HT "nằm" của em.

Ku_Sứt

Vì điều kiện nhà chật nên phải gom bộ HT vào trong phòng ngủ, vừa nằm vừa xem các bác ạ. Em nó đây:
Phía trước:

Phía sau:

Toàn cảnh:

Nhìn nghiêng một tý:

Sơ đồ phòng em:

Hệ thống gồm:
- Loa 5.1 của Polk
- Amply: Pioneer VSA-D7EX
- Tivi 32in Sony
- HTPC: chưa có vỏ, lòng ruột còn ngổn ngang nên em ko dám đưa lên.
Các bác góp ý dùm em, với cái phòng như vậy, bắt buộc phải có 1 cái giường ở trong (vị trí như hình vẽ, chỉ có thể xoay 90 độ được) thì có cách nào bố trí khả thi hơn hiện tại ko ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

HD 1080p

Ðề: HT "nằm" của em.

Phòng như thế này thì bố trí có 1 kiểu,còn kiểu nào nữa đây =))

phuong

Member

bác để sub sai vị trí rồi, không có ai để sub ở vị trí đó cả.

luciano

Active Member

Mạn phép bác chủ thớt, quăng lựu mìn khói vài cái :)) (fire in the hole)

1. Em nghĩ không gian front hơi bị hẹp, nên lùi xa ra một tí, cho không gian có tính đối xứng với sorround! nếu bác chú ý, mở nhạc, chỉ nghe stereo thì sẽ phát hiện ra. (nếu k ngại bắt vào tường thì sẽ cải thiện hẳn)

2. Center nên để lên gần với TV, âm thanh trong phim bác sẽ cảm nhận rõ hơn. (Em võ đoán chắc center sẽ nằm thấp hơn mặt giường, cái này sẽ bị giường cản bớt âm bác ạ)

3. Cục đen đen, chắc là cụb sub Polk, nên để phí dưới, gần đất, choáng chỗ một chút nhưng khi tới đoạn khói lửa, gay cấn, sẽ nghe ép phê hơn. Còn tủ xanh xanh trắng trắng, chắc là tủ quần áo, nên để gần giường, cái kệ TV giời vào gần giữa.

Cuối cùng là nên gắn rèm ở chỗ mấy cái cửa bác ạ! vì mấy em Polk này "lớn miệng" lắm.

Bác chủ thớt chơi hàng rất đúng điệu Pioneer D7EX, sò MOSFET, đánh rất có lực sau này gắn thêm bi-amp, quýnh lên tới 11.1 nhỉ :))

Chúc mừng bác :D

Vậy mà vẫn có người tỏ ra vẻ...:)) bó tay

Chỉnh sửa lần cuối:

dino

Active Member

design thế cũng được nhưng mà sub để lên cao thế thì ko hợp lý lắm ...

kosovo

Nhìn biết VNAV member rồi, toàn bộ của Chị BV.

Các bác í nói sub để vậy không được, theo em, bác cứ đặt cái sub xuống, đặt cái tủ lên, không thay đổi mấy X_X

GENERALS

Ban Quản Trị

Nhìn gọn gàng lắm bro nhưng quả thật để Sub trên cao ấy ko phù hợp, đúng như ý bác Luciano đã nói bên trên, bro nên để cục sub xuống dưới đất (đặt trên đế 3 đinh) còn cái tủ thì để ra chỗ khác thì hiệu quả âm thanh mang lại sẽ tốt hơn đó.

To Chip: anh update hệ thống này lên list luôn nha anh ^^

echip

Ban Quản Trị

sub để thế thì nghe chết mất bác ạ! Hạ xuống thấp thôi:D

Ku_Sứt

Quả nhiên toàn cao thủ !
Em bày như thế thì mới được vợ chấm điểm về mặt thẩm mỹ các bác ạ :D, ban đầu định để cái sub chỗ cái tủ xanh nhưng con em ko cho, nó đòi bố để tủ bố chỗ nào thì nó để tủ nó chỗ ấy, nên đành phải để tạm vậy, còn lúc nào vào phim khói lửa mịt mù thì em bê cục sub kia xuống đất.
Có mấy vấn đề các bác giúp em với:
- Cái loa center em để ở ngăn kéo giữa, phía trên ampy, khi nào xem phim thì kéo ra, để loa ngửa lên trời (cho đỡ bị cái giường cản âm) có được ko? hay là nên treo lên tường, phía trên tivi
- Nếu treo loa lên tường, em định cho quả sub kia vào ngăn tủ giữa, bỏ amply lên trên cái tủ ở góc có được ko, như vậy sub có bị cản tiếng bởi cái thành giường ko ?

phuong

Member

Quả nhiên toàn cao thủ !
Em bày như thế thì mới được vợ chấm điểm về mặt thẩm mỹ các bác ạ :D, ban đầu định để cái sub chỗ cái tủ xanh nhưng con em ko cho, nó đòi bố để tủ bố chỗ nào thì nó để tủ nó chỗ ấy, nên đành phải để tạm vậy, còn lúc nào vào phim khói lửa mịt mù thì em bê cục sub kia xuống đất.
Có mấy vấn đề các bác giúp em với:
- Cái loa center em để ở ngăn kéo giữa, phía trên ampy, khi nào xem phim thì kéo ra, để loa ngửa lên trời (cho đỡ bị cái giường cản âm) có được ko? hay là nên treo lên tường, phía trên tivi
- Nếu treo loa lên tường, em định cho quả sub kia vào ngăn tủ giữa, bỏ amply lên trên cái tủ ở góc có được ko, như vậy sub có bị cản tiếng bởi cái thành giường ko ?
bố trí như bác vậy là được rồi đó, chỉ có điều đem cái tủ màu xanh ra chổ khác, đặt cái sub vào vị trí đó là ok.
còn loa center thì để như vậy được rồi bác ah, không có ai bố trí loa center ở phia trên cao và không bao giờ cho nó cao hơn loa font

luciano

Active Member

Cái loa center em để ở ngăn kéo giữa, phía trên ampy, khi nào xem phim thì kéo ra, để loa ngửa lên trời (cho đỡ bị cái giường cản âm) có được ko? hay là nên treo lên tường, phía trên tivi?

Bác nên để center gần TV, ngay trục giữa của phòng là tốt nhất! Bắc ở trên, hay dưới cũng được nhưng sẽ mất thẩm mỹ căn phòng! phía trước TV vẫn có một khoảng trống, em thấy để em nó phía trước cũng k tới nỗi! Hiệu quả sẽ khác liền đó bác.

Nếu treo loa lên tường, em định cho quả sub kia vào ngăn tủ giữa, bỏ amply lên trên cái tủ ở góc có được ko, như vậy sub có bị cản tiếng bởi cái thành giường ko ?

Đừng để cục sub ngay giữa phòng bác ơi! Nghe lạc điệu lắm lắm.
Em thấy, trước mắt thì cứ dời cái tủ quần áo ra, để cục sub vào.

Thường, người ta sẽ bố trí sub gần front (để tần số cắt (cross over) 80hz, sub (main+front) ) để cho các "em" hót hài hòa!

Sau này làm thêm rèm, ở mấy cánh cửa là ok! :D

Thân:x

dca

cho em hỏi 1 câu hơi chuối ! cái dàn này nghe nhạc có hay không các bác? thấy nhiều người khen loa Polk về cái khoản phim nhưng không biết dùng để nghe nhạc thì sao nữa?

luciano

Active Member

câu này để chủ thớt trả lời cho khách quan :D

Ku_Sứt

cho em hỏi 1 câu hơi chuối ! cái dàn này nghe nhạc có hay không các bác? thấy nhiều người khen loa Polk về cái khoản phim nhưng không biết dùng để nghe nhạc thì sao nữa?
Cái này thì tùy tai & gu từng người bác ạ, theo tai em thì nghe được, nghe bèo dạt mây trôi thì cũng mây trôi bèo dạt lắm, em toàn nghe nhạc từ máy tính, thể loại nhẹ nhàng, trữ tình nên thấy cũng ok (bộ hòa tấu Phong-Hoa-Tuyết-Nguyệt nghe bao lần mà ko thấy chán). Còn ít nghe với CDP nên chưa có đánh giá chính xác. Với tầm tiền khoảng trên 10 củ một tý thì đầu tư bộ này cũng được.
Em cũng mới tập chơi âm thanh thôi nên chưa có kinh nghiệm nhiều, nhân tiện cho em hỏi bác lu và các bác là nếu đầu tư thêm một bộ loa để nghe nhạc với cái amply này thì chọn loại nào cho hợp, em định làm đôi USHER S-520 có được ko nhỉ ?

luciano

Active Member

nếu đầu tư thêm một bộ loa để nghe nhạc với cái amply này thì chọn loại nào cho hợp, em định làm đôi USHER S-520 có được ko nhỉ ?

Bác tính dầu tư kinh phí bao nhiu? thích nghe trữ tình hay sôi động?? Để tư vấn cụ thể!

Con đường trước mắt thì làm 1 cặp bookshelf 2 hoặc 3 đường tiếng (phòng nhỏ úynh bookshelf là thượng sách, mid mềm mại, ngọt ngào, k dội bass mà giá lại rất ok)

Em Usher S-52 này là loạiđược thiết kế khá kỹ và review tốt trong tầm giá ~350$. Loa 2 đường tiếng, 1 treb đôm lụa, 1 mid bass, dùng tụ polypropylene, cọc nối bằng đồng OFC tốt.

Em này đánh được đa số các loại nhạc trong tầm tiền em này là một lựa chọn sáng suốt! :D

NẾu đầu tư lâu dài nên đánh bằng âm ly 2 kênh riêng,làm con Rotel chẳng hạn :D

Bác mà vướng vào stereo là đời là bể khổ liền :D

Bên trên