Hướng dẫn làm Video KARAOKE

kieukha

Active Member
Đây là những phần mềm cần phải có khi làm karaoke, đó là những phần mềm mới nhất và hay nhất:

Cách 1 :
1. Aegisub Làm chữ chạy Karaoke
2. Notepad++ Chỉnh sửa mã nguồn file rất hữu ích
3. Teamviewer Điều khiển máy tính từ xa
4. Virtualdub Ghép chữ, video, audio thành 1 file
5. Dotnetket thay thế Unikey hoặc Vietkey (gõ tiếng việt chuẩn, có chức năng viết tắt). Bắt buộc phải có Microsoft .NET Framework Version 2.0 nếu là win 7 thì bỏ qua
6. K-Lite Mega Codec Pack Bộ codec giải mã video
7. AVS Video Converter Vì nó đứng đầu bảng xếp hạng
8. Sound Volume Hotkeys (Tăng giảm tiếng windows nhanh)

Cách 2 :
1 : Karafun Vesion 1.18 & 1.20 Làm chữ chạy Karaoke
2 : Sonyvega Vesion 10 & 11 Chỉnh sửa & cắt ghép, edit....

Cách 3 :
1 : Avid Liquid 7.2 Làm Karaoke

Cách 4 :
1 : Kbuilder Vesion 3.5 & 5.0.... Làm Karaoke
2 : Adobe Premiere Cs3 & Cs5 Edit Chèn Video Karaoke vào

Có nhiều cách để làm 1 Video Karaoke nhưng ở đây mình mới tập làm với KARAFUN và SONY VEGAS! Mình lập topic này chủ yếu là để trao đổi chứ thật ra cũng chưa có kinh nghiệm làm KOK nữa! ^^

Link down phần mềm:
KARAFUN:
SONY VEGAS 11:
Hướng dẫn cơ bản của MH: [video=youtube;K5eFDDLPCGk]http://www.youtube.com/watch?v=K5eFDDLPCGk[/video]

DEMO CLIP EM MỚI LÀM THUWR^^: [video=youtube;X9vGSWJQ9cQ]https://www.youtube.com/watch?v=X9vGSWJQ9cQ&list=UUsDqdmXrEZPb1VKWiGwEU9A[/video]

Chỉnh sửa lần cuối:

hataigiang

Active Member
Ðề: Hướng dẫn làm Video KARAOKE

Ái chà, bác dữ liệu nhiều quá trời rồi còn làm chi nữa.

lequynhan

Well-Known Member

Ủng hộ bác kieukha! :D
Rất mạnh dạn, dám nghĩ dám làm và dám chiến đấu!

forever_rock

Active Member

e chưa làm bao giờ mà toàn ăn sãn mấy bác trên này. hii
nhưng e nghĩ làm beat chắc khó nhất trong việc làm kara?

thong_the

Well-Known Member

Mình xin chia sẽ một ít điều mình biết về làm karaoke bằng 2 cái soft karafun editor + sonyvegas

Đầu tiên là làm chữ chạy bằng karafun:
Khi mở karafun lên việc đầu tiên là phải add nhạc vào nó mới cho làm tiếp
mấy bác bấm vào biểu tượng hình cái loa trên thanh công cụ - bấm vào nút ... ở source in library - bấm add rồi chọn file audio muốn làm - bấm close - bấm OK

Bước thứ hai chọn nền (back ground):
nhấn chọn thanh back ground ở phía dưới (nó sẽ đổi màu vàng là được chọn)
Bấm nút ... ở phần color (khung bên tay phải có tiêu đề Propeties of background) chọn màu xanh là (cột thứ 3 dòng thứ 4) vì thường nam ta cho chữ mà xanh dương, nữ màu đỏ và song ca màu tím, nên nền xanh lá này sẽ không đụng đến 3 màu đó (qua sony bỏ nền OK hơn)

Bước thứ 3: chọn và chỉnh track
Mặc nhiên khi mở mới karafun sẽ tạo 1 vertical text track (làm bằng vertical cũng được nhưng rất khó chỉnh), em làm bằng classic track nên bấm phải chuột remove nó đi
Bây giờ bấm phải chuột chọn add track - chọn classic track
chỉnh cho classic track: Properties of classic karaoke: chọn font (em thường làm bằng tahoma) bold và cỡ chữ 24 hoặc 26
active color: mặc nhiên sẽ là màu đỏ cho nữ (chọn nút ... chọn màu xanh dương cột thứ 5 hàng thứ 4 nếu là nam)
inactive color và active border color chọn màu trắng
inactive border color màu đen
border: 4 pixels frame
đánh dấu mục progressive
mục preview line và fixed lines có đánh dấu hay không cũng chẳng sao vì mình làm có 1 dòng
line count chọn 1
horizontal offset khi canh trái phải chỉnh sau
mục vertical offset đánh vào -130
vậy là chỉnh xong 1 dòng
add thêm track thứ 2 (dòng thứ 2) cũng chỉnh như thế nhưng vertical offset nhập -180

Bước thứ 3 add text: karafun dùng font unicode nên có thể copy và paste lyris từ mạng thẳng vào không cần convert
Nhấn đúp vào thanh classic karaoke rồi dán lyric vào (dán cho cả 2 classic karaoke)

bước thứ 4 chia dòng cho text: thêm dấu / ở mỗi đầu dòng, đó là vị trí bắt đầu hiện chữ vd:
ở classic 1
/ví dầu cầu ván đóng đinh
/Gập ghềnh khó đi
...
ở classic 2
/Cầu tre lắc lẽo
/Khó đi mẹ dắt con đi
...
Có thể chia trước rồi record 1 lúc, hay chia tới đâu record đến đó cũng được

bước thứ 5: bây giờ bắt đầu record
nhấn vào nút record tròn màu đỏ, nhấn phím space cho dấu / và mỗi từ
để chỉnh lại cho chính xác chỉ cần bấm stop rồi nắm ngay chữ đó dời tới trước hay sau cho khớp với nhạc là xong

tạm thời làm tới đây trước, tiếp theo em sẽ đề cập đến một số cách chia chữ

thong_the

Well-Known Member

Ăn cơm xong rồi bây giờ xin tiếp tục:
khi chạy chữ có một số trường hợp gặp phải chia chữ lại để thật khớp (trong cái clip tung bay của bác kieu kha nếu chia chữ như vậy sẽ phải chia thêm)
1) khi nhanh quá ta có thể nối 2 chữ lại thành 1 (thường chỉ dùng cho 2 chữ cuối, khi nhanh quá nếu không nối nó sẽ chưa chạy xong mà dòng dưới đã bắt đầu chạy) để nối 2 chữ ta dùng ký tự _ vd: /Có những khoảnh khắc con_tim (trong bài tung bay của bác kieukha nối hai chữ cuối con tim thành 1)
2) khi chữ ngưng một chút rồi mới tiếp thì ta phải thêm dấu / để ngắt chữ vd: /Hỡi/ hỡi những áng mây (cũng trong bài tung bay: chữ hỡi đầu ngắt một chút rồi mới tiếp hỡi những áng mây nên thêm / liền sau chữ hỡi để ngắt)
3) khi chữ cuối kéo dài (ngân) thì ta tách nó ra thành nhiều ký tự: vd: /Đang chờ ta cơn gió đông đ/ầ/y (chữ đầy ở cuối được ngắt ra 3 ký tự để kéo dài)
trong trường hợp kéo quá dài thì có thể thêm luôn dấu ... vào : vd: đ/ầ/y/././.

quên nữa để chèn thêm kéo cái dấu chạy (dấu | có cái hình tròn đen ở trên) đến vị trí muốn chèn rồi nhấn phím insert, muốn bỏ thì chọn chữ hay | muốn bỏ rồi nhấn delete, khi thêm hay bỏ nó chạy lung tung đừng sợ chỉ cần thêm lại cho text hay insert thêm vào là xong
vd: lúc đầu trong text là : /Hỡi hỡi những áng mây mấy bác record xong mới thấy cần ngắt chữ hỡi nên vào text thêm / vào sau chữ hỡi, lúc này bên ngoài chữ sẽ bị đẫy ra sau các bác sẽ kéo cái dấu chạy đến sau chữ hởi vị trí muốn ngắt nhấn insert để thêm vào là xong

em chỉ lấy làm vd thôi, trên thực tế tùy trường hợp mà các bác chia nhé

và đây em gởi 1 đoạn mẫu các bác tham khảo

Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat

Chỉnh sửa lần cuối:

vinaguy

Well-Known Member

Cuối cùng thì các bác cũng đã hướng dẫn cách làm. Em cũng đã vọc mấy món này nhưng chưa được hoàn hảo lắm. Giờ sẽ cố gắng học ở đây.

Phía trên các bác đã thống kê các phần mềm dùng để làm. Còn gói icon các bác dùng đâu nè? Ví dụ là icon nam, nữ, rồi icon báo hiệu lúc vào bài đó. Các bác share luôn dùm nhé.

thong_the

Well-Known Member

Cuối cùng thì các bác cũng đã hướng dẫn cách làm. Em cũng đã vọc mấy món này nhưng chưa được hoàn hảo lắm. Giờ sẽ cố gắng học ở đây.

Phía trên các bác đã thống kê các phần mềm dùng để làm. Còn gói icon các bác dùng đâu nè? Ví dụ là icon nam, nữ, rồi icon báo hiệu lúc vào bài đó. Các bác share luôn dùm nhé.
Đừng nóng tới lúc bàn đến làm icon và song ca thì sẽ up luôn cho các bác :D (tức là qua sonyvegas), bây giờ đang nói đến karafun thôi

MytvHN

Well-Known Member

Cho em show cái video với,làm mà chẳng ai coi:D:D
[video=youtube;2kl3jfhdpOg]https://www.youtube.com/watch?v=2kl3jfhdpOg[/video]

thong_the

Well-Known Member

Căn lề cũng qua Sony Vegas luôn hả bác thong_the! ^^

Bây giờ mới nói đền canh lề nè:

trước tiên nói thêm một tí là những đoạn giống nhau thì copy paste cho nhanh khỏi phải record cho mệt
để copy đầu tiên nên vào text thêm một dòng trắng với dấu /
vd:
/Có những khoảnh khắc con_tim
/Âm thanh rộn vang bao muộn_phiền
/
sau đó ra ngoài insert vị trí bắt đầu đoạn muốn copy, xong chọn chữ đãu tiên của đoạn muốn copy, di chuyển đến chữ cuối của đoạn muốn copy nhấn shift chọn chữ cuối xong copy (ctrl C) bây giờ di chuyển đến vị trí muốn paste (tức là kéo cái dấu chạy) xong ctrl V
khi dán vào chắc gì đã chính xác, để chình lại thì cũng chọn đoạn vừa paste (chọn chữ đầu shift chữ cuối) rồi nhích tới lui play thử xem khớp chưa. khớp rồi thì bấm ra ngoài là xong (lưu ý copy paste chỉ trong 1 track thôi nên mỗi track phải copy paste riêng)

Bây giờ mới nói đến canh lề: Cái dỡ của karafun là ở chỗ này, karafun chỉ cho canh trái phải nếu dùng vertical text còn classic thì không nên phải làm thủ công
để canh lề ở dòng trên chọn dòng text nào ngắn nhất di chuyển đến dòng đó rồi nhập horizontal offset là -??? sao cho nó gần về trái nhất cách khung hình khoảng 1 ký tự là oK
ở dòng dưới chọn dòng text nào dài nhất nhập horizontal offset + ??? sao cho nó cách phải khung hình 1 ký tự là OK
Bây giờ trở về đầu xem thử rồi thêm ký tự _ ờ đầu để đẩy từng dòng đến vị trí lề (thủ công là thế)
ví dụ:
____/Có những khoảnh khắc con_tim
________/Âm thanh rộn vang bao muộn_phiền
___/Có những thổn thức cho_ta
__/Muốn dang tay được bay
/Hỡi/ hỡi những áng mây

với những đoạn giống nhau thì vào text copy paste nhé cho nhanh

và đây là đoạn mẫu hồi nãy đã canh lề các bác tham khảo

à quên ở những dòng bắt đầu của nhạc kéo cho nó xuất hiện trước 5 giây để đếm và đẩy vô thêm 4 cái _ để qua sony chèn cái đếm ổ đầu (nếu làm đếm bằng 4 hình phía trên rối tắt từng hình hay ở dòng dưới thì khỏi đẩy vì nó đã canh phải tức là dư ở trái cả lố để chèn)
và đối với song ca thì cũng thế chỉ ở classic trên dòng nào chèn logo thì phải đẩy vào

thienhoangdt

Well-Known Member
em cảm ơn các bác nhiều nhé , em đang tiến hành kéo file của bác kieukha , giờ chuẩn bị cài bước đầu có gặp gì chưa hiểu , thì em nhờ mấy bác chỉ bảo hộ em với nhé , em máu vụ này lâu lắm rồi mà chưa thực hiện được , rất mong sự chỉ bảo từ các bác . 1 lần nữa xin cảm ơn tất cả .

thong_the

Well-Known Member

Bây giờ đến song ca:
Làm như bình thường, chọn màu active theo người ca đầu tiên VD nam hàt trước chọn xanh dương, nữ hàt trước chọn đỏ
sau khi record hoàn tất ta sẽ đổi màu active chữ theo từng người. để đổi màu chữ để ý mỗi track đều có back ground thanh ở dưới mỗi track
di chuyển đến đoạn muốn đổi màu active (ngay chỗ bắt đầu hiện của dòng đó) chọn bạck ground của track bấm phải chuột chọn add event sẽ xuất hiện 1 chấm xanh lá trên thanh back ground của track đó, bấn vào chấnm xanh đó rồi chọn add bên tay phải màn hình (effect on classic karaoke) chọn change active color bấm nút ... rồi chọn màu active muốn đổi (cứ thế mà làm cho đến hết bài)
và đây là mẫu cũng là đoạn mẫu trước đã chỉnh song ca
có thể làm 1 cái event rồi copy - paste

thong_the

Well-Known Member

đến bước cuối cùng của karafun rồi xuất thôi
chọn file - export - WMV file
video chọn custom - bỏ dấu chọn keep aspect ratio - nhập width : 1100 - height : 720 - frame per second : 30 OK xong start conversion chờ finish
Bây giờ chọn inactive - active - active border - inactive border đen hết và boder chỉnh lên 5 pixels frame
xóa hết tất cả các event đã add. Rồi xuất thêm 1 file để làm bóng chữ (nhớ đổi tên nhe không thôi nó chồng lên file cũ) nhớ thông số xuất phải giống như file trước 1100 720 30
Và đây là mẫu

Xong phần karafun mai sẽ nói đến sonyvegas

thong_the

Well-Known Member
Ðề: Re: Hướng dẫn làm Video KARAOKE

các bác ơi cho em hỏi , bước đầu em cài KarafunStudio1.20 của bác kieukha xong nó báo lỗi error như thế này là sao nhỉ , cách đây vài hôm em cũng có cài app của bác thong_the nó cũng báo lỗi tương tự như thế , ko biết là vì sao nữa.Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat

Nếu là win 7 hay 8 bác xem coi có tắt UAC chưa, nhiều khi UAC nó cũng chận không cho cài phần mềm lậu đâu bác

thong_the

Well-Known Member

Bác kieukha làm lại thử đoạn clip rồi up xem thử nhé bác

thienhoangdt

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Hướng dẫn làm Video KARAOKE

Nếu là win 7 hay 8 bác xem coi có tắt UAC chưa, nhiều khi UAC nó cũng chận không cho cài phần mềm lậu đâu bác

em đã xử lý xong vụ đó rồi , bây giờ em đang đến bước 5 , đang record , em đang tập trung cao độ , vừa làm vừa copy vào memory liền hihi , bác chỉ bảo rất là nhiệt tình và rất là tỉ mĩ nữa , lần này em cố gắng làm cho được mới thôi , thành thật biết ơn bác nhiều lắm .

thong_the

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Hướng dẫn làm Video KARAOKE

em đã xử lý xong vụ đó rồi , bây giờ em đang đến bước 5 , đang record , em đang tập trung cao độ , vừa làm vừa copy vào memory liền hihi , bác chỉ bảo rất là nhiệt tình và rất là tỉ mĩ nữa , lần này em cố gắng làm cho được mới thôi , thành thật biết ơn bác nhiều lắm .

lẹ dữ ta, làm xong up lên nhé bác

Bên trên