Kết quả Offline “Thử thách chất lượng hình ảnh SUHD và OLED TV”

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Vậy là buổi offline được trông đợi đã chính thức được diễn ra vào sáng nay. Rất đông thành viên HDVN đã đến tham dự và trực tiếp đưa ra đánh giá của mình để lựa chọn TV nào tốt hơn, đẹp hơn, phù hợp với thị hiếu hơn.

attachment.php

“So sánh TV” là sự kiện lớn diễn ra thường niên của diễn đàn lớn nhất Việt Nam về công nghệ và nghe nhìn HDvietnam.com. Ở sự kiện này thường đánh giá chất lượng hình ảnh của những dòng TV đang được quan tâm ở thị trường Việt Nam. Qua đó, giúp người tiêu dùng có cái nhìn tốt hơn về chất lượng TV, cũng như tham khảo trước khi quyết định mua một chiếc TV mới.

Trong buổi Offline lần này, HDVN quyết định đem 2 dòng TV được cho là có công nghệ hình ảnh đỉnh nhất hiện nay, so sánh thử xem, dòng TV nào mang lại trải nghiệm người dùng tốt nhất. Có thể kết quả sẽ gây bất ngờ và khác với suy nghĩ ban đầu của nhiều người nhưng những kết quả này là thực tế lựa chọn của gần 40 thành viên diễn đàn quan tâm đến công nghệ phát hình và quan tâm đến những dòng TV chất lượng cao.

attachment.php

Anh caynam, đại diện BQT HDVN thông báo về lý do buổi offline và cách thức tiến hành buổi offline

Đánh giá các dòng TV dựa trên những tiêu chí cơ bản về chất lượng hình ảnh như là độ tương phản, chi tiết vùng sáng, chi tiết vùng tối, độ bão hòa màu sắc, khả năng thể hiện chi tiết hình ảnh, màu da, góc nhìn, độ phản chiếu … cộng với đánh giá về thiết kế ngoại hình của chiếc TV.

Tất cả các thành viên sẽ lần lượt tiến lên vùng xem TV tốt nhất của cả 2 TV, tự mình xem và đưa ra điểm đánh giá của mình. Thang điểm đánh giá từ 1 – 5 điểm. Tất cả bảng điểm sẽ được tổng hợp để đưa ra kết quả cuối cùng. Kết quả này phản ánh xu hướng, sở thích của đại đa số người dùng đối với chất lượng hình ảnh trên TV.

attachment.php

Ngoài ra, trong buổi offline lần này, HDVN còn tổ chức đánh giá 2 dòng TV 4K đời 2015 của Samsung và LG. Cũng tương tự như đánh giá SUHD và OLED TV, người dùng cũng tự xem và tự đánh giá theo sở thích của mình. Kết quả ở hạng mục này không làm nhiều người bất ngờ lắm vì chênh lệch chất lượng khá rõ rệt.

Buổi Offline đã kết thúc thành công tốt đẹp trong niềm vui của những người đã chiến thắng những game vui nhộn liên quan đến phim ảnh, và niềm hân hoan của những người đã tìm ra câu trả lời chính xác cho những băn khoăn thắc mắc của mình về chất lượng hình ảnh của các dòng TV khi so sánh trực tiếp.

attachment.php

Cảm ơn tất cả các bạn thành viên đã nhiệt tình tham gia buổi offline, hẹn gặp lại các bạn trong những lần offline tiếp theo của HDVN!

Kết quả buổi so sánh

So sánh TV Samsung JS9000 và LG 55EC930T
attachment.php

Như vậy TV SUHD đã chiến thắng ở những mục: độ tương phản, chi tiết vùng sáng, độ bão hòa màu sắc, khả năng thể hiện chi tiết, màu da và thiết kế remote. Ngược lại, TV OLED nhỉnh hơn ở các mục: chi tiết vùng tối, góc nhìn, phản chiếu và thiết kế TV.

=> kết quả tổng ở tất cả các mục so sánh thì TV SUHD đã chiến thắng TV OLED

So sánh TV Samsung 55JU7000 và LG 55UB700T
attachment.php

*TV A là TV Samsung, TV B là TV LG

Chỉnh sửa lần cuối:

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Ðề: Kết quả Offline “Thử thách chất lượng hình ảnh SUHD và OLED TV”

Tường thuật chi tiết buổi Offline

attachment.php

Đông đủ thành viên đã đến từ rất sớm để tham gia offline

attachment.php

Đại diện HDVN phát biểu

attachment.php

attachment.php

anh Thái Lê Tú (terabyte) hướng dẫn mọi người tham gia test TV

attachment.php

Test các tiêu chí khác nhau

attachment.php

Chăm chú theo dõi rất kỹ

attachment.php

Đưa ra những đánh giá của riêng mình
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Độ bão hòa màu sắc

attachment.php

Suy nghĩ rất kỹ

attachment.php

Test góc nhìn
attachment.php

Đi vòng vòng để có cái nhìn chính xác

attachment.php

gỡ tấm che để mọi người đánh giá thiết kế

attachment.php

Mọi người cùng tiến lên trên

attachment.php

Trải nghiệm remote

attachment.php

Săm soi rất kỹ
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Chơi game trúng thưởng

attachment.php

attachment.php

Trả lời poster phim

attachment.php

nhiều phim rất khoai

attachment.php

và đây là người chiến thắng khi trả lời đúng poster phim "American beauty"

attachment.php

phần thưởng là một cái HDD di động của WD

Phần 2

attachment.php

trao đổi một chút trước khi vào phần 2

attachment.php

Tiếp tục đánh giá

attachment.php

Test bằng những video 4K

attachment.php

attachment.php

attachment.php

bàn tán sôi nổi

attachment.php

Góc nhìn

attachment.php

Gỡ tấm che lần 2

attachment.php

Thiết kế

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Chơi game tiếp trong lúc chờ công bố kết quả
attachment.php

attachment.php

attachment.php

game tìm poster phim
attachment.php

không dễ chút nào

attachment.php

soi kỹ
attachment.php

attachment.php

và đây là người chiến thắng

Công bố kết quả

attachment.php

háo hức chờ đợi

attachment.php

Đọc công bố kết quả

attachment.php

làm tấm lưu niệm trước khi ra về

Chỉnh sửa lần cuối:

haithanh201088

Cám ơn HDVN vì buổi offline. Cách thức test và kết quả rất công bằng.

Năm ngoái diễn đàn AVSForum cũng từng có test, nhưng kết quả là OLED điểm cao hơn chút xíu.

Ngày 25 tới AVSForum cũng tổ chức test. Mình hy vọng kết quả cũng giống với HDVN. :)

Value Electronics 2015 Flat-Panel Shootout at CE Week - AVS | Home Theater Discussions And Reviews

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Cám ơn HDVN vì buổi offline. Cách thức test và kết quả rất công bằng.

Ngày 25 tới AVSForum cũng tổ chức test. Mình hy vọng kết quả cũng giống với HDVN. :)

Value Electronics 2015 Flat-Panel Shootout at CE Week - AVS | Home Theater Discussions And Reviews

tính chất buổi test và đối tượng hướng tới của HDVN và AVSForum hoàn toàn khác nhau mà bạn, nên kết quả giống hay khác nhau cũng không mang ý nghĩa gì cả :)

do_long_khach

Well-Known Member

Có phải OLED TV mới có độ phân giải 1080p ko các bác?

xaximuoi

Active Member

Cám ơn HDVietNam đã tổ chức 1 buổi trải nghiệm thú vị cho anh em, và cũng cám ơn anh em đã nhường cho mình phần thưởng đầu HD Dune của game tìm poster ^^

longmax

Member

Từ lúc SS mới ra mắc tới h vẫn đang me con 55JU7000 mà cứ phân vân mãi hôm nay đi đc nắn sờ soạn em nóa quyết tâm múc em nó về cho bé ở nhà xem phim hoạt hình....Chỉ đợi ấy ở nhà cho là múc ngay và luôn..Cảm ơn ban tổ chức đã có 1 buổi offline tuyệt vời....

letronghuu84

Tv ngày nay có bộ xử lý và khả năng upcase rất tốt,dẫu đầu vào 1080p đi nữa theo mình thì cũng ko công bằng cho lắm.Trải nghiệm của riêng mình là khi đổi từ full hd lên 4k(chung 1 hãng lg) thì xem tv bình thường hàng ngày đã thấy khác lắm rồi.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Từ lúc SS mới ra mắc tới h vẫn đang me con 55JU7000 mà cứ phân vân mãi hôm nay đi đc nắn sờ soạn em nóa quyết tâm múc em nó về cho bé ở nhà xem phim hoạt hình....Chỉ đợi ấy ở nhà cho là múc ngay và luôn..Cảm ơn ban tổ chức đã có 1 buổi offline tuyệt vời....

em cũng rất thích con đó, so với dòng tầm cao là SUHD JS9000 hoặc JS9500 thì chất lượng con này rất tuyệt vời, không thua kém bao nhiêu mà giá cả lại phải chăng hơn hẳn :)

Model 4k gần đầu bảng của Samsung 2015 có khả năng upscale hình ảnh so sánh với model oled FHD 2014 của LG thì cũng hơi thua thiêt cho LG.
Tuy nhiên LG hơn 3 chỉ tiêu, kém 5 chỉ tiêu thì nếu Oled có model FHD và/hoặc 4k 2015 thì chắc Samsung SUHD 2015 không có cửa so sánh về chất lượng với oled LG 2015 (tôi suy đoán trên kết quả test với oled 2014).
Nếu LG có oled 2015 và giá cạnh tranh thì có lẽ đây thực sự là lựa chọn vượt trội so với SS.
Nếu buổi off diễn ra chậm hơn, đợi mấy model dòng X của Sony tham dự cùng để so sánh thì sẽ hấp dẫn hơn và có nhiều thông tin tham khảo hơn cho mọi người (trong tháng 6 hình như sẽ có đủ model dòng X của Sony).
Ps: hình như từ "nhất" được sử dụng phổ cập sau sự kiện Bphone, hdvietnam cũng là diễn đàn về công nghệ và nghe nhìn lớn nhất Việt Nam rồi :)

0011223344

Active Member

vậy mình mua LG oled 4K có ngon hơn thằng JS9500 của samsung ko nhỉ? Ad có tổ chức test sony X9400C luôn ko?

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Ps: hình như từ "nhất" được sử dụng phổ cập sau sự kiện Bphone, hdvietnam cũng là diễn đàn về công nghệ và nghe nhìn lớn nhất Việt Nam rồi :)

vậy diễn đàn nào về nghe nhìn lớn hơn HDvietnam nữa bạn nhỉ, cho mình link mình vào xem thử :) hay bạn đang nói đến tinh tế

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

vậy mình mua LG oled 4K có ngon hơn thằng JS9500 của samsung ko nhỉ? Ad có tổ chức test sony X9400C luôn ko?

OLED 4K chưa được bán trên thị trường bác nhé (và cũng chưa có lịch cụ thể nên nó rất xa vời). Nhưng nếu có thì mình nghĩ OLED 4K sẽ nhỉnh hơn dòng SUHD, tất nhiên vẫn là chữ "nếu", còn thực tế thì như kết quả đã diễn ra

0011223344

Active Member

hy vong qua năm sau sẽ có những TV 4K hoặc Oled 4K giá tốt tầm 150 triệu cho 4K và 200 triệu cho Oled 4K) trở xuống. đang gom thóc để năm sau mua, lạy trời đừng quá 200 triệu ko thì đuối sức lắm ^^

freeman1

Member

Sao ko tổ chức test 4k của SS và 4k của LG các bác nhỉ. Tiêu chí đưa ra là cùng tầm giá xem mèo nào hơn. Hy vọng mod sẽ có buổi tổ chức này.
Ps: bác nào có oled thì cứ yên tâm mà dùng nhé, vì so sánh như này cũng ko nói nên điều gì nhiều.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Sao ko tổ chức test 4k của SS và 4k của LG các bác nhỉ. Tiêu chí đưa ra là cùng tầm giá xem mèo nào hơn. Hy vọng mod sẽ có buổi tổ chức này.
Ps: bác nào có oled thì cứ yên tâm mà dùng nhé, vì so sánh như này cũng ko nói nên điều gì nhiều.

mục đích của buổi test đã nói rõ, các bạn luôn nghĩ rằng OLED là nhất, buổi test cho thấy OLED vẫn có những điểm thua kém, không phải là nhất như các bạn nghĩ

Bên trên