm thợ thạch cao giúp sức thôi.

Bác cứ khen em quá lời, cái thú tự DIY cũng vất phết đấy bác ạ, chân tay bẩn thỉu nhưng khi nhìn lại thành quả của minh thấy thật là ...Nhiều khi tự làm có khi còn đắt hơn là đi thuê, nhưng đã là cái thú thì không thể mang ra cân đo đong đếm được.

tuanpps

Member

Nói thì dễ nhưng làm thì không dễ đâu nhỉ? Phải công nhận là bác chủ khéo tay đó chứ **==

nam_largo

quá đẹp, trên cả tuyệt vời .chúc mứng Bác

TR0JAN

Cái Motor dùng cho màn chiếu và mạch điều khiển em nhờ người mua hộ bên Đức các bác ạ, các bác có thể dùng Motor của máy khâu lắp vào cũng được.

Cái này theo em thì nên mua động cơ của cái gạt nước ô tô hàng bãi bán rất nhiều ở chợ trời, vừa bền ma lại khỏe nữa ạ. Dư sức kéo đc cái màn chiếu.

Bác chủ thớt cho em hỏi nhỏ cái:
Em biết bác có nghề rồi nhưng không hiểu là bác là thợ gì? Em thấy bác làm đc cả thạch cao và làm đc cả mộc và sắt. Tóm lại bác là thợ gì thế? Bác làm thế này thì anh em ai theo đc bác ạ? Bắn cái đinh vít vào tâm thạch cao còn khó vì không biết bắn nó quay tít mù và không ăn tấm với sương đc chứ nói gì đến làm đc tuốt tuồn tuột như bác.

Hình như bác là dân làm nội thất nhưng đã giải nghệ. Bác ở Hn thì cho em giao lưu với bác đi.

Em ngưỡng mộ bác ở cái chất tự tay bác làm hết. không đỡ đc

Chỉnh sửa lần cuối:

kid8820

Member

Cái này theo em thì nên mua động cơ của cái gạt nước ô tô hàng bãi bán rất nhiều ở chợ trời, vừa bền ma lại khỏe nữa ạ. Dư sức kéo đc cái màn chiếu.

Bác chủ thớt cho em hỏi nhỏ cái:
Em biết bác co nghề rồi nhưng không hiểu là bác là thợ gì? Em thấy bác làm đc cả thạch cao và làm đc cả mộc và sắt. Tóm lại bác là thợ gì thế? Bác làm thế này thì anh em ai theo đc bác ạ? Bác có biết là bắn cái đinh vít vào tâm thạch cao còn khó vì không biết bắn no quay tít mù và không ăn tấm với sương đc chứ nói gì đến làm đc tuốt tuồn tuột như bác.

Hình như bác là dân làm nội thất nhưng đã giải nghệ. Bác ở Hn thì cho em giao lưu với bác đi.

Em ngưỡng mộ bác ở cái chất tự tay bá làm. không đỡ đc

Có thể bác này nói đúng. Em nghỉ cũng không ra ;))

HD Beginner

Nói thẳng luôn mấy cái này ko phải thợ thì ko thể làm được. Cho dù khéo tay đến đâu

Bác chủ tự tay làm ko phải thuê thợ, thì chắc bác cũng là thợ luôn

minhdangkt

Well-Known Member

Quả là bái phục bác. Nghĩ ra ý tưởng đã khó, bác còn tự tay làm hết. Không cón biết nói j thêm với bác nữa. TRÊN CẢ TUYỆT VỜI!!!

Bên trên