Hometheater "cỏ" của Luciano em. Mời các bác chỉ giáo

HD 1080p

Ðề: Hometheater "cỏ" của Luciano em. Mời các bác chỉ giáo

k lẽ em xếp loa theo hướng chiều dài à???:confused:

À,đấy là tôi nói về trường hợp của cậu Gen,nói rằng xếp theo chiều dài của phòng.
Nói ngắn gọn là khi bố trí xem,2 bên có thể thừa ra vài m không sao,nhưng phía sau màn hình hay ghế ngồi xem mà thừa ra vài m là thấy ngay dở như thế nào.

luciano

Active Member

Thế theo bác thì chỗ ngồi phải dựa sát tường sao?? em k nói tới vi trí trong k phải phòng em nhé.

Bác cho ví dụ cụ thể với??:D

Phòng nghe nhìn là phải hình thang và phải dốc đi lên, màn hình từ chỗ thấp hướng lên chỗ ngồi cao.Bác kosovo nói đúng đấy

HD 1080p

Thế theo bác thì chỗ ngồi phải dựa sát tường sao?? em k nói tới vi trí trong k phải phòng em nhé.

Bác cho ví dụ cụ thể với??:D

Phòng nghe nhìn là phải hình thang và phải dốc đi lên, màn hình từ chỗ thấp hướng lên chỗ ngồi cao.Bác kosovo nói đúng đấy
Đã cho cái hình sơ đồ và nói đến thế mà cậu không hiểu cái gì cả.
Phòng HT sẽ căn theo cái sơ đồ mà tôi đã đưa ở trên,cụ thể là như thế này ( Phòng là đường màu đỏ )
HT chuẩn hình thang:

Tuy nhiên trong thực tế phòng hình chữ nhật nên phải bố trí như thế này:

Còn đây là cách cậu và cậu Gen bố trí sai:

Như vậy đã rõ ràng cả chưa?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

cách của HD-1080p không đúng với những điều đúc kết từ dân nghe nhìn pro. Còn bạn thích phòng hình vuông thì cũng là ý thích cá nhân thôi.

Theo đúc kết của dân chuyên, phòng hình thang là hợp lý nhất, kế đến là hình chữ nhật với tỷ lệ 4x6 và bố trí theo chiều dọc (chứ không phải chiều ngang như hd1080p nói nha). Hình vuông cũng có thể bố trí, nhưng phải khắc phục khá nhiều để bù khuyết. Những kiến thức này tớ thu lượm bên VNAV, còn nếu hd1080p không công nhận thì tớ cũng đến chịu, vì cậu ấy giỏi ở mức khác người rồi.

GENERALS

Ban Quản Trị

^^ Phòng nghe nhìn mà hình vuông or hình chữ nhật theo chiều ngang đúng thật là lần đầu tiên được bạn HD_1080p mở cờ cho nghe lần đầu, đúng là thế giới xung quanh có lắm điều lạ lùng mới mẻ nhưng kiểu này đúng thuộc dạng như quái lạ ^^

HD 1080p

cách của HD-1080p không đúng với những điều đúc kết từ dân nghe nhìn pro. Còn bạn thích phòng hình vuông thì cũng là ý thích cá nhân thôi.

Theo đúc kết của dân chuyên, phòng hình thang là hợp lý nhất, kế đến là hình chữ nhật với tỷ lệ 4x6 và bố trí theo chiều dọc (chứ không phải chiều ngang như hd1080p nói nha). Hình vuông cũng có thể bố trí, nhưng phải khắc phục khá nhiều để bù khuyết. Những kiến thức này tớ thu lượm bên VNAV, còn nếu hd1080p không công nhận thì tớ cũng đến chịu, vì cậu ấy giỏi ở mức khác người rồi.
Không muốn tranh cãi dài dòng,chỉ muốn nói 1 câu, Chip đang nhầm sang cách bố trí loa của dân Audiophile - Hi-end Stereo,chứ không phải Home Theater 8-}.

Qua vài câu chứng tỏ cậu Gen không biết gì,cả Chip và Gen đang lấy thiết kế của Cinema về để áp dụng cho Home Theater =))

GENERALS

Ban Quản Trị

Không muốn tranh cãi dài dòng,chỉ muốn nói 1 câu, Chip đang nhầm sang cách bố trí loa của dân Audiophile - Hi-end Stereo,chứ không phải Home Theater 8-}.

Qua vài câu chứng tỏ cậu Gen không biết gì,cả Chip và Gen đang lấy thiết kế của Cinema về để áp dụng cho Home Theater =))

Em thì biết ít lắm bác ạh, "trình còi" mừh sao so với bác được, trình cỡ bác thì e thua sát đất từ lâu rồi ^^

Thôi, a/e dừng ở đây nhé, chuyện bố trí phòng ốc nghe nhìn ra sao thiết nghĩ mọi người đọc cũng biết và hiểu rõ hơn rồi, không cần nói thêm gì hơn mất công gây mất đoàn kết trong 4rum.

dstuyen

Cái vụ bố trí phòng ốc này cũng hay mà bác GEN, mấy bác tranh luận tiếp để người khác học hỏi nữa chứ. Mình thấy mấy bác là dân kinh nghiệm trong chuyện này, nhưng kô ai nhường ai cả.

kosovo

Em gọi thảm Phú Thịnh seo mà cứ ò e hoài bác Kosovo à?? Mà 80k một m2 hay 1 mét tới? 2 cái này chênh lệch giữa lắm à nhen.:-j

Số DT đúng rồi muh. em hỏi lại dia chỉ rồi, bác hỏi tổng đài thử hén, 265 Lý Thái Tổ, Q10.

Giá nó báo là m2 bác ah, met tới khác thế nào nhỉ? bác cho em bết với, hay là bị thuốc rùi!

luciano

Active Member

To bác HD:

Tính ra em trót thích thú với Stereo và HT cũng tròm trèm được 4 năm và cũng có chút đỉnh hiểu biết để lạm bàn với anh em một chút.Tính em hay học hỏi nên có những điều mới lạ em thích lắm, tranh luận để hiểu thêm chứ k phải ai đúng ai sai cả , :)) Nhưng mà nó chugn chugn quá, nhiều bác mới vào nghề e rằng k hiểu? Thiết nghĩ như bác nói chắc kiến thứ khá tốt (vì có tốt mới nói rằng bác này sai, bác này đúng) chứ mà k biết mà cứ "phang" sa sả thì e..... rằng :))

Bi giờ cho nó cụ thể nhé!THỉnh giáo bác một cái.

Sơ đồ phòng em như thế này (em k có painter nên vẽ trong word đỡ vậy, bác nào convert hộ để bác HD1080p tư vấn em cái! vì em mến phục tài năng bác ấy lắm lắm :D

? Vì em thấy ai sắp xếp bác cũng bảo sai cả, vậh thì theo bác HD thì nên bố trí làm sao?

Kính bác!:x

Đính kèm

81 KB · Xem: 179
Chỉnh sửa lần cuối:

kosovo

Khổ thân bác luciano quá. phải lấy DC ra chụp cái monitor để gửi file di ah :-<. Em chỉ bác nhé, sau khi vẽ xong bác nhấn phím PrtSc, xong vào paint nhấn Paste là xong.

Chúc bác dzui!

HD 1080p

Nói thế này cho ngắn gọn,cậu cứ đưa cái sơ đồ 5.1 áp dụng vào trong phòng,xoay ngang xoay dọc tùy ý,sau đó tự ngồi nghe thưởng thức để tìm ra vị trí tốt nhất,chứ thật lòng mà nói,mấy cậu Chip,Gen cứ buông một câu cụt lủn ra vẻ học hỏi từ các ông chuyên nghiệp ,xong rồi xách đít chạy ra,thấy không ra làm sao cả.Cậu nên tự làm cho mình,thiết bị,phòng đã có cả rồi,bỏ công ra mà tự sắp xếp,tìm hiểu kinh nghiệm thực tế,có mất bao nhiêu thời gian đâu,ngồi tranh cãi mãi cũng không rút ra được cái gì,tốn thời gian.
Nếu tôi là cậu thì từ hôm hỏi đến giờ cũng vần tung cái phòng lên cả chục lần rồi đấy.Mình làm cho mình,người ta ngồi nói chứ có làm thay cho mình được đâu.Lý thuyết với thực tế nhiều lúc nó khác nhau,áp dụng vào từng trường hợp cụ thể lại càng khác nhau.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nói thế này cho ngắn gọn,cậu cứ đưa cái sơ đồ 5.1 áp dụng vào trong phòng,xoay ngang xoay dọc tùy ý,sau đó tự ngồi nghe thưởng thức để tìm ra vị trí tốt nhất,chứ thật lòng mà nói,mấy cậu Chip,Gen cứ buông một câu cụt lủn ra vẻ học hỏi từ các ông chuyên nghiệp ,xong rồi xách đít chạy ra,thấy không ra làm sao cả.Cậu nên tự làm cho mình,thiết bị,phòng đã có cả rồi,bỏ công ra mà tự sắp xếp,tìm hiểu kinh nghiệm thực tế,có mất bao nhiêu thời gian đâu,ngồi tranh cãi mãi cũng không rút ra được cái gì,tốn thời gian.
Nếu tôi là cậu thì từ hôm hỏi đến giờ cũng vần tung cái phòng lên cả chục lần rồi đấy.Mình làm cho mình,người ta ngồi nói chứ có làm thay cho mình được đâu.Lý thuyết với thực tế nhiều lúc nó khác nhau,áp dụng vào từng trường hợp cụ thể lại càng khác nhau.
Nếu bạn còn tiếp tục dùng cách nói bất lịch sự thế này với thành viên HDsaigon, chúng tôi sẽ có biện pháp xử lý.

KSK

Member

Càng ngày càng khác người, người ta có câu "Một lần khiêm tốn bằng bốn lần tự kiêu", nhưng ông này thì ko phải vậy, coi mình ngang trời thì phải, tất cả câu nói của him từ đầu đến cuối chẳng có chút 1 xíu thiện cảm nào, thậm chí còn không gây dựng cho diễn đàn phát triển.

HD 1080p

Nói xong chưa ;)) ? Hai bạn giống như đang trút nỗi ấm ức bấy lâu ,tôi thông cảm mà ;))

nghe&nhin

Member

Nói xong chưa ;)) ? Hai bạn giống như đang trút nỗi ấm ức bấy lâu ,tôi thông cảm mà ;))
srr mod, cái này dân gian kêu bằng "đàn khảy tai trâu" đó mà
ra vẻ lắm, dùng giọng điệu trịch thượng để "chỉ" cho người này người nọ rồi cuối cùng khi người ta hỏi trường hợp cụ thể nên làm thế nào thì lại bảo tự "xoay ngang xoay dọc" ---> thằng con nít còn ngồi bô cũng nói được (srr mod lần nữa vì bức xúc)
nếu thực sự muốn chứng tỏ mình thì đã phải sốt sắng giúp đỡ ae , dẫu chỉ bằng cái mồm, đằng này... chậc...chậc...
thôi ku lượn đi cho nước nó trong dùm cái hén.

nghe&nhin

Member

@luciano: thành thật chia buồn, bác đặt niềm tin lầm chỗ rồi, tớ dẫu trình "còi" cũng sẽ cố gắng giúp bác setup góc nghe-nhìn cho hoàn thiện, vài ngày nữa tớ rảnh sẽ call, sẵn qua nghía con HTPC của bác lun :p

HD 1080p

srr mod, cái này dân gian kêu bằng "đàn khảy tai trâu" đó mà
ra vẻ lắm, dùng giọng điệu trịch thượng để "chỉ" cho người này người nọ rồi cuối cùng khi người ta hỏi trường hợp cụ thể nên làm thế nào thì lại bảo tự "xoay ngang xoay dọc" ---> thằng con nít còn ngồi bô cũng nói được (srr mod lần nữa vì bức xúc)
nếu thực sự muốn chứng tỏ mình thì đã phải sốt sắng giúp đỡ ae , dẫu chỉ bằng cái mồm, đằng này... chậc...chậc...
thôi ku lượn đi cho nước nó trong dùm cái hén.

Thêm một người nữa bày tỏ bức xúc ;)) \:D/
Tôi giúp được đến thế thôi,ở đây còn vài cậu tự xưng là học hỏi kinh nghiệm từ mấy anh bên VNAV cơ mà, cậu Chip lại mới được bổ túc một buổi cấp tốc bởi các chuyên gia,admin bên VNAV,tôi cũng không dám vượt mặt ;)).Xin để cho cậu Chip được tiếp tục =D>.Về phần mình thì những gì giúp được tôi cũng nói cả rồi,phần còn lại là tùy bạn Luciano xoay sở,hay hoặc dở chắc là bạn Luciano sẽ là người biết rõ nhất,không cần phải lắm thầy nhiều ma :-bd

HD 1080p

@luciano: thành thật chia buồn, bác đặt niềm tin lầm chỗ rồi, tớ dẫu trình "còi" cũng sẽ cố gắng giúp bác setup góc nghe-nhìn cho hoàn thiện, vài ngày nữa tớ rảnh sẽ call, sẵn qua nghía con HTPC của bác lun :p

Đấy,biết "setup góc nghe-nhìn" mà cứ dấu nghề, chỉ ngồi xem chờ mọi người cãi nhau rồi chêm vài câu =D>

nghe&nhin

Member

Đấy,biết "setup góc nghe-nhìn" mà cứ dấu nghề, chỉ ngồi xem chờ mọi người cãi nhau rồi chêm vài câu =D>

bởi em trình còi nên nào dám lớn tiếng trước nhà "bác học", chẳng qua cuối cùng thấy "bác học" dek giúp được gì ngoài cái to mồm nên em phải giúp thoai, "bác học" hiểu chưa ạh
Tôi khuyên ông thật tình này, bữa nào rảnh rảnh vô BV Da Liễu nhờ nối lại sợi dây mắc cỡ trong đầu đê, cái sợi ấy trong đầu ông hình như đứt mịa nó rồi :eek:

Bên trên