Hướng Dẫn Trở Thành 1 DJ Pro với VIRTUAL DJ

Giakhanh_media

Active Member
Hướng Dẫn Mix Nhạc Dành cho người mới vô nghề
Lời nói đầu
VDJ là một chương trình đuợc làm ra nhằm giúp DJ chơi mix trực tiếp(live). Ko phải để chơi preview mix (giống như DJ Battle show mà forum đã tổ chức) và giao diện của chương trình đuợc giả lập như 2 turntables và 1 mixer.
Bắt đầu
_ Đầu tiên chúng ta phải hiểu cách thức làm việc của chương trình. Chtrình dựa trên hệ thống xác định nhịp đập 4/4 (1.2.3.4-1.2.3.4-1.2.3.4-1.2.3.4). Điều này có nghĩa là bài nhạc nào chơi dạng này (như house, trance, techno …) có thể đc mix dễ hơn là những thể loại khác như Brakebeat, RnB, Rap …. Tất nhiên bạn có thể dùng nó để mix tất cả các thể loại nhạc như tôi đã nói chtrình chỉ giả lập turntables. Tôi sẽ nói về nhạc nhịp 4/4 vì đây là việc dễ nhất để hiểu và làm việc với chtrình. Nguyên lý của VDJ là: “Tôi có một bài nhạc(mp3 file) và một bài khác(mp3 file) làm sao để chơi cả 2 cùng giai điệu.” …để cả 2 chơi cùng giai điệu… có nghĩa là nhịp (beats) phải đc điều chỉnh đồng nhất lên những bài nhạc khác nhau. Lúc này bài hát đã đc chọn và đc đưa vào “original form”, đó là nơi sẽ cho bạn nhìn thấy hình ảnh đồ họa của bài nhạc mà bạn đang nghe. Tại đó bạn sẽ thấy nhịp Beats như là những đuờng thẳng dài, HiHats như là những “ngọn đồi” nhỏ và baseline như những “ngọn núi” to tròn sắc cạnh (ko biết sao pa này nghĩ vậy nữa – tui khó liên tưởng quá). Những yếu tố này sẽ giúp chúng ta tạo nên những bản mix hay! ^.^!
Nói về âm nhạc
Tất cả những bản nhạc đều đc tạo dựa trên 1 qui tắc toán học theo qui luật 16 beats. Quy luật nói rằng trong 1 bản nhạc những nhân tố mới (như bass, hihats, crashes, …) sẽ đc đưa vào mỗi 16 nhịp (beats) hoặc là bội số của 16 như 32,64, … hoặc thậm chí một vài bản nhạc rocks là 8. Việc tìm ra nhịp (beat) để bắt đầu mix là 1 trong những công việc quan trọng nhất.
_ Hầu hết các bản nhạc khoảng 7-8 phút sẽ có phần Intro khoảng 1.5-2 phút và phần outtro khoảng 1-2 phút. Ở các phần này thường chỉ có tiếng nhịp đập (beats), hihats và bass mà ko có âm điệu. Những phần này của bản nhạc sẽ giúp ta làm nên nhưng bản mix tốt.
Thực hiện một bản mix hay
_ Để làm đc điều này bạn cần hiểu rõ đuợc bài nhạc đang đc chơi và bài bạn muốn mix (phải nghe nhiều và cảm nhận – DJ hơn nhau ở cái nghe và hiểu đc giai điệu - NV). Nếu ko bản mix của bạn sẽ nghe như shyt (tác giả nói ko phải tui nói).
_ Bạn phải biết chính xác thời điểm phần intro và outro(exit) của bài hát… vì khi thời gian intro của bản nhạc muốn mix đuợc điều chỉnh khớp với thời gian outro của bản nhạc đang chơi sẽ làm ra một bản mix “tuyệt dzời”.
5 điều “bác” dạy:
1. Chọn những bản nhạc hay và phù hợp hoàn cảnh.
2. Luôn luôn (phải) thấu hiểu VDJ. (^.^)
3. Tưởng tưởng ra bản mix mình sắp sáng tác (như tui lúc nào cũng nghĩ xếp bài này với bài kia ra sao rồi bài này với bài nọ ra sao nghĩa là luôn phải tưởng tượng mặc dù tui ko có kỹ thuật gì cả T.T => DJ “giấy”)
4. Chọn bản nhạc “chuẩn” (từ này ai muốn hiểu sao hiểu) và đúng thời điểm.
5. Năng khiếu.
Và Sau Là Mình Truyền 1 Số Kinh Nghiệm Mà Mình Có Cho Các Bạn Đam Mê Virtual DJ nhé
Đầu tiên là về vấn đề của VDJ, mình xin bổ sung cho Các Bạn 1 ít về các phím tắt để các bạn mix cho nó lả lướt.
Tab : Đổi bên [1] và [2] để sử dụng phím tắt
Ctrl+tab : thay đổi chức năng chính như : Browser,effects,record Spamler.
Shift+[p] : giật nhịp nhạc theo tay mình .
: Tăng tốc độ nhạc lên 1/2 so với giới hạn cho phép=[Shift+Space]
: Stop .[P] : Pause anD Play
Space : play
[L] : Đưa nhạc đến vị trí có nhịp Bass đầu tiên.
[<--] : Làm tăng tần số âm thanh [+256].
[-->] : Làm giảm tần số âm thanh [-256].
Ctrl + [<--] : Tua lại 1 nhịp nhạc
Ctrl + [-->] : Tua đi 1 nhịp nhạc
Ctrl+Shift+[<--] : tua lại 4 nhịp nhạc
Ctrl+Shift+[-->] : Tua đi 4 nhịp nhạc
Num [+]& [-] : Tăng và giảm tốc độ nhạc ở mức độ trung bình .
Shift+ num [+]& [-]:Tăng và giảm tốc độ nhạc ở mức độ chậm .
Ctrl+ num [+] & [-]:Tăng và giảm tốc độ nhạc ở mức độ nhanh.
Num[*] : đưa tôc độ nhạc về tốc độ gốc.
Page Up & Page down : chỉnh âm lượng giũa 2 bài hát ở 2 bên [1] và [2]
Ctrl+ Back Space : Quay trở lại folder trước trong Browser
Ctrl+ [V] : Mở Video clip .
[8]: Lặp lại 1/4 nhịp nhạc.
[9]: Lặp lại ½ nhịp nhạc .
[1]: Lặp lại 1 nhịp nhạc.
[2]: Lặp lại 2 nhịp nhạc.
[4]: Lặp lại 4 nhịp nhạc.
[6]: Lặp lại 8 nhịp nhạc.
[7]: Lặp lại 16 nhịp nhạc.
Ctrl+1.2.3…9: Dùng để đánh dấu nhịp nhạc
Alt+1.2.3…9 : Di chuyển tới nhịp nhạc đã đánh dấu
F1….F12 : Bật nhạc nền bạn đã lưu.
Shift+ F1…F12 :Nhạc nền được bật khi bạn bấm tổ hợp phím trên và nhạc nền sẽ tắt đi khi bạn thả tay ra.
1 Số chức năng cơ bản
+ Browser : lấy file nhạc trong máy
+ Effects : phần này gồm 9 chức năng nhỏ sau đây:
-Sound effects:
--BackSpin: Tắt nhạc dần với tần số âm thanh cao.
--BeatGrid: tạo nên nhịp nhạc khác
--Brake: Tắt nhạc dần với tần số âm thanh thấp .
--Flanger: Tạo âm thanh ảo
--FlippinDouble: lạp nhịp nhạc
--Keychanger: Thay đổi tần số âm thanh
--Overloop: Lưu 1 âm thanh trong bài hát và sẽ được lặp đi lặp lại khi bạn mở nhạc.
--TK Filter V2 : Phần này dùng để tạo hiệu ứng khi nào các bạn thử sẽ bít ngay --Vocal+: Tách nhạc và lời
- Video Effects:
- Video transitions:
- Phần Video thì mình chưa tìm hiểu vì mình cũng mới biết phần mềm này
+ Spamler: Đây là phần quan trọng nhất trong việc mix nhạc nên mình sẽ nói rõ hơn cho các bạn dễ hiểu
Trước tiên muốn mix 1 bài nhạc bạn cần phải có 1 phần nhạc nền và cách tạo nhạc nền như sau:
Bạn chọn và chạy 1 bản nhạc dance nào đó mà bạn cảm thấy hợp với bài hát bạn cần mix, sau đó kick vào phần Spamler và sau đó kick vào loop ở vị trí nào bạn cần lưu ở trong phần Spamler cóa 12 vị trí để cho bạn lưu nhạc nền .
Ví dụ: Bạn muốn lưu vào vị trí số 1 thì sau khi chạy bản nhạc dance ban ấn vào Loop ở phía dưới vị trí số 1, vá sau đó bạn nhấn F1 thí đoạn nhạc nền ấy sẽ được mở lên theo tố độ nhạc của bài cần mix
Chỉ Cần Sử Dụng một vài lần là các bạn có thể hiểu được nguyên lý hoạt động của nó và sẽ nhớ đươc các phím tắt của soft này !
Trích dẫn:
Để qua 1 Bài Nhạc mà bạn đang muỗn Mix mà không bị lỗi Bass..Các Bạn Hãy Lưu Ý như Sau nhé
Bạn đã biết dùng cách đếm bass hay nói 1 cách chính xác là "beat" (nhịp) đã là 1 bước tiến đáng kể rồi. mình xin góp ý thêm. muốn wa bài cho mượt các bạn phải có hiểu biết về khuôn nhạc. Nghĩa là mình đang mix bài thứ I, muốn wa bài thứ II cho êm, bạn phải play phần Intro bài II ngay khi bắt đầu phần Outro của bài I. muốn thao tác này hoàn hảo thì phải làm như Tongmiss đã nói là đếm bass để bắt đúng khuôn nhạc, như vậy nhạc sẽ ko bị rớt ( nguyên nhân dẫn đến hiện tượng gãy cánh của dân bay). thông thường phần Outro sẽ có 64 nhịp, các bạn đếm nhẩm trong miệng hoặc dùng tay nện vào đâu đó đúng 32 phát thì bắt đầu play bài II ( bắt đầu đếm từ nhịp 32 của Outro )
Nếu wa bài mà bị đạp (tiếng bass bài này đụng tiếng bass bài kia) mình sử dụng phím ->, <- để canh lại lại cho nó êm. mà tốt nhất để khỏi bị đạp, nên chọn bài nào có giai điệu, tiếng bass gần giống nhau. như vậy là ok rồi đó.
Các bạn hãy làm theo những cách mình đã ghi ở trên nhé..
Chúc các bạn Thành Công và sẽ trở thành 1 DJ Chuyên Nghiệp với VIRTUAL DJ .
Trích dẫn : Bài Viết nguồn từ internet nhé
Mình yêu nhạc DJ cũng muốn mở topic chia sẻ kinh nghiệm để anh em học hỏi lẫn nhau
Đang định đầu năm chuyển vào sài gon rồi đi học thêm về DJ
Các bác có kinh nghiệm vào chia sẻ với anh em nhé

dtancanh

Well-Known Member
Ðề: Hướng Dẫn Trở Thành 1 DJ Pro với VIRTUAL DJ

Bài này chắc Bác coppy của người ta àh?

Giakhanh_media

Active Member
Re: Ðề: Hướng Dẫn Trở Thành 1 DJ Pro với VIRTUAL DJ

Nguồn thừ internet mà không đọc trích dẫn ah

quan2610

nhiều người yeu thích DJ mà... trước thích house . từ hồi nghe Armin Vanburen thì thích nghe trance :D .... bass của nước ngoài thích thật ,, ko ọp ẹp hoặc đau tai như VN ^^

Giakhanh_media

Active Member
trance hay thật bản thân mình cũng thích nhưng thị trường trance ở VN mình ít chơi quá .House vẫn là thị trường rộng nhất tại Việt Nam mình

mới vào nghề , down soft rùi còn gà mờ ,,,, mong mấy huynh chỉ giáo :3 ...

hdevent

Mình là mình kết DJ Tít. Hú hú

Stormhdvn

Well-Known Member

E chỉ thik nghe DJ đánh thôi chứ ko thik làm dj ;))

Bên trên