Home Theater Thread

nck

Ðề: Home Theater Thread

Em dung headphone cắm vào cổng SPDIF trên laptop thì nge được âm thanh là thế nào hả bác
Theo em (ko biết có chính xác ko, :D), laptop thông thường tích hợp cổng SPDIF chung với cổng Line_out / Spk_out, nên khi bác muốn dùng âm thanh digital thì phải tích chọn vào mục xuất âm thanh digital, chứ ko thì vẫn dùng âm thanh analog.

TH của bác đang dùng card sound xuất âm thanh analog bình thường nên cắm headphone vào nghe bình thường thì đúng rồi, bác thử tích chọn mục xuất âm thanh digital xem sao, còn ko nữa thì headphone bác quá khủng, có built-in digital decode luôn rồi, :)

leminhha93

Chị nào đây nhỉ, nhìn hao hao Lindsay Lohan?

Có bác nào biết ko?

kid8820

Member

Tổng thiệt hại cho bộ Audio là 1700 đã bao gồm Sub luôn chưa bác, sao em ko thấy cái sub đau hết vậy. Bác đánh giá bộ ấy như thế nào ah! Em cũng đang tính làm một bộ nhu thế.

timkiem

Member

anh cho em hỏi ah mua cái dây optical 3li đó ở chỗ nào vậy? gắn vô cái cổng digital out của suond gretive audigi 2 có dc ko? thanks

quat_3_tieu

lBac Nam oi laptop của mình có cổng SPDIF out nhưng "pass-through tất cả âm thanh qua cổng optical out của laptop cho Receiver giải mã".....???? làm như thê nào hả bác??
Mình cũng đã mua đươc jack giông y chang của bác rôi...mình xài HP HDX16.Mình set audio out cua laptop la SPDIF rôi mà căm vào y chang của bác...chăng nghe gi hêt cả

Chỉnh sửa lần cuối:

nck

anh cho em hỏi ah mua cái dây optical 3li đó ở chỗ nào vậy? gắn vô cái cổng digital out của suond gretive audigi 2 có dc ko? thanks
Bác đọc bài trên của em đó, có chỉ chổ mua nếu bác ở SG. Mà ko rõ ngõ digital phía sau của sound Creative Audigi 2 có xuất OPTICAL ko, em thử mấy cái sound 5.1 Live SB00110, SB00220, ngõ digital phía sau toàn xuất COAXICAL ko àh, :). Trừ khi bác mua mấy cái box Live Drive thì đầy đủ các cổng xuất digital...
lBac Nam oi laptop của mình có cổng SPDIF out nhưng "pass-through tất cả âm thanh qua cổng optical out của laptop cho Receiver giải mã".....???? làm như thê nào hả bác??
Mình cũng đã mua đươc jack giông y chang của bác rôi...mình xài HP HDX16.Mình set audio out cua laptop la SPDIF rôi mà căm vào y chang của bác...chăng nghe gi hêt cả
Bác mua đc cable đó rồi ah, giá hôm nay nhiêu vậy ? :D
Bác check lại xem cổng SPDIF của bác xuất OPTICAL hay COAXICAL ? Bác click chọn xuất âm thanh digital (trong Volume Control) rồi cắm sợi cable vào, nhìn phía đầu OPTICAL xem có ánh sáng đỏ ko, nếu có thì mới đúng là SPDIF-OPTICAL, ko thì cổng SPDIF của bác xuất COAXICAL giống em rồi, :)

quat_3_tieu

Mình mua dây đó 120K ơ Hoàng Hải đó đ/c chính xác là 187/24J Nhât tảo P7 ,Q10 nhưng găn âm thanh không ra...chăc SPDIF của mình là xuất ra COAXICAL rôi,,,...xư lý sao đây ta???? Mình coi trong Volume Control thì thây côt âm thanh SPDIF có âm thanh ra....vây mà không vào amly đươc...

Hay là do mình set ben laptop bị sai...??

Chỉnh sửa lần cuối:

nck

Mình mua dây đó 120K ơ Hoàng Hải đó đ/c chính xác là 187/24J Nhât tảo P7 ,Q10 nhưng găn âm thanh không ra...chăc SPDIF của mình là xuất ra COAXICAL rôi,,,...xư lý sao đây ta????
Choài, bác trả còn hớ hơn em, kỳ em mua 110K. ;)) Mà em quên dặn bác, bác xài laptop thì đơn giản hơn em, lúc mua xách laptop theo test ok thì lấy, ko thì thôi, giờ lại phiền bác chạy ra trả lại, :D

Bài trên em có nói cách dùng cable cho SPDIF-COAXICAL đó, bác thử luôn xem sao, mua loại rẻ chừng 15k, 1 đầu 3,5 li ra 2 đầu bông sen như hình dưới, ở trên em ghi nhầm là 3 li, :), bác thử 1 trong 2 đầu (hình như dùng đầu đỏ, tại em cắm sau receiver bỏ trong hộc, làm biếng kéo ra check báo cho bác). Em cũng đang xài theo kiểu này, cũng xuất DTS ầm ầm, tai trâu nên ko thấy khác biệt gì, :D
align.center_height.250_vspace.5_width.150_modified.1237373195.808.CB-390.jpg

quat_3_tieu

Mình cài thư kiêu của bạn rôi...không đươc...không biêt bác Cay_nam tại sao căm SPDIF_Optical lại đươc nhỉ...bác cũng xài laptop như mình mà;))

Chỉnh sửa lần cuối:

nck

Mình cài thư kiêu của bạn rôi...không đươc...không biêt bác Cay_nam tại sao că1m SPDIF_Optical lại đươc nhỉ...bác cũng xài latop như mìnhmà
Vậy là ngõ cắm SPDIF của bác vẫn chưa chuyển qua digital rồi, vẫn đang dùng analog, bác thử cắm headphone vào ngõ SPDIF xem có tiếng ko. Bác try again thử xem, nhớ tinh chỉnh trong AC3Filter cho xuất qua SPDIF nữa nhé...!!!

P/s: em định tìm cái manual laptop của bác để xem có giúp gì đc cho bác ko, mà search trong hp.com có cả chục loại HDX16, đành chịu, chờ bác Cay_nam vào xem giúp bác, :D

Chỉnh sửa lần cuối:

quat_3_tieu

phân manager của audio của laptop có chương trình IDT HD Sound...mình vào đó chỉnh audio out là SPDIF rôi....Equalization khi play music nhảy âm âm lên cao....(tưc là audio out có action) nhưng căm jack mơi mua vào nôi tư laptop qua công optical vào receiver vân chăng nghe gì cả

Mình chỉnh AC3Filter theo hương dân của anh Chip luôn rôi...thông sô như sau nè

Input format: DTS - 48000
User format: PCM24 3/2.1 (5.1) 0
Output format: SPDIF 3/2.1 (5.1) 48000

Use SPDIF
SPDIF status: SPDIF passthrough
SPDIF passthrough for: AC3 DTS
Use AC3 encoder (do not encode stereo PCM)
Do not check SPDIF sample rate
Query for SPDIF output support

Decoding chain:
(DTS - 48000) -> Spdifer -> (SPDIF 3/2.1 (5.1) 48000) -> Dejitter -> (SPDIF 3/2.1 (5.1) 48000)

Filters info (in order of processing):

Spdifer:
Stream format: DTS 3/2.1 (5.1) 48000Hz
Bitstream type: 16bit big endian
Frame size: free format
Samples: 512
Bitrate: unknown
SPDIF stream type: 0xb
Frame interval: 2013
Actual bitrate: 1509kbps
Output format: SPDIF 3/2.1 (5.1) 48000Hz
SPDIF format: wrapped
Bitstream: 16bit LE
Frame size: 2048

vây mà vân không phát đươc DTS

Chỉnh sửa lần cuối:

nck

Theo cấu hình AC3Filter của bác thì ổn rồi, bác cũng đã thử cable SPDIF-COAXICAL vẫn ko đc, lạ nhỉ ?! :-/

Nhưng như bác nói, bác dùng laptop cùng model với bác Caynam thì chắc chắn bác cũng phải xuất đc SPDIF-OPTICAL như bác Caynam. Hay sợi cable bác vừa mua hoặc cổng xuất SPDIF laptop của bác có vấn đề ??? :(( Bác có laptop hay PC nào khác thì test thử sợi cable xem sao. Nếu lỗi sợi cable thì đơn giản, bác xách theo laptop ra tiệm đổi sợi khác là OK. Để test, bác chỉ cần mở file DTS, chỉnh card sound xuất âm thanh qua SPDIF, cắm cable vào và nhìn đầu OPTICAL xem có đèn đỏ sáng hay ko là biết, ko nhất thiết phải cắm qua receiver.
Còn nếu lỗi cổng SPDIF thì X_X, hay bác thử cài lại driver soundcard. Hồi trước em cũng có cái máy bị lỗi tương tự thế này, mở file nhạc trong WMP thấy có âm thanh OK (mấy cái visual... có nhảy múa) nhưng cắm loa vào thì ko ra tiếng, thử hết cách, thay loa rồi thay player khác cũng ko đc, cuối cùng cài lại driver soundcard thì OK?! <:p

Nếu bác đã thử hết cách mà vẫn ko đc thì chắc phải đợi cao nhân giúp, \:D/
Mà nhớ khi nào xử lý OK vụ SPDIF thì post bài cách bác làm để em rút kinh nghiệm, em cũng gà mờ mấy vấn đề này, học lóm đc chút ít, tưởng giúp đc bác, ai ngờ làm bác rối thêm, ~X(

quat_3_tieu

Cảm ơn bác nhiêu....mình tiêp tục test vây...có khi tại dây optical hư không chưng

congchanh

Theo em (ko biết có chính xác ko, :D), laptop thông thường tích hợp cổng SPDIF chung với cổng Line_out / Spk_out, nên khi bác muốn dùng âm thanh digital thì phải tích chọn vào mục xuất âm thanh digital, chứ ko thì vẫn dùng âm thanh analog.

TH của bác đang dùng card sound xuất âm thanh analog bình thường nên cắm headphone vào nghe bình thường thì đúng rồi, bác thử tích chọn mục xuất âm thanh digital xem sao, còn ko nữa thì headphone bác quá khủng, có built-in digital decode luôn rồi, :)

Laptop của em là HP Pavillion DV2706TU. Trong biểu tượng âm thanh trên khay Tray em đánh dấu chọn SPDIF rồi mà vẫn nghe âm thanh. Bác cao tay nghiên cứu hộ em với

pirate

cho hỏi cái laptop của tui là toshiba, làm sao để bít cổng line out của máy có xuất ra âm thah 5.1 hay dts được không??? cảm ơn cjỉ giáo dùm

nck

Các bác check cổng 3.5 li line_out laptop các bác xem có ký hiệu SPDIF ko, đại loại như hình em đính kèm, mỗi hãng mỗi ký hiệu khác nhau. Có nhiều loại laptop tuy trong soundcard có tùy chọn xuất âm thanh digital qua SPDIF nhưng cổng line_out lại ko support SPDIF. Muốn có SPDIF_out phải cắm thêm dock/card mở rộng. ~X(
Laptop của em là HP Pavillion DV2706TU. Trong biểu tượng âm thanh trên khay Tray em đánh dấu chọn SPDIF rồi mà vẫn nghe âm thanh. Bác cao tay nghiên cứu hộ em với
Em xem trong manual laptop của bác có 2 cổng line_out nhưng ko thấy ghi ký hiệu SPDIF hoặc đề cập gì đến SPDIF, :confused:. Chắc cổng line_out laptop bác ko support SPDIF ?! Nhưng nếu vậy thì lạ quá vì laptop của bác là dòng Entertainment mà, bác check thêm xem sao?

nck

Mình cài thư kiêu của bạn rôi...không đươc...không biêt bác Cay_nam tại sao căm SPDIF_Optical lại đươc nhỉ...bác cũng xài laptop như mình mà;))
Hôm nay rảnh rỗi ngồi xem lại trang 1, :D, hình như bác có nhầm lẫn gì rồi, vì bác Caynam xài laptop Acer, đâu phải HP HDX16 như bác. :confused:
Check thêm thì thấy cổng Line_out HDX16 cũng ko có ký hiệu SPDIF, kiểu này thì sợi cable SPDIF-OPTICAL bác mua phí phạm rồi, :D

quat_3_tieu

Hôm nay rảnh rỗi ngồi xem lại trang 1, :D, hình như bác có nhầm lẫn gì rồi, vì bác Caynam xài laptop Acer, đâu phải HP HDX16 như bác. :confused:
Check thêm thì thấy cổng Line_out HDX16 cũng ko có ký hiệu SPDIF, kiểu này thì sợi cable SPDIF-OPTICAL bác mua phí phạm rồi, :D

:-< chắc vậy rùi.......hic...cảm ơn bác nhé

Bên trên