HTPC i7 bị Freeze!! Help! các bác ơi...!!

megymax

Member
Các bác cho e hỏi, e mới ráp con htpc mới.. chơi chip i7 lun..

Main: Asrock Extreme 1366pin
Chip i7 930
Ram 2x2gb Kingston T1 2000
VGA Geforce GT210 Inno3d sau đổi thành VGA GT220 Gigabyte
PSU Thermaltake ToughPower 750W

hic hic, chơi cấu hình vậy mà máy cứ chạy để qua đêm là đứng hình (k phải sleep), lúc đầu tưởng do con VGA GT210 nó dỏm quá, đổi lên con GT220, nhưng vẫn bị vậy...

Các bác cho e hỏi, máy bị freeze là lý do thế nào...

Cảm ơn nhìu nhìu :)

doc_khach

Active Member
Ðề: HTPC i7 bị Freeze!! Help! các bác ơi...!!

đứng là sao bạn? mình chưa hiểu lắm. + bạn mua làm gì ram buss 2k chip này đã nhận đc đến thế đâu?

megymax

Member

bị đứng có nghĩa là "đơ" máy đó (freeze)..

Ví dụ như đến tối mở máy ra, thì nó đơ nguyên máy, máy vẫn chạy, nhưng màn hình dừng ở lúc 6h30 sáng, mouse và keyboard đều k có tác dụng dù vẫn active..

Motherboard dành cho i7 1366pin thì giờ hầu hết là support bus2000 trở lên..

v_t

Member

tìm bản win chuẩn cài lại đi bạn, chắc không do phần cứng đâu, thỉnh thoảng máy mình chạy cũng bị thế, bỏ đi đâu mấy tiếng quay về tự dưng win chạy chậm chậm rồi treo luôn.

HD Beginner

Ko phải đơ mà nó ở chế độ tắt ổ cứng của bạn. Phải mất vài s để ổ cứng hoạt động trở lại

rjshkkj

Bạn tắt tất cả các chương trình tiết kiệm điện, chế độ ngủ đông xem còn hiện tượng đó không. Bản windows 7 tôi không rành lắm nên không hướng dẫn chi tiết được. Ngoài ra kiểm tra trong Event Viewer trong Administator Tools xem nó treo hay lỗi ở chương trình ứng dụng nào đó không. Lỗi này không phải lỗi phần cứng, chỉ là lỗi phần mềm thôi vì nó chỉ dừng lại lúc ban đêm, lúc chương trình chạy nhẹ nhất và có thể bị chương trình tiết kiệm điện nào đó kích hoạt.

doc_khach

Active Member

Support thì vẫn sup nhưng Cpu chỉ lấy bus là 1333 thui mà :( bác dùng thì tốt thôi nhưng hơi thừa + Bác mún chạy ở bus 2k thì phải OC main lên mới chạy mà . Còn hiện tượng của bác có thể do bản Win đó gây ra vì máy vẫn chạy -> ổ cứng chưa tắt ...
Em chỉ bít thế mong các bác ném đá thì ném nhẹ tay thui ;))

megymax

Member

Cảm ơn các bác đã góp ý kiến cho em...

Những triệu chứng cụ thể như sau:

1. Để máy quá 7h hoạt động là máy đứng, sau đó xem lại thì clock của máy vẫn bị freeze trong thời gian trước đó.
2. Hồi bữa đang coi phimHD thì cũng bị freeze.
3. Đôi khi đang xài, đang di chuột cũng bị freeze..

Bản window7 đó mình cài cho 4-5 máy rùi mà vẫn k bị gì cả, k hiểu lần này sao vẫn bị như thế..

+Power Options: mình đã tắt hết các chế độ ngủ đông, máy ở chế độ Maximum Performance
Put computer to sleep --> never
Turn off hdd after 20mins ---> never

Máy k xài software gì đặc biệt cả, chỉ đơn giản là win7, codecs, winamp, uninstall software, antivirus, office..

Nên mình k nghĩ nó là chế độ Power Savings (vì mình tắt hết rùi)

Sau đó mình đã đổi lại

Card G210 ---> GT220
4gb ram ---> 6gb kit G.Skill

Nhưng test vẫn bị, k hiểu sao nữa..

Trong máy chỉ còn main Asrock, CPU và HDD là chưa thay thôi..

v_t

Member

Cảm ơn các bác đã góp ý kiến cho em...

Những triệu chứng cụ thể như sau:

1. Để máy quá 7h hoạt động là máy đứng, sau đó xem lại thì clock của máy vẫn bị freeze trong thời gian trước đó.
2. Hồi bữa đang coi phimHD thì cũng bị freeze.
3. Đôi khi đang xài, đang di chuột cũng bị freeze..

Bản window7 đó mình cài cho 4-5 máy rùi mà vẫn k bị gì cả, k hiểu lần này sao vẫn bị như thế..

+Power Options: mình đã tắt hết các chế độ ngủ đông, máy ở chế độ Maximum Performance
Put computer to sleep --> never
Turn off hdd after 20mins ---> never

Máy k xài software gì đặc biệt cả, chỉ đơn giản là win7, codecs, winamp, uninstall software, antivirus, office..

Nên mình k nghĩ nó là chế độ Power Savings (vì mình tắt hết rùi)

Sau đó mình đã đổi lại

Card G210 ---> GT220
4gb ram ---> 6gb kit G.Skill

Nhưng test vẫn bị, k hiểu sao nữa..

Trong máy chỉ còn main Asrock, CPU và HDD là chưa thay thôi..

có con main asrock đáng thay thử nhất thì không thay. mượn đâu con asus hay giga test đi bác.

anan

Member

bạn vào windows chỉnh lại trong power option của win7 để nó kg sleep nữa là đc
main asrock hay bị bệnh này kg wake up đc từ chế độ hibernate hay sleep
mà góp ý tí là cấu hình đó quá dư để chơi HD rồi chắc phải play HD 4K mới hết công lực

megymax

Member

Mình chỉnh power options trong window cho nó chạy maximum performance, để tất cả các chế độ thành Never lun..

Thế mà vẫn bị mới đau..

Hic hic, mình k mượn được, vì đang ở Úc :(

doc_khach

Active Member

bạn vào windows chỉnh lại trong power option của win7 để nó kg sleep nữa là đc
main asrock hay bị bệnh này kg wake up đc từ chế độ hibernate hay sleep
mà góp ý tí là cấu hình đó quá dư để chơi HD rồi chắc phải play HD 4K mới hết công lực

Cái này chắc là do bản win mà bác ấy cài có vấn đề rùi. Bạn mình dùng main đó có sao đâu?
Còn cấu hình đó còn chán mới chạy đc HD4K, 2K còn chưa nổi [-X GTS220 mà :D

megymax

Member

Nhưng bản win của mình lấy cài 3-4 máy rùi có sao đâu?

Mình mới cài thêm 1 máy hôm qua, nhưng chỉ có cái đó là bị thui..

K bít có phải do BIOS k?

doc_khach

Active Member

ko hẳn bản win của bạn có vấn đề mà khi bạn cài vào máy của bạn ko may nó bị nảy sinh vấn đề (cái này hiếm gặp). Giống việc bạn mua card màn hình mới kèm theo driver của card đến khi cài driver mới thì bị lỗi màn hình xanh ( lỗi phần cứng) một trong những lý do là bản win hiện tại bị lỗi 1 phần nào đó nhưng ko ảnh hưởng đến hệ thống. khi bạn cài thêm thì nó mới phát sinh.... Tốt nhất bạn nên cài lại win cho máy bạn đi :D

Bên trên