Home Theater Thread

caynam

Super Moderators

Việc thưởng thức các nội dung High Definition đúng nghĩa đã trở thành nhu cầu không thể thiếu của người chơi HD. Không sớm thì muộn, những ai đã và đang tiếp xúc với “cơn bão” HD đều sẽ nghĩ tới việc nâng cấp, lên đời hệ thống âm thanh, hình ảnh của mình để có thể thưởng thức đầy đủ và trọn vẹn những gì High Definition mang lại.

Bắt đầu từ những việc đầu tiên và cơ bản như nâng cấp CPU, RAM để PC có thể coi phim HD muợt mà hơn, mua thêm ổ cứng để chứa được nhiều HD hơn. Người có hiểu biết ít nhiều về IT có thể tự ráp một HTPC (Home Theater PC) riếng. Người chỉ thích sự đơn giản và tiện dụng có thể sẽ mua những Stand-alone media player như TiVX.

Tiếp theo là những cái quan trọng nhất, đó là nâng cấp Audio/Visual.Trước tiên có thể là cho lên đường cái TV/monitor CRT cũ kỹ để rước về những em TV/monitor flat screen hoành tráng. Ít tiền thì cũng phải 32” LCD monitor với HD ready, nhiều tiền hơn thì LCD/Plasma 50” + với FullHD hoặc hòanh tráng hơn thì Projector FullHD 100” +, . Rồi tiếp theo sau đó là rước về các em soundcard mới cho PC hay Receiver riêng với các chuẩn Dolby TrueHD hay DTS-HD. Tiếp nữa là nâng cấp dàn loa lên 5.1, 7.1. Loa vi tính nghe chưa đủ phê thì chơi loa dân dụng.

Lên một bước cao hơn nữa thì người chơi HD sẽ nâng cấp cải tạo cả cái phòng để nó trở thành một cái Home Theater đúng nghĩa. Từ việc cách âm, trải thảm đến trang trí, đi dây, bài trí các thành phần Audio/Video và cuối cùng là việc cân chỉnh A/V sao cho tối ưu nhất.

Con đường “đau khổ” này, ai đam mê HD đều sẽ có lúc phải đi. Tuy có tốn kém ít nhiều, nhưng những ai đã đi rồi đều sẽ cảm nhận được rất nhiều điều thú vị, cùng với những kinh nghiệm mà không phải có tiền là mua được.Và thành quả cuối cùng của nó, khi mình có thể thưởng thức đầy đủ High Definition tại nhà, sẽ làm bạn cảm thấy hết sức đáng giá.

Lấy cảm hứng từ trang web chuyên về Home Theater minhembio.com của Thụy Điển, tớ mong muốn chia sẻ với tất cả mọi người về thiến thức, kinh nghiệm và nhất là cảm hứng về Home Theater. Đầu tiên tớ xin tự giới thiệu về hệ thống Home Theater của bản thân. Cũng xin nói luôn là dàn HT của tớ cũng hết sức bình thường, giá tiền cả bộ Receiver/Speaker cũng chỉ hơn 1 bộ PC tầm trung. Dàn HT này dùng để xem phim HD, nghe nhạc thì cũng gọi là tàm tạm thôi chứ để thưởng thức đúng nghĩa thì chưa bằng ai. Nhưng cái quan trọng nhất, theo tớ là cảm hứng và phong cách. Vì vậy mong mọi người đóng góp thêm nhiều ý kiến để thread này sẽ trở thành nơi truyền cảm hứng cho tất cả mọi người niềm đam mê HD và HT.

Đây là tòan cảnh em nó

Đây là mặt sau

Đầu tiên là HTPC, tớ dùng chính laptop làm HTPC. Laptop dùng CPU Dothan 1.73 GHz và ram 1 GB có thể handle tốt HD 720p. Laptop out TV qua cổng VGA 15 pin và support độ phân giải native của TV là 1360x768. Còn về âm thanh, laptop có cổng SPDIF out nên tớ pass-through tất cả âm thanh qua cổng optical out của laptop cho Receiver giải mã.

Tiếp theo là Receiver, tớ dùng Denon 1907, tương đối ngon, bổ rẻ. Con này support âm thanh 7.1 và hầu hết các chuẩn âm thanh mới. Nếu chỉ dùng 5.1 thì có thể đấu thành bi-amp cho 2 loa front. Công suất mỗi kênh là 85 Watt. CD/DVD Player tớ dùng Pioneer DV-600.

TV. Tớ dùng TV Plasma Samsung 50 inch HD Ready. TV có 3 cổng HDMI và 1 cổng VGA. Độ phân giải native là 1360x768 tương đương 720P. Màu sắc tự nhiên rực rỡ đúng chất plasma, nhất là màu đen.

Cuối cùng là loa, tớ dùng bộ Jamo S606 HSC 5.1. Nghe nhạc xem phim, đối với tiêu chuẩn dân dụng cũng chỉ tương đối, được cái là ngọai hình của em nó rất đẹp và sexy với vân gỗ kết hợp vecni màu den piano black. Thêm nữa là nó rất hợp với cái TV.

Đây là hình em nó “in action”

Phòng tớ hình chữ nhật, nên tương đối thuận tiện cho việc setup, bài trí và đi dây. Tớ trải thảm tòan bộ phòng và gắn rèm bằng vải nhung dài để hút âm. Hình ảnh cụ thể sẽ được update sau

Hi vọng mọi người ủng hộ thread này bằng cách đóng góp kinh nghiệm và cảm hứng của mình, nhất là post hình ảnh phòng Home Theater của mình để mọi người có cơ hội học hỏi.
:)>-

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

GENERALS

Ban Quản Trị
Ðề: Home Theater Thread

To caynam: nếu tiện, bro có thể list chi tiết giá các thiết bị của bro như Amplifier/Receiver, dàn loa Jamo S606 5.1.v.v. được ko ạh để sau này a/e và mọi người biết được cái giá chuẩn tiện cho việc buildup hệ thống cho riêng mình ^^

3 ngày nữa GEN sẽ chụp và post dàn HTPC cũng như hệ thống âm thanh đi kèm cho căn phòng của ông anh mà GEN vừa setup hoàn chỉnh ^^

Ths ^^

dino

Active Member

he he bộ dàn anh caynam hơi bị đậm :D anh nên sửa lại title của thread là "Post Your Home Theater" thì đúng nghĩa hơn và chụp nguyên phòng lun để anh em tiện biết cách bài trí phòng ốc nữa :D

THX

Post your Hometheather!

Đang muốn làm quả HTPC muốn học hỏi cách mua loa, PC, bố trí, trang trí phòng ốc...:rolleyes:

Mời các pác post hình lên đây cho anh em tham khảo.

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: Post your Hometheather!

Bác ơi,
em nghĩ bác nên cho khoảng kinh phí đi ah. Bọn em sẽ dễ tính hơn

Cho HTPC bi nhiêu,
Loa, AVR... bi nhiêu?
LCD...?

Thân

tieuthieugia

Well-Known Member

Tiếp theo là Receiver, tớ dùng Denon 1907, tương đối ngon, bổ rẻ. Con này support âm thanh 7.1 và hầu hết các chuẩn âm thanh mới. Nếu chỉ dùng 5.1 thì có thể đấu thành bi-amp cho 2 loa front. Công suất mỗi kênh là 85 Watt. CD/DVD Player tớ dùng Pioneer DV-600.

em chưa hiểu chỗ này lắm
em đang dùng Denon 1908.
front: S718
C+R : s606
Mogn bác chỉ thêm

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: Post your Hometheather!

2o triệu là hơi thiếu đấy

vẫn ok nếu bác í chọn giải pháp khổ nhất.

LCD vi tính 19'' + máy tính
Loa Z5500

Còn vui hơn chút thì khoảng gấp đôi :cool:

PC tầm trên 10tr kể cả HDD 500GB...
AVR khoảng trên 7tr tùy mới cũ.
Loa 5.1 trên 9 tr....
Chưa kể cái LCD khoảng 1x cho tới ..xx nữa.

hat2305

Member

To caynam: nếu tiện, bro có thể list chi tiết giá các thiết bị của bro như Amplifier/Receiver, dàn loa Jamo S606 5.1.v.v. được ko ạh để sau này a/e và mọi người biết được cái giá chuẩn tiện cho việc buildup hệ thống cho riêng mình ^^

3 ngày nữa GEN sẽ chụp và post dàn HTPC cũng như hệ thống âm thanh đi kèm cho căn phòng của ông anh mà GEN vừa setup hoàn chỉnh ^^

Ths ^^

em cũng dồng ý kiến với bác này ,nếu bác nào pót lên bộ HT của mình nhớ thêm giá cả khi mua ,thiệt hại hết bi nhiêu để anh em tham khảo biết đường mà chọn lựa

nham18

Member

Mọi đề tài về build Home Theater hoặc giới thiệu về Home Theater của mỗi bạn hãy post chung vào thread này. Bạn nào post bài giới thiệu + ảnh về Home Theater mình sẽ gộp link để ở post1 cho mọi người tiện theo dõi

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Mọi đề tài về build Home Theater hoặc giới thiệu về Home Theater của mỗi bạn hãy post chung vào thread này. Bạn nào post bài giới thiệu + ảnh về Home Theater mình sẽ gộp link để ở post1 cho mọi người tiện theo dõi

tham khảo cái sticky "show hàng" trong box này nhé kưng, cho anh ý xin ý kiến luôn.

duycom

Ban Quản Trị

Đây là forum HD nên đề nghị anh em ko show hàng = dtdd nha, phản cảm wé :( Hình ảnh cũng phải HD xí cho nó hợp hehe :D

arryo

Active Member

tớ cũng góp vui. Bộ này của nhà mình chỉ xem film là OK thôi vì dùng tạm receiver và speakers cũ, còn nghe nhạc thì ....

Toàn cảnh:

HTPC:

TV:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Đây là forum HD nên đề nghị anh em ko show hàng = dtdd nha, phản cảm wé :( Hình ảnh cũng phải HD xí cho nó hợp hehe :D

sao gắt quá vậy em, người ta có công chụp lên là tốt rồi, có phải ai cũng có máy xịn đâu. Cái người ta cần chia sẻ là chi tiết kỹ thuật của dàn theater chứ đâu phải nghệ thuật chụp hình phải không nhở...

buyyoulife đừng để tâm, tạo thread mới của riêng bạn và post hình home theater lên chia sẻ với anh em cùng đam mê nhé.
:D

Chỉnh sửa lần cuối:

hat2305

Member

chơi case Mozart lun! wó dữ

oài bác ECHIP ko thấy nhà báv này ở nước ngoài,nhìn thấy khác VN liền case Mozart tương dối vừa túi tiền

Bác arryo cho hỏi tivi LCD Sámung bên dó giá cả có mắc lắm ko 8->

arryo

Active Member

oài bác ECHIP ko thấy nhà báv này ở nước ngoài,nhìn thấy khác VN liền case Mozart tương dối vừa túi tiền

Bác arryo cho hỏi tivi LCD Sámung bên dó giá cả có mắc lắm ko 8->

bác này hay ghê!

TV này mình mua hết $1100, model: LN40A550

Bên trên